Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่  (อ่าน 9364 ครั้ง)

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
Re: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 16:33:36 »
ลอง walden อีกสักยี่ห้อครับ ผมว่างานเนี๊ยบระดับต้นๆ ถ้าวัดกับของจีนน่ะ
แต่อาจจะต้องปรับแอคชั่นลงหน่อย
ชาว Rock ^^

sobdong

• member
Re: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 16:14:39 »
ดูชื่อกระทุ้ เหมือนจะมาถูกทาง sagaกับsigmaผมว่าดีที่สุดในงบเท่าๆกับ

วีล่ากะวอเด้น ผมไม่เคยแนะนำใครเลย ส่วนตัวไม่ชอบมากๆ

เรื่องเสียงแกว่งผมเหนหลายตัวเหมือนกันมก็ไม่ชอบมากๆเลยครับเสียงแกว่ง
จะเห็นได้ชัดในสายเบอร์เล็ก เปลี่ยนลูกบิดอาจช่วยได้
แต่ถ้าถอยsagaแต่แรกคงไม่เปนแบบนี้

นี่พอดีมีน้องข้างบ้านซื้อมาพร้อมกันไม่ได้ซื้อวีล่าสินะ ถ้าไดsagaกับsigmaมาเปรียบตัวๆ จขกท คงทำใจไม่ได้ครับ

แต่จริงๆเรื่องนี้มันแล้วแต่คนชอบน่ะครับเพราะผมเห็นในบอรดนี้มึแต่คนใช้วีล่า สงสัยชอบสไตลเสียงแบบนั้นกันเยอะ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 20:34:58 »
ดูชื่อกระทุ้ เหมือนจะมาถูกทาง sagaกับsigmaผมว่าดีที่สุดในงบเท่าๆกับ

วีล่ากะวอเด้น ผมไม่เคยแนะนำใครเลย ส่วนตัวไม่ชอบมากๆ

เรื่องเสียงแกว่งผมเหนหลายตัวเหมือนกันมก็ไม่ชอบมากๆเลยครับเสียงแกว่ง
จะเห็นได้ชัดในสายเบอร์เล็ก เปลี่ยนลูกบิดอาจช่วยได้
แต่ถ้าถอยsagaแต่แรกคงไม่เปนแบบนี้

นี่พอดีมีน้องข้างบ้านซื้อมาพร้อมกันไม่ได้ซื้อวีล่าสินะ ถ้าไดsagaกับsigmaมาเปรียบตัวๆ จขกท คงทำใจไม่ได้ครับ

แต่จริงๆเรื่องนี้มันแล้วแต่คนชอบน่ะครับเพราะผมเห็นในบอรดนี้มึแต่คนใช้วีล่า สงสัยชอบสไตลเสียงแบบนั้นกันเยอะ

ไม่ได้จับเป็นอาทิตย์แล้ว ว่าจะหาตัวใหม่มาทดแทนอยู่ครับ

น้องหมวยคงต้องผู้เลี้ยงดูใหม่แล้ว

howard

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 20:44:59 »
ถ้า Top Solid ผมขอแนะนำ Sigma DR-28 ครับ หาโอกาสไปลองได้ที่ Rock Planet ครับ

sobdong

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 23:18:19 »
Veelahบอรดนี้คนใช้เยอะ ขายง่ายครับ
ค่อยไปซื้อยี่ห้อเดียวกะน้องข้างบ้านก็ได้ครับแจ่ม
หรือsaga,sigmaก็ไม่แพ้กัน

วีล่าวอลเด๊นที่ไม่แนะนำ

oasis1997

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 20:17:36 »
อยากทราบข้อมูลเหมือนกันครับ มือใหม่หัดเล่นใช้ยาว
งบประมาณ5-6พัน ระหว่าง saga กับ sigma ตัวไหนดีกว่าครับ sagaเห็นคนรีวิวเยอะว่าเสียงดี
Sigmaก็รูปทรงสวยคล้ายmartin top solidทุกรุ่นครับ
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วนตัวไม่ชอบveelahกับwaldenครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 16:26:28 »
Veelahบอรดนี้คนใช้เยอะ ขายง่ายครับ
ค่อยไปซื้อยี่ห้อเดียวกะน้องข้างบ้านก็ได้ครับแจ่ม
หรือsaga,sigmaก็ไม่แพ้กัน

วีล่าวอลเด๊นที่ไม่แนะนำ

อยากทราบข้อมูลเหมือนกันครับ มือใหม่หัดเล่นใช้ยาว
งบประมาณ5-6พัน ระหว่าง saga กับ sigma ตัวไหนดีกว่าครับ sagaเห็นคนรีวิวเยอะว่าเสียงดี
Sigmaก็รูปทรงสวยคล้ายmartin top solidทุกรุ่นครับ
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วนตัวไม่ชอบveelahกับwaldenครับ

รุ่นและยี่ห้อที่อยู่ในราคาระดับนี้มีพอสมควร ถ้าโฟกัสไปที่ Saga กับ Sigma ก็ง่ายหน่อยตัวเลือกก็จะน้อยลง ส่วนในบอร์ดนี้หรือบอร์ดไหนใครเค้านิยมเล่นนิยมใช้อะไรมันก็เป็นความชอบและรสนิยมส่วนบุคคล เราไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แล้วก็ไม่ต้องกังวลว่าเราจะไปเลียนแบบใคร คล้ายใคร เพราะถ้าคุณเลียนแบบ นิยมตาม แล้วไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็จัดไป ถ้าคุณพอใจในสิ่งที่คนอื่นไม่ได้นิยมชมชอบนั่นก็ไม่ได้หมายความว่าสิ่้งๆนั้นมันไม่ดี เค้าเลยไม่ชอบซะเมื่อไหร่ เพียงแต่เค้าอาจจะยังไม่รู้จัก ไม่มีโอกาส ไม่มั่นใจ ไม่เคยเห็น ยังไม่เคยลอง เลยมองดูเหมือนว่าไม่ได้ให้ความสนใจ ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะครับ

