Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยบอกวิธีการลดคีย์เพื่อให้เหมาะกับเสียงร้องครับ  (อ่าน 5335 ครั้ง)

Pacharapon

• member
สวัสดีครับผม อยากให้น้าๆช่วยบอกวิธีลดคอร์ดให้เหมาะกับเราอ่าครับ

คือผมชอบฟังเพลงผู้หญิงมากอะครับ ผมว่าเนื้อเพลงของผู้หญิงเพราะดีอ่าครับ

แต่พออยากร้องมันร้องไม่ไหวอ่าครับ ชีวิตนี้ผมก็เล่นแต่บรรเลง ร้องได้ต่ำๆพอร้องสูงๆเสียงมันไม่เพราะเลยครับ 5555

คือที่ผมเข้าใจ ไม่ได้หาข้อมูลใช่เป็นแบบนี้เปล่าครับ

คอร์ด A B C D E F G

คือถ้าในเพลงมีคอร์ด D E F A

ก็ให้เปลี่ยนเป็น C D E G ใช่เปล่าครับ คือถอยหลังมาหนึ่งตัว คือผมเข้าใจแบบนี้อ่าครับ

แล้วพวกคอร์ด F#M นี่เปลี่ยนยังไงหวา E#M = ?

ขอบคุณน้าๆมากครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เพิ่มลดคีย์ คิดเหมือนคาดคาโป้แล้วเล่นคอร์ดเดิมก็จะเข้าใจง่ายดีครับ
พอนึกคอร์ดออกแล้วค่อยมาจับแบบไม่ต้องใช้คาโป้ตามแบบที่เราถนัด
:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
E#m ไม่มี เพราะมันจะกลายเป็น Fm (ระหว่าง E กับ F ห่างกันแค่ครึ่งเสียงครับ)

A - A#(ฺBb) - B  - C - C#(Db) - D - D#(Eb) - E - F - F#(Gb) - G - G#(Ab)
:)

TuiHY

• member
สวัสดีครับผม อยากให้น้าๆช่วยบอกวิธีลดคอร์ดให้เหมาะกับเราอ่าครับ

คือผมชอบฟังเพลงผู้หญิงมากอะครับ ผมว่าเนื้อเพลงของผู้หญิงเพราะดีอ่าครับ

แต่พออยากร้องมันร้องไม่ไหวอ่าครับ ชีวิตนี้ผมก็เล่นแต่บรรเลง ร้องได้ต่ำๆพอร้องสูงๆเสียงมันไม่เพราะเลยครับ 5555

คือที่ผมเข้าใจ ไม่ได้หาข้อมูลใช่เป็นแบบนี้เปล่าครับ

คอร์ด A B C D E F G

คือถ้าในเพลงมีคอร์ด D E F A

ก็ให้เปลี่ยนเป็น C D E G ใช่เปล่าครับ คือถอยหลังมาหนึ่งตัว คือผมเข้าใจแบบนี้อ่าครับ

แล้วพวกคอร์ด F#M นี่เปลี่ยนยังไงหวา E#M = ?

ขอบคุณน้าๆมากครับ

เหมือนจะถูกครับ แต่ยังมีอะไรมากกว่านั้นครับ ค่อยๆศึกษาต่อไปครับ ดูแล้วน่าจะยังไม่เข้าใจเรื่องคอร์ดเท่าไหร่
ใช้คาโป้คาดตามช่องต่างๆ แล้วเล่นคอร์ดเดิมไปก่อนครับ แล้วค่อยๆเรียนรู้ที่จะเปลี่ยนคีย์โดยไม่ใช้คาโป้ครับ :)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เพลงผู้หญิง ให้ + 4เสียง แล้วร้องสบายครับ

เช่น C Am Dm G7  เราก็ + 4 เข้าไปเป็น

F Dm Gm C7 ประมาณนี้ครับ หรือ +5 เลยก้ได้ ยิ่งร้องง่ายเลย

ถ้าเพลงผู้ชาย ลอง ลบ3  ลบ 4 ก็ได้
เช่น C Am Dm G7
ลบ 3 เป็น A F#m Bm E7

teeexii

• member
ขอบคุณครับน้าเบียร์ เด๋วต้องลองเอาไปเล่นครับ

Crucify

• member
ผมเข้ามาดูดความรู้ต่อ

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
มาดูดความรู้จากน้าๆครับ ^^
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
เพลงผู้หญิง ให้ + 4เสียง แล้วร้องสบายครับ

เช่น C Am Dm G7  เราก็ + 4 เข้าไปเป็น

F Dm Gm C7 ประมาณนี้ครับ หรือ +5 เลยก้ได้ ยิ่งร้องง่ายเลย

ถ้าเพลงผู้ชาย ลอง ลบ3  ลบ 4 ก็ได้
เช่น C Am Dm G7
ลบ 3 เป็น A F#m Bm E7

อ่า ช่ายเลย
ตอนแรกผมก็นึกว่าตัวเองคิด ไอ่ลดสามลดสี่ แบบนี้ไปเองซะอีก ><
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

MUI

• member
ผู้หญิงเสียงแหลม แต่คีย์ต่ำกว่าผู้ชายเยอะเลยครับ ประมาณน้าเบียร์นั่นแหละครับ

โน้ตมีเจ็ดตัว แต่ละตัวมี # กับ b คั่น ยกเว้น BC กับ EF ติดกันไม่มีคั่น

ขยับด้วยคาโป้ หรือ บาร์นิ้วชี้ นิ้วอื่นจับอย่างเดิม จะได้คีย์ลด คีย์เพิ่ม ตามต้องการ

(งงมั้ย คนพิมพ์เริ่มงง)