Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการ สตรัม เพลงนาฬิกาตายทีครับ  (อ่าน 1872 ครั้ง)

tstcunqv

• member
ผมสตรัมไง ก็ไม่ตรงจังหวะอ่ะครับแถมยิ่งร้องด้วย มันยิ่งค่อมจังหวะเลยอ่ะครับ

พอดีผมถามพี่ๆมาเค้าบอกว่า 6/8 ผมก็ไม่เข้าใจอ่ะครับ

ยังไงช่วยแนะทีครับว่า สตรัมยังไง

MV นาฬิกาตาย (Full Version)

theanuso

• member
  • theanuso
Re: ขอถามเกี่ยวกับการ สตรัม เพลงนาฬิกาตายทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:07:36 »
อยากบอกอยู่แต่ไม่รู้จะพูดยังไงนะครับแหะๆ แต่ที่แน่ๆต้องฟังจนกว่าจะฮำเสียงสตรัมในใจให้ได้ก่อนนะ แล้วมือมันจะไปเองอะ พอดีผมใช้วิธีนี้แกะเพลงนะ คือเล่นกีต้าร์ในใจให้ได้ก่อนนะ แต่ดูเหมือนจะเน้นจังหวะยกนะลองดูครับไม่ยากมากครับ
จริงจัง จริงใจ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ขอถามเกี่ยวกับการ สตรัม เพลงนาฬิกาตายทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:56:37 »
มันเป็นจังหวะ 3/4(สามส่วนสี่) ครับ เพลงทั่วๆไป มันเป็นจะหวะ 4/4 ครับ
ลองศึกษาเรื่องสัดส่วนของจังหวะดูครับ และลองปรึกษามือกลองดูครับ เพราะว่า มือขวาที่ตี hi-hat ของมือกลอง จะเป็นจังหวะเดี๋ยวกับการสตรัมกีตาร์ของเราครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...