Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว  (อ่าน 5175 ครั้ง)

Paxx

• member
เคยได้อ่านความเห็นมาเยอะว่า กีตาร์กิ้บสัน นั้นมีเสียงไม่ดีทุกตัวและมีความต่างกันเยอะมาก ต้องลองเป็นตัวๆ ไป อยากทราบว่า จริงรึครับ กีตาร์แบรนด์ระดับนี้เป็นได้ขนาดนี้เลยรึครับ ถ้าใช่นี่เพราะอะไรครับ หรือว่ามันเป็นแบบ เสียงดีกับดีมากและดีม๊ากมาก กันแน่ครับ
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 18:51:59 »
เสียงไม่ดีทุกตัว  หมายถึง  ทุกตัว เสียงไม่ดี ?
Line id: 081-8718003

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 19:12:27 »
เคยได้อ่านความเห็นมาเยอะว่า กีตาร์กิ้บสัน นั้นมีเสียงไม่ดีทุกตัวและมีความต่างกันเยอะมาก ต้องลองเป็นตัวๆ ไป อยากทราบว่า จริงรึครับ กีตาร์แบรนด์ระดับนี้เป็นได้ขนาดนี้เลยรึครับ ถ้าใช่นี่เพราะอะไรครับ หรือว่ามันเป็นแบบ เสียงดีกับดีมากและดีม๊ากมาก กันแน่ครับ
ขอบคุณครับ

เรียนน้า Paxx

สำหรับผมเองกีต้าร์เสียงดีไม่ดีอยู่ที่ตัวเราเองมากกว่าว่าชอบเสียงแบบไหนผมเคยลองกีต้าร์รุ่นเดียวกัน 2 ตัวที่ร้านเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ ส่วนยี่ห้อ Gibson ที่ผมเคยครอบครองมีแค่รุ่นเดียวคือ J35 สำหรับผมเองโดยส่วนตัวคิดว่าเสียงที่ออกมายังไม่ถูกจริตครับ แต่ปัจจุบันหาเสียงที่ชอบเจอแล้วหลังจากลองมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ...

ขอให้น้าได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆครับ  ;D

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 19:20:24 »
เสียงไม่ดีทุกตัว  หมายถึงทุกตัว เสียงไม่ดี ?
คิดว่า น่าจะหมายถึง ต้องเลือกเป็นตัวๆไป หรือเปล่าอะไรแบบนี้ครับ น้า TOM1869

Paxx

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 20:04:35 »
ขอบคุณครับ

เสียงไม่ดีทุกตัว  หมายถึง  ทุกตัว เสียงไม่ดี ?
ความหมายตรงตัวครับ เสียงไม่ดีทุกตัวคือ เสียงดีไม่ครบทุกตัว คือ กีตาร์กิ้บสันที่ผลิตออกมาทุกตัวจะมีตัวที่เสียงดีและไม่ดีปะปนกันฉะนั้นกีตาร์เสียงดีเป็นสับเซ็ทของกีตาร์กิ้บสันทุกตัวที่ผลิต ความหมายต่างกันมากกับ กีตาร์ทุกตัวเสียงไม่ดี แปลความและทำสีแดงตัวใหญ่แบบนี้มันแปลกๆ
การที่ผมตั้งกระทู้แบบนี้มีเจตนาจะถามถึงสิ่งที่มันเป็นว่า จริงรึเปล่า หรือ อย่างไร ไม่เคยมีความคิดที่จะโจมตีกีตาร์กิ้บสันว่าไม่ดีหรือไม่อย่างไร โดยส่วนตัวก็ชอบแบรนด์นี้อยู่แล้วด้วย ไม่มีเจตนาที่จะทำให้คนที่มีกิ้บสันและอยากขายออกได้รับผลกระทบใดๆ ไม่มีอคติกับท่านที่จะขายมือสองเลย กลับมาที่ประเด็น กีตาร์เสียงไม่ดีทุกตัว สำหรับผมแล้วตอนที่ได้อ่านความเห็นแบบนี้ ผมกลับคิดว่า กีตาร์กิ้บสันน่าจะทำออกมาแล้วได้เสียงดี ดีมาก ดีมากๆ มากกว่าครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 20:15:30 »
ทางฝรั่งเค้าใช้คำว่าinconsistencyมากกว่า หรือแปลได้ว่ามาตรฐานการผลิดไม่คงที่ รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ใส่สายเหมือนกัน แต่โทนเสียงดันต่างกัน"แบบชัดๆ"ซะงั้น จากที่ผมได้ลองแล้วบอกว่าใช่เลยก็คงเป็นHummingbirdตัวshort scaleครับ เพราะได้Sitka/MahoganyเหมือนพวกD-18 แต่ผมเล่นสายMediumเบอร์13 พอใส่กับshort scaleเลยเล่นง่ายเหมือนสายเบอร์12เลย

