Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ตัวแรกในชีวิตยังอยู่หรือปล่าวครับ  (อ่าน 6459 ครั้ง)

hs3ade

• member
Re: กีตาร์ตัวแรกในชีวิตยังอยู่หรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 13:37:53 »
อยู่ครับ ยังไว้ลุยนอกสถานที่ ขึ้นเขาลงห้วย เป็น yamaha fg335 II ซื้อมา 2,750 บาท ตัวนี้เลยครับ
! No longer available

Dokdiao

• member
Re: กีตาร์ตัวแรกในชีวิตยังอยู่หรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 00:31:35 »
ของผมเป็นยี่ห้อ Motion ซื้อจากเวิ้ง เมื่อปี 2549 ราคา 3000 บาท แต่ไม่อยู่กับผมแล้วครับ บริจาคให้โรงเรียนวัด ที่ผมได้ไปบวช
เพื่อการเรียนการสอนวิชา ดนตรีสากล

Birra Alla Vita

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 03:43:52 »
ซากุระครับเป็นกีต้าร์ตัวแรก
เสียงไม่ได้เรื่อง ทัชชิ่งสูง ตั้งไม่ถึงเสียงมาตรฐาน
ถูกพ่อทุบไปนานแล้วครับ พ่อไม่ชอบให้เล่น

nhoy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 06:13:25 »
ผมจำยี่ห้อไม่ได้แน่ครับสำหรับกีต้าร์ตัวแรก แต่น่าจะเป็น Kimus และพยายามนึกว่าหายไปไหนก็นึกไม่ออกครับ เพราะจวบจนบัดนี้ก็ประมาณสี่สิบกว่าปีมาแล้ว
ต่อๆ มาก็มีกีต้าร์ Eko Maya Yamaha และอื่นๆ อีก ซึ่งก็ไม่อยู่แล้วเช่นกัน และหลายตัวก็นึกไม่ออกว่าให้ใครไปหรือหายไปไหนอย่างไรครับ
ตอนนี้เมื่อนึกขึ้นมาได้ก็คิดถึงและเสียดายที่ตอนหนุ่มๆ ไม่เห็นความสำคัญที่จะเก็บสะสมไว้ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:29:17 »
Yamahaในตำนานครับ.....

++ +++++++++

วันนั้น น้ากวางมองดูแบบแหยง ๆ นึกในใจว่า ""กีต้าร์ไรว้า เก๊าเก่า แก๊แก่..."" แถมบ้านอยู่ใกล้กันอีก กลัวไปทำคลังกีต้าร์แกหม่นหมองน่ะครับ อิอิ

ขอบคุณน้าเล็กจังมากครับ.....ผม(ขออนุญาต)โม้ ได้เลยว่า - - - เป็นนักดนตรีเพื่อชีวิต รุ่นแรก ๆ ของประเทศ เลยนะครัช คาราบาวยังเป็นวุ้นยู่เลย...หลังจากนั้น ก็ ผีมือ(ที่เพิ่งเล่นกีต้าร์เป็น)เข้ากรุซะสามสิบปี ลืมไปเลยครับ

ช่วงนั้น...ผมยังแวะเข้าดูหนังเรื่อง วัยอลวน ด้วยนะครับ....ชื่อรุ่น และปิ๊กอัพ บรรยายไว้ได้คลิปครับ (ปล. ผมยังหา สคูล ออฟ ร็อก ฟูลเอชดี ไม่ได้เลยครับ อิอิ)

https://youtu.be/WkQI5SKnXpI

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:32:52 »
^^
ผมชอบน้า MUI เล่นเพลง "สุขาอยู่หนใด" จากภาพยนต์ วัยอลวน นะครับ ตามฟังมาหลายครับแล้ว..เยี่ยมครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:35:32 »
อยู่ครับ ยังไว้ลุยนอกสถานที่ ขึ้นเขาลงห้วย เป็น yamaha fg335 II ซื้อมา 2,750 บาท ตัวนี้เลยครับ

- - - - - -

ชอบคลิปน้า hs3ade (เรียกยากจัง) มากครับ ได้บรรยากาศ ได้อารมณ์ โดยเฉพาะเสียงที่อัด ใสสด กรุ๊งกริ๊ง ดีมากครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:37:24 »
^^
ผมชอบน้า MUI เล่นเพลง "สุขาอยู่หนใด" จากภาพยนต์ วัยอลวน นะครับ ตามฟังมาหลายครับแล้ว..เยี่ยมครับ

* * *

ผมก็ขาย(หน้า)ไปเรื่อย ๆ ครับคุณอาหน่อย แบบว่า...เพลงที่ผมจำเนื้อร้อง กับคอร์ดกีต้าร์ได้ มีไม่ถึง 10 เพลง
อะครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 17:09:04 »

- - - - - -

ชอบคลิปน้า hs3ade (เรียกยากจัง) มากครับ ได้บรรยากาศ ได้อารมณ์ โดยเฉพาะเสียงที่อัด ใสสด กรุ๊งกริ๊ง ดีมากครับ

รู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยครับน้า MUI บนไร่หน้าหนาวเทือกเขาภูแลนคาครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 18:44:35 »
เข้าไปดูแล้วครับน้า MUI เป็น FG110 ส่วน Pre เป็นของ Ele - Aco รุ่น ATE-4
แอมป์ช่วยสอน Hionic ราคา 980 บาท แต่ละอย่างสุดยอด ไม่รู้จักชื่อเลย แต่ผมว่ามันโอเค เมื่อเทียบกับราคา และที่สำคัญทุกอย่างมันยังหาซื้ออยู่ได้มั๊ยนี่! หรือต้องรอสอยจากน้ามุ่ยอย่างเดียว กิกิ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 20:40:23 »
ไม่อยู่แล้วครับ ขายไปแล้ว

Austin

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 20:52:24 »
รู้สึกว่ากีตาร์ตัวแรกของน้าๆหลายท่านจะอายุอานามพอสมควรเลยนะครับ