Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำน้าๆครับ พอดีมี Martin D42 แต่ดันสนใจ OM42  (อ่าน 7421 ครั้ง)

PAM

• member
คืออยากจะรบกวนน้าๆทุกท่านขอคำแนะนำหน่อยครับผม
คือผมมี martin d42 อยู่แล้วครับ สภาพสวยแบบสะสมเลย แต่สนใจกีต้าทรงom ที่สนใจก็เป็น OM42 ของ Martin เช่นกัน แต่ปัญหาคือทาง แม่ทัพอนุมัติให้มีได้แค่ตัวเดียวจิงๆ
ตัวที่มีอยู่ก็ชอบมากอยู่แล้วครับทั้งเสียง และไม้หน้าของมัน แต่ดันชอบทรง om ไอ้ครั้นที่เราจะลองก็อย่างที่น้าๆทราบ รุ่นสูงๆหาลองยากจิงๆ  จะขายก็ตัดใจไม่ลง เหมือนรักพี่เสียดายน้อง อยากให้น้าๆช่วยชี้แนะทีครับ ในเรื่องเสียง และความแตกต่างของมัน
กีต้าที่เคยผ่านมาก็ พวก serie 28   om เคยเล่นเค่ตัว omjm แล้วก็ 00028 ec แต่ไม่โดนใจ มาถูกใจก็ตัวที่มีอยู่นี่ล่ะ

น้าๆคิดว่ายังไงครับถ้าจะเปลี่ยนจาก d42 มาเป็น om42  รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ สไตการเล่นก็เล่นเพลงปกติทั่วไป มี finger บ้าง เล็กน้อย ผมควรเปลี่ยนดีไหมครับ ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าครับ ผม

nhoy

• member
เรียนน้า PAM
แม้ผมเองจะชอบกีต้าร์ทรง OM ที่สุด
แต่ในกรณีของน้า PAM ผมเห็นว่า เมื่อน้า PAM พอใจและชอบมากกับ D-42 อยู่แล้ว
ประกอบกับน้า PAM เล่นในแนวทั่วไป มีฟิงเกอร์บ้างเล็กน้อย ผมจึงขออนุญาตแนะนำให้เก็บ D-42 ไว้ดีกว่าครับ
หรือน้า PAM อาจหาโอกาสลอง OM-42 ดูก็ได้ เท่าที่ผมทราบมีน้าๆ บางท่านที่มี OM-42 อยู่ในคอลเลคชั่นครับ

pomguitar

• member
ผมเคยเป็นแบบน้า PAM ครับ สุดท้ายเลือกแบบที่เราเล่นแล้วถนัดมือที่สุด ครับ
เมื่อก่อนอยากได้กีต้าร์ทรง D เพราะจะเอามาเล่นแบบศิลปินที่เราชอบ แต่เอาจริงๆ แล้ว
เราไม่สามารถเป็นหรือเล่นแบบศิลปินคนนั้นได้ เพราะ รูปร่าง มือไม้เราไม่เท่ากับเขา
ตัวอย่าง เช่น ศิลปินท่านนั้น ถือกีต้าร์ทรง D เราก็เอา D บ้าง พอสุดท้าย ไม่มีความสุข เพราะตัวมันใหญ่ เจ็บ/เมื่อยแขน
ไปๆมาๆ หยิบแต่ ทรง OM มาเล่นครับ เล่นได้นาน และก็สนุกกับการเล่น โดยเฉพาะเวลาต้องแกะเพลง มันต้องโอบกีต้าร์นาน
อันนี้ OM ตอบโจทย์ดีสุดๆ เพราะว่ามันไม่ล้า ครับ

ปัจจุบัน ผมชอบเล่น OM มาก โดยไม่สนใจว่า เสียงมันจะได้แบบ original ของเพลงนั้นๆหรือไม่
เพราะต้องเอาเราเล่นแล้ว HAPPY เป็นสำคัญที่สุด ครับ 
ปัจจุบัน พออยากเล่นกีต้าร ผมหยิบ OM มาเล่นก่อนเลย มันสนุกมือ เล่นแล้วไม่เมื่อย
so Happy มากครับ

Martin OM 42 ก็น่าเล่น หรือไม่เล่นพวก บูติก (boutique-guitar) ไปเลย
เพราะงบค่าตัวมันพอๆกัน ไปลองดูก่อนว่า เราจะชอบยี่ห้อไหน
พวก boutique-guitar ก็จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ดี ไม่ซ้ำใครดี เรื่องเสียงแล้วแต่ชอบครับ
ผมคงเชียร์ หากว่าถ้าน้าไปลองแล้วรู้สึก สนุก happy กับมันครับ

