Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่  (อ่าน 9363 ครั้ง)

sompopos

• member
สำหรับมือใหม่ ใช้ยาว ๆ เน้นอยู่กับบ้าน เที่ยวปีละครั้ง 1-2 ครั้ง

ไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ แต่เล็งไว้ก็มี

SAGA SF700
SAGA D10S
SIGMA DM-1ST
VEELAH V1D
Mantic AG370s
LAG T66A

ชอบเสียงใส ๆ พุ่ง ๆ ตัวไหนน่าจะเข้าเป้าครับ(มือหนึ่งเท่านั้น)

TOM1869

• member
Re: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 11:29:41 »
ไปลองก่อนดีกว่าครับ  ที่ยกมาล้วนเป็นกีต้าร์ ที่ได้รับความนิยมสำหรับมือใหม่ มือเก่า  คุ้มค่าคุ้มราคา  แต่ตัวไหนจะเป็นเนื้อคู่  ต้องไป  ลองครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: จะถอย Top Solid ราคาย่อมเยาว์สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 14:05:18 »
สำหรับมือใหม่ ใช้ยาว ๆ เน้นอยู่กับบ้าน เที่ยวปีละครั้ง 1-2 ครั้ง

ไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ แต่เล็งไว้ก็มี

SAGA SF700
SAGA D10S
SIGMA DM-1ST
VEELAH V1D
Mantic AG370s
LAG T66A

ชอบเสียงใส ๆ พุ่ง ๆ ตัวไหนน่าจะเข้าเป้าครับ(มือหนึ่งเท่านั้น)
น่าเล่นทุกตัวเลยครับ
น้า sompopos ควรหาโอกาสไปลองเล่นในแต่ละตัว ดูซิว่าตัวไหนเข้ามือและชอบเสียงก็เอาตัวนั้นครับ ทั้งนี้เพราะความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันไป
สำหรับผมเอง ผมมองไปที่ V1-D ครับ

kwanbiggun

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 18:14:36 »
LAG T66A ไม่ใช่ Solid นะครับ   แต่เสียงดีกว่า Solid บางยี่ห้อบางรุ่น
LAG Solid เริ่มตั้งแต่ T80 ขึ้นนะครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 18:40:54 »
สรุป ถอย Veelah V1D ครับ ใหม่แกะกล่อง

ให้ทางร้านตั้งสาย สงสัยว่า ทำไมมาเล่นที่บ้านถึงเสียงแปลก ๆ ฟุ้ง ๆ สั่น ๆ ก้องกังวาลแบบไร้ทิศทาง หล่ะครับ
เทียบกับ Mantic G370 ของน้องข้างบ้านยังดีกว่าเลย สงสัย ๆ ครับ ต้องทำอะไรเพิ่มกะเจ้า V1D หรือไม่อย่างไรครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 18:46:06 »
เรียนน้า sompopos
เป็นปกติของกีต้าใหม่และเพิ่งทูนปรับสายใหม่ครับ
สายใหม่ๆ เวลาตั้งเสร็จยังไม่อยู่ตัว ต้องทูนปรับเสียงและนวดสายหรือเล่นอยู่เรื่อยๆ จนกว่าสายจะเซ็ทตัวก็จะดีเป็นปกติครับ
ไม่ทราบว่าน้า sompopos ให้ทางร้านเซ็ทอัพกีต้าร์ให้ด้วยหรือเปล่าครับ แต่ถ้าแอคชั่นดีแล้วก็ไม่ต้องทำอะไรครับ

ป.ล. ถ้ามีโอกาสนำกีต้าร์มาให้ผมเซ็ทให้ก็ได้ครับ ทุกวันอาทิตย์ผมอยู่สุดซอยเจริญนคร 59 ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 19:08:00 »
สายเพี้ยนครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 19:21:04 »
ขอบคุณครับ ผมอยู่ตจว.อ่ะครับ

สายเพี้ยน แก้ไขอย่างไรหรือครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 19:22:34 »
ปรับสายอยู่เสมอๆ และเล่นไปจนสายเซ็ทตัวครับ
เป็นปกติของสายใหม่ๆ ครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 19:29:47 »
เรียนน้า sompopos
เป็นปกติของกีต้าใหม่และเพิ่งทูนปรับสายใหม่ครับ
สายใหม่ๆ เวลาตั้งเสร็จยังไม่อยู่ตัว ต้องทูนปรับเสียงและนวดสายหรือเล่นอยู่เรื่อยๆ จนกว่าสายจะเซ็ทตัวก็จะดีเป็นปกติครับ
ไม่ทราบว่าน้า sompopos ให้ทางร้านเซ็ทอัพกีต้าร์ให้ด้วยหรือเปล่าครับ แต่ถ้าแอคชั่นดีแล้วก็ไม่ต้องทำอะไรครับ