image upload no size limit

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 20:43:46 »
ที่จริงผมก็ เข้าใจ ความหมาย ที่น้า ถามนั่นแหละ ครับ

ต้องจั่วหัวถามแบบนี้ ว่า "เหตุใดกีตาร์กิ้บสัน รุ่นเดียวกันผลิตปีเดียวกัน จึงมีทั้งเสียงดีและไม่ดี "   ครับ

Sert

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:11:47 »
ที่จริงผมก็ เข้าใจ ความหมาย ที่น้า ถามนั่นแหละ ครับ

ต้องจั่วหัวถามแบบนี้ ว่า "เหตุใดกีตาร์กิ้บสัน รุ่นเดียวกันผลิตปีเดียวกัน จึงมีทั้งเสียงดีและไม่ดี "   ครับ

ผมก็เห็นตามน้าทอมว่าครับ  ผมอ่านหัวกระทู้ก็เข้าใจว่ากีตาร์กิ๊บสัน ทุกๆๆๆๆ ตัว เสียงไม่ดีครับ

ท่านอาจต้องจั่วหัวแบบน้าทอม หรือไม่ก็ "ทำไมกีตาร์กิ็บสันบางตัวเสียงดี บางตัวเสียงไม่ดี " ก็ว่าไปครับ

ท่านจั่ว  "เพราะอะไรกีตาร์กิ็บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว"       ยกตัวอย่าง  เพราะอะไรรถนิสสันรุ่นxxxถึงขับไม่ดีทุกคัน  อ่านแล้วก็นึกว่าขับไม่ดี อิ อิ

ผมก็เก็บกิ็บสันไว้ ต๊กกะใจหมดเลยครับ เห็นจั่วหัวแล้ว เกือบเอากิ็บสันไปทิ้งซะละ  (เย้ากันเล่นนะครับ)

loh

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:12:42 »
ผมลองมาหลายตัวแล้ว ไม่เห็นเป็นแบบนั้นเลย
แต่ถ้าจะบอกว่า ทุกตัวเสียงไม่เหมือนกัน อันนี้เห็นด้วย
แล้วกฎแห่งธรรมชาติข้อนี้ มันก็เป็นกับเกือบทุกๆยี่ห้อนะครับ

หมายเหต
 ทุกตัวเสียงไม่เหมือนกัน  ก็ย่อมมีทั้ง ถูกใจเรา และไม่ถูกใจเรา แต่ก้ออาจจะถูกใจคนอื่นก็ได้เช่นกัน

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:17:51 »

ถ้าจะเอาประโยคเดียวกันแต่สลับที่นิดนึงความหมายก็จะใกล้เคียงขึ้นตามที่ จขกท.ต้องการคือ
เพราะเหตุใดกีตาร์กิ๊บสันจึงมีเสียงดีไม่ทุกตัว
ขอออกความเห็นว่าน่าจะเป็นที่ QC กีตาร์ทำมือแต่เป็น mass product คือผลิตเยอะ เร่งรีบ อาจจะทำให้เสียงต่างกันได้