ส่วน 000 มันเล่นเพลงได้แคบกว่า OM ครับ

PAM

• member
ผมเคยเป็นแบบน้า PAM ครับ สุดท้ายเลือกแบบที่เราเล่นแล้วถนัดมือที่สุด ครับ
เมื่อก่อนอยากได้กีต้าร์ทรง D เพราะจะเอามาเล่นแบบศิลปินที่เราชอบ แต่เอาจริงๆ แล้ว
เราไม่สามารถเป็นหรือเล่นแบบศิลปินคนนั้นได้ เพราะ รูปร่าง มือไม้เราไม่เท่ากับเขา
ตัวอย่าง เช่น ศิลปินท่านนั้น ถือกีต้าร์ทรง D เราก็เอา D บ้าง พอสุดท้าย ไม่มีความสุข เพราะตัวมันใหญ่ เจ็บ/เมื่อยแขน
ไปๆมาๆ หยิบแต่ ทรง OM มาเล่นครับ เล่นได้นาน และก็สนุกกับการเล่น โดยเฉพาะเวลาต้องแกะเพลง มันต้องโอบกีต้าร์นาน
อันนี้ OM ตอบโจทย์ดีสุดๆ เพราะว่ามันไม่ล้า ครับ

ปัจจุบัน ผมชอบเล่น OM มาก โดยไม่สนใจว่า เสียงมันจะได้แบบ original ของเพลงนั้นๆหรือไม่
เพราะต้องเอาเราเล่นแล้ว HAPPY เป็นสำคัญที่สุด ครับ 
ปัจจุบัน พออยากเล่นกีต้าร ผมหยิบ OM มาเล่นก่อนเลย มันสนุกมือ เล่นแล้วไม่เมื่อย
so Happy มากครับ

Martin OM 42 ก็น่าเล่น หรือไม่เล่นพวก บูติก (boutique-guitar) ไปเลย
เพราะงบค่าตัวมันพอๆกัน ไปลองดูก่อนว่า เราจะชอบยี่ห้อไหน
พวก boutique-guitar ก็จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ดี ไม่ซ้ำใครดี เรื่องเสียงแล้วแต่ชอบครับ
ผมคงเชียร์ หากว่าถ้าน้าไปลองแล้วรู้สึก สนุก happy กับมันครับ

ส่วน 000 มันเล่นเพลงได้แคบกว่า OM ครับ
ขอบคุณน้า pom มากครับสำหรับคำแนะนำผมก็แอบชอบ om แต่ก็เสียดายตัวเก่ามากๆ คงต้องหาโอกาสลองล่ะครับ

เรียนน้า PAM
แม้ผมเองจะชอบกีต้าร์ทรง OM ที่สุด
แต่ในกรณีของน้า PAM ผมเห็นว่า เมื่อน้า PAM พอใจและชอบมากกับ D-42 อยู่แล้ว
ประกอบกับน้า PAM เล่นในแนวทั่วไป มีฟิงเกอร์บ้างเล็กน้อย ผมจึงขออนุญาตแนะนำให้เก็บ D-42 ไว้ดีกว่าครับ
หรือน้า PAM อาจหาโอกาสลอง OM-42 ดูก็ได้ เท่าที่ผมทราบมีน้าๆ บางท่านที่มี OM-42 อยู่ในคอลเลคชั่นครับ
ขอบคุณน้าหน่อยมากครับ ผมก็เสียดายและชอบซาวของ D42 ตัวที่มีมากๆเหมือนกันครับ ตัดใจไม่ลง เหมือน สวยอวบ เจอหมวยเอ็ก 55555

guitarhaha

• member
ลองคุยกับน้าๆ ที่มี OM-42 แล้วแลกกันเล่นดูสักพักก็ได้ครับ ส่วนมากผมว่าคนที่เล่นกีต้าร์ระดับนี้ต้องระวังและรักษาของอยู่แล้ว

loh

• member

ทุกวันนี้ผมเล่นแต่ OM ตลอดเลย ถ้าเล่นจนชินแล้วไม่อยากกลับไปเล่น ทรง D เมื่อยๆมาก แต่ถ้าคนตัวใหญ่หน่อยไม่น่ามีปัญหาเรื่องเมื่อย