ป.ล. ถ้ามีโอกาสนำกีต้าร์มาให้ผมเซ็ทให้ก็ได้ครับ ทุกวันอาทิตย์ผมอยู่สุดซอยเจริญนคร 59 ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ
ไม่ได้ set อะไรเพิ่มเติมครับ ผมแค่ลองไล่สายไม่ติดเฟรซทุกสายก็กลับ ที่เหลือทำไม่เป็นสักอย่าง
(ของน้องข้างบ้านไม่เห็นมันทำอะไร ผมไปซื้อกะมันด้วย มันก็เล่น ๆ  ๆ เสียงมันก็ OK ไม่แกว่งเลย / ซื้อคนละร้าน คนขายเล่นกีตาร์เป็น เล่นให้ดูตั้งสายไปด้วย)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 19:35:27 »
หาซื้อ จูนเนอร์แบบหนีบ ด้วยครับ ลองตั้งสายใหม่ หรือให้เพื่อนช่วยตั้งให้ครับ ลองดูก่อนครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 20:23:48 »
สายกีต้าร์ที่ใหม่ๆ ยังไม่ได้ทูนปรับเสียงเมื่อปรับแป๊บเดียวก็เพี้ยนได้ แม้แต่ปรับแล้ววางอยู่เฉยๆ ก็เพี้ยนได้เช่นกันครับอยู่ที่สภาพแวดล้อมและอากาศด้วย
เครื่องดนตรีที่เป็นประเภทสายทุกชนิดจำเป็นที่จะต่้องมีการทูนปรับสายอยู่เสมอครับ
ถ้าจะเทียบกับของน้องก็มีหลายปัจจัยเช่น สภาพสายเก่าใหม่ แม้เป็นกีต้าร์ใหม่ก็ตามแต่อยู่ที่ร้านได้มีการปรับเสียงไว้ให้ลูกค้าลองหรือเปล่าและด้วยเวลานานเท่าใดด้วยครับ
และไม่ใช่เพียงแต่กีต้าร์ใหม่นะครับ แม้กีต้าร์เก่าแล้วก็ตามแต่เปลี่ยนสายใหม่ ก็ต้องทูนปรับสายหรือนวดสายและเล่นจนกว่าสายจะเซ็ทตัวเช่นกันครับ
ตอนนี้ ขั้นแรกลองตั้งสายให้ตรงก่อนครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 22:03:17 »
หาซื้อ จูนเนอร์แบบหนีบ ด้วยครับ ลองตั้งสายใหม่ หรือให้เพื่อนช่วยตั้งให้ครับ ลองดูก่อนครับ

มีครับ ตั้งตรงสามสี่รอบ เสียงน้องหมวยยังก้องกังวานนานเหลือเกิน เล่นแบบตีคอร์ดเร็ว ๆ นี่ฟังไม่รู้เรื่องเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 23:06:00 »
ให้น้องข้างบ้านเล่นให้ดูสิครับ 

ปล.เสียงแกว่งเป็นอย่างไรครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 23:22:51 »
ให้น้องข้างบ้านเล่นให้ดูสิครับ 

ปล.เสียงแกว่งเป็นอย่างไรครับ
น้องเพิ่งหัดเล่นเหมือนกัน รู้แต่ว่าเสียงต่างกันมากมาย

พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปให้ที่ร้านเทียบกับตัวที่ลองในร้านอีกทีครับ

sompopos

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 10:03:05 »
สรุป ตอนเช้าหาคนกลางทดสอบให้ดูเพื่อความชัวร์ จึง เดินเข้าไปรร.ดนตรีสยามกลการ แถวบ้าน
ให้อาจารย์ตั้งสาย ทดสอบเสียง
ท่านบอกว่า สายใหม่ต้องตั้งสายบ่อย และไม้ยังใหม่อยู่ รออีกสักพัก ครับ แถมยังชมว่ากีตาร์เสียงดีอีกตะห่าง ขอบคุณครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 10:10:52 »
เป็นคาแรคเตอร์ของวีลาห์ v1ครับ อย่าไปคิดมาก ผมก็มีv1ga ไม้หน้าบางตีคอร์ดอาจจะแกว่งๆ เสียงโฉ่งฉ่าง
 แต่ถ้าเกา หรือปิ๊คกิ้งสกิดนี่เสียงออกดี อาจจะเป็นที่เคลือบซาติน และไม้หน้าบาง ลองปรับตัวหน่อยๆครับ
ผมมีgibson songwriter และเคยมี taylor ชีรีย์4 คาแรคเตอร์ต่างกันดีคนละแบบ สำหรับผมv1คุ้มค่าแน่นอนครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 13:02:46 »
กีต้าร์แอคชั่นสูง หางเสียงมันจะยาว กังวาน
ลองให้ช่างเซ็ตแอคชั่นให้ต่ำลง เสียงจะกระชับขึ้น

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 13:16:05 »
โชคดีแล้วครับที่ได้เพื่อนสมาชิกคอยแนะนำ รวมถึงอาจารย์ที่โรงเรียนดนตรีสยามกลการที่คุณรู้จักช่วยจัดการให้ สายกีต้าร์ใหม่มันจะฟุ้งๆตามที่น้าๆบอกแหละครับบางทีทักษะการฟังก็เป็นปัญหานึงเหมือนกัน ผมเจอรุ่นน้องและเพื่อนเล่นกีต้าร์ แล้วบอกว่าเสียงกีต้าร์เค้าไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกีต้าร์ของเรา (ทั้งๆที่ของมันแต่ละตัวนี่ ยี่ห้อดี รุ่นดังกว่าของเราซะอีก) พอผมมองเห็น ได้ฟัง และลองเล่นดู ก็บอกไปว่า "เมิงตั้งสายรึยัง?" มั่ง "สายเมิงเก่าจนเอาไปทำราวตากกางเกงใน เอาไปหั่นไข่ต้มได้แล้วนะเนี่ยะ"

ส่วนกรณีของน้า sompopos น่าจะเป็นตามที่ทุกท่านบอกไปแล้วคือกีต้าร์ยังใหม่ สายใหม่ ที่สำคัญน้าเองก็บอกว่ายังเป็นมือใหม่ การปรับแอ็คชั่นอาจทำได้ยังไม่ดีพอ ยังไงลองพึ่งช่างข้างนอกดู กูรูในนี้มีเพียบ!!! โชคดีครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 13:45:23 »
  ผมก็มีรุ่นเดียวกันนี้เหมือนกับของน้า sompopos และอีกหลายๆท่าน จากแต่ก่อนที่ไม่เคยคิดฝันว่าจะได้เป็นเจ้าของมัน แต่ทุกวันนี้หยิบตัวนี้มาเล่นบ่อยสุด (เพราะต้องการเบิร์น ให้เสียงมันเปิดยิ่งๆขึ้น แต่โดยรวมก็พอใจมาก เพราะได้มาแบบฟลุ๊คๆ) ยิ่งมาได้รับการปรับเซ็ทเพิ่มเติมจากน้า noomxman , Passive ปิ๊คอัพ Berger Beer 3 หัว 2 ชั้น + Pickguard ทรง Gibson Sonwriter แบบสุญญากาศลายไม้ Koa จากน้า fotobeer , Mark Inlay แบบสติ๊กเก้อร์ จากร้านน้าตะวัน Acousticshop , สายกีต้าร์แบบเคลือบจากร้านน้าตั้ม Mugenguitarshop และกระเป๋า Crossrock สีครีมเท่ห์ๆจากน้าต้น Nisorn ทั้งหมดทั้งมวลนี้ไม่ว่าจะเป็น Veelah V1D + Hard Case + Pick Up + Accessories อื่นๆที่ได้มารวมราคาแล้วไม่เกิน 6 พันบาท (แต่ยังไม่ได้เลี้ยงข้าวน้า noomxman เพื่อตอบแทนน้ำใจในการเซ็ทแอ็คชั่น) มันเป็นความประทับใจ สุขใจ ภูมิใจ ดีใจ ที่ทุกอย่างได้มาจากมิตรภาพ จนกลายมาเป็นกีต้าร์ที่เห็นในรูปด้านล่างนี้ครับ