Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำน้าๆครับ พอดีมี Martin D42 แต่ดันสนใจ OM42  (อ่าน 7422 ครั้ง)

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 :)
^^
ผมเองก็ชอบและใช้ Santa Cruz อยู่เช่นกันครับ
สงสัยผมจะมีน้า CalmForHappy เป็นเพื่อนคนรัก Santa Cruz อีกคนแล้วมังครับ :)
ตัวในภาพล่างนี้ละครับน้า nhoy โครงการผม ให้เพื่อนที่เมืองนอกเป็นธุรจัดการให้ พร้อมหิ้วมาส่ง คาดว่าปลายๆปี คงได้ยลโฉม  ;D
ใจมันรัก Santa Cruz ไปแล้วครับน้า  ;D

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

PAM

• member
ผมรูปร่างไม่ใหญ่ เมื่อก่อนชอบเล่น D แต่ตอนนี้เล่น OM อย่างเดียวเหมือนกัน มัน smooth ดี
เล่นกีตาร์มากว่า 10 ปีแล้ว เลยตัดใจซื้อแบบดีๆ ไปเลย ตอนนี้ใช้ OM bourgeois ครับ
santa cruz เคยไปลองของเพือนแล้วไม่ชอบ เสียงมันซ้ำๆ Martin ไปหน่อย พอดีมี OM Martin อยู่แล้ว
สองวันก่อนเพื่อเอากีตาร์ D shape มาให้เล่น เล่นได้ไม่เกิน 10 นาที เมื่อยมาก สงสัยตอนนี้จะสนุกและลงตัวกับ OM สะแล้ว
ขอให้น้า PAM เจอะกีต้ารที่ใช่ และ ชอบครับ
ขอบคคุณน้า chet มากครับผม
ส่วนตัวผมเคยเฉยๆกับทรงDครับ เพราะรู้สึกว่ามันโหลแต่ถ้ามองอีกมุมนึงถ้ามันไม่ดีจริงจะมีคนทำทรงนี้ออกมาเยอะและขายดีได้ยังไงแสดงว่ามันต้องมีอะไรดี

ซึ่งเมื่อผมได้ลองศึกษาและเล่นก็ทำให้ผมรู้สึกได้ว่าทรงDมันเป็นรูปทรงที่ครอบจักวาลคือเล่นได้ทุกแนวตั่งแต่ตีคอร์ดยันfingerstyle

ผมว่าถ้าคิดจะมีกีต้าร์เพียงตัวเดียวควรเป็นทรงDครับ ถ้ามีDแล้วอยากหามาเพิ่มค่อยหาทรงอื่นตามแนวเพลงที่เราชอบครับ
คงต้องหางบเพิ่มอีกบานเลยครับน้า 555
ทำไมน้าไม่ลอง OM หลายๆ ยีห้อครับ พวกกีตาร์แบรนด์ไฮเอ็น หรือบูติก ก็ลองให้หมด เผื่อจะได้อารมณ์ใหม่ๆ 
เพราะถ้าเอา series 42 เหมือนเดิม ส่วนตัวผมว่าคาแรกเตอรเสียงจะออกมาทิศทางใกล้กัน ครับ

OM ผมว่า เล่นสบายที่สุดแล้วครับ
บูติก กีต้าร์ อย่างที่ทราบ หาลองยากครับน้า ผมคงต้องไปเชียงใหม่ซะแล้ว (น้าที่เชียงใหม่ใจดีมากครับ )555
อีกอย่าง ผมชอบแต่งตัวธรรมดาๆ เวลาเข้าร้านกีต้าร์เค้าคงคิดว่าผมไม่มีตัง จากที่ผ่านมา

pomguitar

• member
น้า pam บูติค ผมเห็นมือสองในเวบบอร์ดนี้มีคนปล่อยอยู่นะ ลองไปหากระทู้ดูครับ ทั้ง  bourgeois  santa cruz colling

nhoy

• member
:)
^^
ผมเองก็ชอบและใช้ Santa Cruz อยู่เช่นกันครับ
สงสัยผมจะมีน้า CalmForHappy เป็นเพื่อนคนรัก Santa Cruz อีกคนแล้วมังครับ :)
ตัวในภาพล่างนี้ละครับน้า nhoy โครงการผม ให้เพื่อนที่เมืองนอกเป็นธุรจัดการให้ พร้อมหิ้วมาส่ง คาดว่าปลายๆปี คงได้ยลโฉม  ;D
ใจมันรัก Santa Cruz ไปแล้วครับน้า  ;D

น่าจะเป็นรุ่นเดียวกับของผมเลยครับ
แต่ปัจจุบันนี้ Santa Cruz ได้พัฒนาและผลิต OM Grand ขึ้นมาอีกรุ่น ให้เสียงที่แน่นเต็มดีขึ้น โดยเปิดตัวในงาน Namm เมื่อไม่กี่ปีมานี้เองครับ
และยังมีพวกทรง H ทรง 00, 000, ทรง F, FS, และ ทรง D ก็น่าเล่นเช่นกันครับน้า CalmForHappy