guitar_import

• member
เวลาแกะเพลงหรือเล่นเบาๆ ผมชอบนั่งเอาคางหรือแก้มซ้ายไปเกยตรงตำแหน่งไม้ข้างของกีตาร์ ทรงDจึงเหมาะที่สุดสำหรับผม ส่วนในเคสของน้าPAM ถ้าติดแค่ผบ.ทบ.ส่วนเรื่องงบลับไม่มีปัญหา ผมแนะนำว่าจัดOM-42เข้าคลังมาไว้ก่อน จากนั้นค่อยแก้ตัวไปว่า "ตอนนี้มีคนจะเอาD-42แล้ว รอเค้ามารับของเดือนหน้า OMตัวนี้ได้มาในราคาดีจริงๆ ประหยัดไปได้หลายหมื่น ถ้าพลาดนี่ต้องรอของอีกนานเลย" จากนั้นก็แกล้งทำเป็นลืมๆ ไม่พูดถึง ไม่เอาออกมาเล่น จนนางลืมถามไปครับ

samaklen

• member
^
^
^
^
เป็นผู้มีอุบายแยบคายยิ่งครับ ขอยกย่องครับ
:)

PAM

• member
เวลาแกะเพลงหรือเล่นเบาๆ ผมชอบนั่งเอาคางหรือแก้มซ้ายไปเกยตรงตำแหน่งไม้ข้างของกีตาร์ ทรงDจึงเหมาะที่สุดสำหรับผม ส่วนในเคสของน้าPAM ถ้าติดแค่ผบ.ทบ.ส่วนเรื่องงบลับไม่มีปัญหา ผมแนะนำว่าจัดOM-42เข้าคลังมาไว้ก่อน จากนั้นค่อยแก้ตัวไปว่า "ตอนนี้มีคนจะเอาD-42แล้ว รอเค้ามารับของเดือนหน้า OMตัวนี้ได้มาในราคาดีจริงๆ ประหยัดไปได้หลายหมื่น ถ้าพลาดนี่ต้องรอของอีกนานเลย" จากนั้นก็แกล้งทำเป็นลืมๆ ไม่พูดถึง ไม่เอาออกมาเล่น จนนางลืมถามไปครับ
ล้ำลึกมากครับน้า แต่ผบ ผมนี่รู้ทันตลอดเลย
ลองคุยกับน้าๆ ที่มี OM-42 แล้วแลกกันเล่นดูสักพักก็ได้ครับ ส่วนมากผมว่าคนที่เล่นกีต้าร์ระดับนี้ต้องระวังและรักษาของอยู่แล้ว
เอาจิงๆนะครับผมก็อยากลองเหมือนกัน จะได้หายคาใจ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากๆเลยนะครับ บ้านหลังนี้อบอุ่นมากจิงๆ

kmtc

• member
ผมเลิกเล่น shape อื่นมาประมาณ 3 ปีแล้ว ตอนนี้เล่นแต่ OM และก็ซื้อแต่ OM เข้าบ้านอย่างเดียวเลย เพราะว่ามันให้ความรู้สึกสบายในการเล่นมากครับ

นนท์เสนา

• member
ชอบคำแนะนำจากน้า guitar_import ครับใช้ได้เลยครับ ^_^

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เข้ามาฟังด้วยครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
ซื้อ 50,000 บอก ผบ.ราคา 5,000 ครับ ผมเคยใช้ 555

แต่ปัจจุบันไม่ได้หล่ะครับเธอรู้ทันเวลาไปซื้อตัวใหม่ท่าน ผบ.จะตามไปด้วยตลอดเลย ^^

Piyawat.H

• member
น้า PAM ตัดสินใจถูกแล้วครับที่ลงขาย D-42 คงทำสัญญาใจกับเจ้าของ OM-42 ไว้แล้ว ส่วนตัวผมชอบทรง D เป็นพิเศษ
แต่ช่วงนี้ได้แต่เชียร์ของเพื่อนๆ สมาชิกครับ
( ปล. ) บอกลูกสาวแม่ยายว่า เป็นการให้รางวัลชีวิตกับตัวเองก็พอครับ ไม่ได้ให้บ่อยๆ ที่เหลือเก็บไว้ให้ให้เธอกับครอบครัวงัย..

PAM

• member
ผมเลิกเล่น shape อื่นมาประมาณ 3 ปีแล้ว ตอนนี้เล่นแต่ OM และก็ซื้อแต่ OM เข้าบ้านอย่างเดียวเลย เพราะว่ามันให้ความรู้สึกสบายในการเล่นมากครับ
อยากลองเหมือนกันครับน้า ถ้ามีโอกาสคงได้ลองครับ  ;D
ซื้อ 50,000 บอก ผบ.ราคา 5,000 ครับ ผมเคยใช้ 555

แต่ปัจจุบันไม่ได้หล่ะครับเธอรู้ทันเวลาไปซื้อตัวใหม่ท่าน ผบ.จะตามไปด้วยตลอดเลย ^^
ผบ ผมรู้ทันผมทุกเรื่องครับโดนเฉพาะเรื่องกีต้าร์ มันเคยมีประวัติ 555555