Paxx

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:27:06 »
แปลว่าอ่านลวกๆ อ่านกี่ครั้งก็ไม่มีความหมายเหมือนที่ท่านบอกมา และความหมายคนละเรื่องกับ ทุกตัวเสียงไม่ดี? เสียงไม่ดีทุกตัว? ไม่ใช่ ทุกตัวเสียงไม่ดี? พวกที่ิอ่านแวบแรกแล้วงง แปลว่า อ่านลวกๆ เพราะว่า ตัวเองอ่านอีกครั้งกลับเข้าใจไปอีกทาง มาทำสีแดงตัวใหญ่ๆ แบบนี้มันน่าคิดมากกว่า

Paxx

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:33:33 »
ตัวอักษรเหล่านี้ตรงตัวครับ คนแปลความมากกว่าครับที่จะแปลไปทางอื่นๆ
ผมไม่ได้เรียกแขกหรือมีเจตนาแอบแฝงใดๆ ไม่มีธุรกิจกีตาร์ แต่พวกท่านทุกท่านก็ยังเข้าใจตามที่ผมพิมพ์ แล้วจะมาบอกว่าผมผิดความหมายได้อย่างไร
และถ้าผมจั่วหัวตามน้าทอม ก็จะเกิดประเด็น กีตาร์กิ้บสันเสียงไม่ดี ขึ้นมาอีก คราวนี้ยิ่งไปกันคนละโลก

Paxx

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:39:32 »
ปล. ได้โปรดกยุดประเด็นนี้เถอะ มันไม่ใช่เรื่องที่ผมตั้งใจตั้งกระทู้และไม่มีสาระใดๆ มันไม่ควรจะมีเรื่องผิดใจใดๆ จากกระทู้เหล่านี้

Judge Dredd

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 22:09:32 »
อ่านหัวข้อกระทู้แว่บแรก ผมก็เข้าใจตามเจตนาที่เจ้าของกระทู้ต้องการจะถามนะ

คุณคนที่ทำตัวหนังสือใหญ่ๆสีแดง ก็ออกตัวว่าเข้าใจเช่นกัน แต่อยากจะให้เปลี่ยนชื่อหัวข้อ ( เปลี่ยนทำไม ในเมื่อก็เข้าใจแล้ว ต่างคนก็ต่างวลีกันไป )

แล้วหยิบตัวหนังสือมาประโยคนึงมาทำให้ใหญ่ๆสีแดงๆทำไม ให้ความหมายหมายมันเสียเนี่ย?

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 22:11:33 »
ไม่อะไร น่า ซีเรียส หรอกครับ  น้า Paxx อย่าได้กังวล ผม เข้าใจคำถาม แต่วงไว้ ให้ ปรับแก้  เท่านั้นแหละ ครับ

กีต้าร์ Gibson เป็นกีต้าร์ ที่มี คำกล่าวไว้เสมอว่า อย่าซื้อ โดยไม่ได้ลอง อันนี้ เป็นคำกล่าวที่ ไม่ได้พูดเกิน จริง เพราะ เคยลอง หลายรุ่นแล้ว  บางตัวเสียงดี ยังกะ กีต้าร์ ใน ฝัน บางตัว เสียงไม่สมราคาเอาซะเลย  มีท่านนึงเคยกล่าวไว้ ว่า ถัาคุณเจอกีต้าร์  Gibson ที เสียงดี ก็จงพยายาม เก็บมันเอาไว้ เพราะ คุณจะหาตัวที่เสียงดีแบบนี้ ไม่ได้อีกแล้ว  จนบางคนว่า เป็น กีต้าร์ Gibson   ปลอมมั่งก็ ยังมี เพราะ ของแท้ ต้องเสียง  ดิบๆ เถื่อนๆ แต่ กีต้าร์ แบบนี้ ออก แอมป์ได้ ดีมาก ครับ   สังเกตุดู  Back side ที่เป็น   Maple มีแต่  Gibson  ที่ทำ  Martin ผมยังไม่เคยเห็นที่เป็น  Maple ส่วน  K.yairi  ก็ทำ Maple  ออกมา แต่เสียงไม่เหมือน Gibson   และตัวที่เสียงดีๆ สังเกตุดู จะเป็น พวกที่แตกลายงา แบบ แลคเกอร์ร้าว ทั้งตัว พวกนี้ เสียงเปล่า ดีมาก เคยลอง  CL30  ตัวนึง เสียดายมากที่ไม่ได้ซื้อไว้ เพราะ มันร้าวทั้งตัว  เอาไปเคลือบใหม่ เสียงก็คงจะเปลี่ยน ครับ