ลองคิดดูง่ายๆครับ ว่ามีมือกีต้าร์อยู่สองคน (แถมให้ว่าเป็นพี่น้องฝาแฝดกันด้วยเอ้า!) ให้เล่นเพลงเดียวกัน กีต้าร์ , แอมป์ , สายแจ็ค อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกันหมด ปรับหน้าตู้ทุกอย่างเหมือนกันหมด และเมื่อเล่นออกมาผมว่าเสียงและสำเนียงยังไงก็ต่าง

ปัจจุบันนี้มีกีต้าร์กี่ยี่ห้อที่จำหน่ายในประเทศไทย? ร้านขายเครื่องดนตรีที่ได้มาตรฐานมีกี่ร้านในประเทศไทย และในกรุงเทพฯ? ในยุคสมัยนี้มันมีเยอะมาก ซึ่งแตกต่างจากเมื่อก่อน ถ้าไม่ไปที่นครหลวงการดนตรี แถวๆถนนพระราม 4 แถวเวิ้งนครเกษม (เวิ้งนาครเขษม อันเดียวกันนั่นแหละแล้วแต่คนจะรียก เขียน อ่าน) และหลังกระทรวงฯ ก็ไม่มีทางจะได้เจอเครื่องดนตรีคุณภาพ ที่จะพอมีให้ชุมชื่นหัวใจหน่อยก็ตามร้านขายเครื่องกีฬา ร้านค้าตามย่านชุมชน ชุมทางที่คนพลุกพล่านจอแจเฉกเช่น สายใต้เก่า จตุจักร หมอชิตเก่า ตามป้ายรถเมล์ใหญ่ๆ ตามท่ารถขนส่งที่พาผู้คนเดินทางไปและกลับสู่ภูมิลำเนา ที่พอจะมีกีต้าร์ครู สุดหรู Unique Brand อย่างเช่น  Royal , JoJo , Hondo , Maya และสายกีต้าร์สุดคลาสสิคอย่าง Suzuki และ Gibson เท่านั้น ถ้าไปถามยี่ห้อ แด๊ด , เออร์นี่บอล , จีเอชเอส , ดีน มาร์กเล่ย์ กับอาเจ๊เจ้าของร้านเมื่อไหร่มีหวังได้โดนตะเพิดออกจากร้านแทบไม่ทัน ยี่ห้ออะไรฟร่ะ? กรูม่ายรู้จัก! ยี่ห้ออื่นๆถ้าต้องการจริงๆต้องไปยังสามแห่งแรกที่บอกไว้ข้างต้น
   ออกทะเลไปไกลแล้วผมนี่ 5555 กลับมาเข้าเรื่องกันต่อครับ เมื่อท่านได้ข้อมูลจนเป็นที่พอใจแล้วก็หาทางไปลองด้วยตัวเองเลยครับ แล้วก็ลองแบรนด์ที่คนนิยม กับที่เราชมชอบเพื่อจะได้กระจ่างชัดในตัวเองว่าเราชอบแบบไหน เช่นไรที่ดีสำหรับเรา โชคดีครับ ^_^

somhmee

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:27:50 »
  ผมก็มีรุ่นเดียวกันนี้เหมือนกับของน้า sompopos และอีกหลายๆท่าน จากแต่ก่อนที่ไม่เคยคิดฝันว่าจะได้เป็นเจ้าของมัน แต่ทุกวันนี้หยิบตัวนี้มาเล่นบ่อยสุด (เพราะต้องการเบิร์น ให้เสียงมันเปิดยิ่งๆขึ้น แต่โดยรวมก็พอใจมาก เพราะได้มาแบบฟลุ๊คๆ) ยิ่งมาได้รับการปรับเซ็ทเพิ่มเติมจากน้า noomxman , Passive ปิ๊คอัพ Berger Beer 3 หัว 2 ชั้น + Pickguard ทรง Gibson Sonwriter แบบสุญญากาศลายไม้ Koa จากน้า fotobeer , Mark Inlay แบบสติ๊กเก้อร์ จากร้านน้าตะวัน Acousticshop , สายกีต้าร์แบบเคลือบจากร้านน้าตั้ม Mugenguitarshop และกระเป๋า Crossrock สีครีมเท่ห์ๆจากน้าต้น Nisorn ทั้งหมดทั้งมวลนี้ไม่ว่าจะเป็น Veelah V1D + Hard Case + Pick Up + Accessories อื่นๆที่ได้มารวมราคาแล้วไม่เกิน 6 พันบาท (แต่ยังไม่ได้เลี้ยงข้าวน้า noomxman เพื่อตอบแทนน้ำใจในการเซ็ทแอ็คชั่น) มันเป็นความประทับใจ สุขใจ ภูมิใจ ดีใจ ที่ทุกอย่างได้มาจากมิตรภาพ จนกลายมาเป็นกีต้าร์ที่เห็นในรูปด้านล่างนี้ครับ

... ใจผมไปทาง veeelah ก็เพราะกีต้ารหล่อๆของน้านี่ล่ะครับ...

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 13:06:25 »
ขอบคุณครับน้า somhmee ลองดูสิครับ แต่งให้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง พอดีผมทราบว่ารุ่นนี้มีหลายท่านใช้กันเยอะ เลยอยากทำอะไรให้มันแตกต่าง เอาไว้หลอกคนอื่นที่ดูไม่เป็น มองไกลๆจะได้นึกว่ากีต้าร์ราคาหลายหมื่น 555555 (ล้อเล่นนะครับ)