เสียงของ Maple เป็น ยังไง ฟังดูจากคาราบาว ชุด กัมพูชา  จำได้ว่า น้าแอ๊ด ว่า ใช้  Gibson  Maple  ในชุดนี้ เกือบ ทั้งอัลบั้ม ครับ

sobdong

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 22:37:50 »
ผมคิดว่าไม่จริงครับ

ผมว่าพอๆกันทุกยี่ห้อ

ผมคิดว่าเป็นเพราะเสียงคุ้นเคยจากเพลงจากศิลปินที่ใช้ เสียงที่ติดหูครับ Martin taylor จะมีเอกลักษณ์ค่อนข้างชัดเจน sitka/mahog ,rosewood
แต่มาเป็นSitkaฝั่งgibsonเสียงจะไม่ค่อยคุ้นเคย เท่าไหร่gibsonจะติดหูรุ่นmapleจะรู้สึกว่าไม่ต่างกันเยอะแต่ละตัว

ความคิดเห็นส่วนตัว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 16:33:53 »
ผมเป็นแฟนกิบสันโปร่งมาหลายสิบปี เคยลองเสียงมาแล้วหลายร้อยตัวเลยมีประสพการณ์เรื่องนี้เยอะครับ ขอเล่าสู่กันฟังสองเรื่องก็แล้วกัน

เรื่องแรกย้อนหลังไปเมื่อเก้าปีที่แล้ว Gibson ออก SJ-200 Custom Shop ที่มีขายเฉพาะในญี่ปุ่นแค่ห้าสิบตัว ผมก็เลยหาเรื่องบินไปซื้อที่ร้านเจ้าประจำ (Woodman Guitars) พอไปถึงเขาก็หยิบตัวโชว์มาให้ลองสองตัว พอลองแล้วผมก็บอกเขาไปตรงๆว่าเสียงมันห่วยกว่ารุ่นธรรมดาด้วยซ้ำ คนขายก็บอกว่ายังมีในสต้อคอีกแปดตัวและจะแกะกล่องมาให้ลองจนกว่าจะพอใจ ผมเลยลองไปอีกเรื่อยๆจนมาจบที่ตัวที่เจ็ดครับ

เรื่องที่สองนี่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานนี้เอง ผมบังเอิญใด้ครอบครอง J-45 True Vintage รุ่นปี 2012 อยู่สองตัว ตัวหนึ่งผลิตต้นปี (7/01 Serial no. 10072001) อีกตัวผลิตปลายปี (23/12 Serial no. 13582012) สองตัวนี้นอกจากเสียงจะต่างกันแล้วไม้ที่ใช้ก็หน้าตาต่างกันและสี sunburst ก็ไม่เหมือนกันด้วย ลองดูรูปข้างล่างครับ

ตัวแรกนั้น adirondack spruce top แทบจะมองไม่เห็นลายแต่ตัวหลังกลับลายพร้อย Bridge และ fretboard ของตัวแรกน่าจะเป็น Madagascar rosewood แต่ตัวหลังเป็น Indian rosewood สี burst ตัวแรกก็เข้มกว่าด้วย

สำหรับผมแล้วความแตกต่างเหล่านี้ก็คือเสน่ห์ของ Gibson ครับ ผมคิดว่ากีตาร์ราคาสูงนั้นควรจะเป็นงานศิลปะที่แต่ละชิ้นมีจุดเด่นของตัวเองไม่ใช่งานอุตสาหกรรมที่ผลิตด้วยเครื่องจักร์และแรงงานทั่วไปเหมือนกีตาร์ราคาประหยัด

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 18:30:40 »
ฟังจากน้ากฤษณ์นั้นได้ประโยชน์มากจริงๆครับ แต่ขอเห็นแย้งในเรื่องเสน่ห์ครับตามที่น้าได้ลองแล้ว ไปเจอตัวที่เสียงที่ห่วยและไปได้มาถึงตัวที่ 7 อันนี้ผมว่าน่ากลัวมากกว่าที่จะเป็นเสน่ห์ครับ(คหสต)

Paxx

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 20:31:39 »
น้าทอม ถ้าน้าอ่านแล้วก็เข้าใจก็ไม่ควรมาทำแบบนี้ ไม่มีประโยชน์และไม่มีมารยาทเลยนะครับ ถ้าผมตั้งกระทู้ในลักษณะที่สร้างความเข้าใจผิดหรือก่อความเสียหายแก่ส่วนรวมนั่นก็ว่าไปอย่าง แต่นี่จะมาคอมเม้นท์ให้ผมเปลี่ยนหัวข้อเพื่อความเข้าใจของตนเอง มันไม่ดีเลยนะครับ

น้ากฤษณ์ ของคุณมากครับสำหรับความรู้และการแชร์ประสบการณ์
ส่วนตัวแล้วยังชื่นชอบและอยากเป็นเจ้าของกิ้บสันสักตัว(แฟนไม่เห็นด้วย บอกว่าราคาแบบนี้เอามาร์ตินเหอะ) สำหรับประสบการณ์ส่วนตัว ได้ลองกิ้บสันเพียงสี่ตัว ผมคงโชคดีที่ได้สัมผัสตัวที่เสียงและเนื้องานดีมากแต่โชคร้ายที่ไม่ใช่ช่วงเวลาที่อยากได้กิ้บสัน

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 00:45:05 »
ผมเป็นแฟนกิบสันโปร่งมาหลายสิบปี เคยลองเสียงมาแล้วหลายร้อยตัวเลยมีประสพการณ์เรื่องนี้เยอะครับ ขอเล่าสู่กันฟังสองเรื่องก็แล้วกัน

เรื่องแรกย้อนหลังไปเมื่อเก้าปีที่แล้ว Gibson ออก SJ-200 Custom Shop ที่มีขายเฉพาะในญี่ปุ่นแค่ห้าสิบตัว ผมก็เลยหาเรื่องบินไปซื้อที่ร้านเจ้าประจำ (Woodman Guitars) พอไปถึงเขาก็หยิบตัวโชว์มาให้ลองสองตัว พอลองแล้วผมก็บอกเขาไปตรงๆว่าเสียงมันห่วยกว่ารุ่นธรรมดาด้วยซ้ำ คนขายก็บอกว่ายังมีในสต้อคอีกแปดตัวและจะแกะกล่องมาให้ลองจนกว่าจะพอใจ ผมเลยลองไปอีกเรื่อยๆจนมาจบที่ตัวที่เจ็ดครับ

เรื่องที่สองนี่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานนี้เอง ผมบังเอิญใด้ครอบครอง J-45 True Vintage รุ่นปี 2012 อยู่สองตัว ตัวหนึ่งผลิตต้นปี (7/01 Serial no. 10072001) อีกตัวผลิตปลายปี (23/12 Serial no. 13582012) สองตัวนี้นอกจากเสียงจะต่างกันแล้วไม้ที่ใช้ก็หน้าตาต่างกันและสี sunburst ก็ไม่เหมือนกันด้วย ลองดูรูปข้างล่างครับ

ตัวแรกนั้น adirondack spruce top แทบจะมองไม่เห็นลายแต่ตัวหลังกลับลายพร้อย Bridge และ fretboard ของตัวแรกน่าจะเป็น Madagascar rosewood แต่ตัวหลังเป็น Indian rosewood สี burst ตัวแรกก็เข้มกว่าด้วย

สำหรับผมแล้วความแตกต่างเหล่านี้ก็คือเสน่ห์ของ Gibson ครับ ผมคิดว่ากีตาร์ราคาสูงนั้นควรจะเป็นงานศิลปะที่แต่ละชิ้นมีจุดเด่นของตัวเองไม่ใช่งานอุตสาหกรรมที่ผลิตด้วยเครื่องจักร์และแรงงานทั่วไปเหมือนกีตาร์ราคาประหยัด

น้าคนนี้มาทีไร ได้ความรู้เพิ่มทุกที มาบ่อยๆนะครับ