น้า PAM ตัดสินใจถูกแล้วครับที่ลงขาย D-42 คงทำสัญญาใจกับเจ้าของ OM-42 ไว้แล้ว ส่วนตัวผมชอบทรง D เป็นพิเศษ
แต่ช่วงนี้ได้แต่เชียร์ของเพื่อนๆ สมาชิกครับ
( ปล. ) บอกลูกสาวแม่ยายว่า เป็นการให้รางวัลชีวิตกับตัวเองก็พอครับ ไม่ได้ให้บ่อยๆ ที่เหลือเก็บไว้ให้ให้เธอกับครอบครัวงัย..
ผมก็ชอบตัวนี้อยู่มากๆครับ แต่อยากลองทรง om -42  มันรู้สึกคาใจ ทุกๆครั้งที่ผมขยับไปกีต้าร์รุ่นที่สูงขึ้น ผมเคยตั้งไว้ที่ตัวนี้ แต่มันมักมีข้างทางให้แวะตลอด เลยไปไม่ถึงซักที   ครั้นจะซื้อไว้อีกตัว คงไม่ไหว ครับ งบไม่พอจิงๆ ต้องจำใจปล่อยที่มีอยู่ก่อน ถ้ามีโอกาสคงได้มาครอบครอง ทุกวันนี้ผมไม่เคยคิดเลยมาจะมาได้ไกลขนาดนี้ เริ่มจาก guitar ยี่ห้อ melody ตัวไม่กี่พัน พอเริ่มมีเงินเก็บ ไป yamaha fg700ms จากนั้น เดินเล่นผ่านร้านกีต้าดันไปหยิบกีต้าตัวนึงมาเล่นกลับบ้านมานอนไม่หลับหลายวันหลายเดือนเก็บเงินอยู่นานจนได้กีต้าตัวนั้นมา ซึ่งทำให้ผมรู้จัก martin d28 ตอนนั้นคิดว่าจบที่ตัวนี้พอแล้ว วันนึงดันไปเจอ omjm ซึ่งส่วนตัวชอบเมเยอร์มาก(หาเรื่องอีกแล้วครับ)ก็เก็บเงินเพิ่มกับขายD28 รวบรวมจนได้ omjm เล่นไปเล่นมาประมานปีนึง รู้สึกมันยังขาดอะไรบางอย่าง ก็ปล่อยเมเยอร์ ไปลอง  HD28vs  แบบ vintage serie บ้าง แล้วเหมือนมันไม่เหมาะกับสไต ที่ผมเล่น ก็เลยปล่อยให้พี่ในบอดเราไปในราคาที่ไม่เคยมีกำไรเลย จนมาจบ ที่ D42  นี่ละครับ กว่าจะหากีต้าร์ที่เข้ากับเราสไตร์ของเราได้มันยากจิงๆครับ ผมขอบอกเลยว่าจะซื้อกีต้านี่ต้องลองจิงๆนะครับ ไม่งั้นมันไม่จบแน่ๆ
ดูอย่างผมนะครับคิดว่าจบแต่มันก็ไม่จบ ขอโทษทีครับพร่ามซะยาวว 5555+
ขอบคุณน้าวัฒน์มากครับผม

kmtc

• member
ทำไมน้าไม่ลอง OM หลายๆ ยีห้อครับ พวกกีตาร์แบรนด์ไฮเอ็น หรือบูติก ก็ลองให้หมด เผื่อจะได้อารมณ์ใหม่ๆ 
เพราะถ้าเอา series 42 เหมือนเดิม ส่วนตัวผมว่าคาแรกเตอรเสียงจะออกมาทิศทางใกล้กัน ครับ

OM ผมว่า เล่นสบายที่สุดแล้วครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ส่วนตัวผมชอบ ทรง D ที่สุด เหตุผลคือผมชอบเล่นในอารมภ์รุนแรง
ตอนใหนมีเล่นแนว ฟิงเกอร์สะตายจะหยิบ Taylor GS5 มาเล่น
เมื่อปลายปีที่แล้ว เพื่อนหิ้ว santa cruz om มาให้ลอง ทำเอาผมนอนไม่หลับ
เสียงมันหลอนในหัวอยู่หลายวัน จนต้องเก็บงบลับเพื่อไปจัดมาสักตัว เวลาเสียงกีต้าร์
มันหลอนนี้เป็นทุกข์จริงๆอิอิ อยากให้น้า pam ลอง santa cruz  om ดูเผื่อจะชอบ
สำหรับผม santa cruz om ผมให้คือหนึ่งในสุดยอดกีต้าร์ สวยปราณีต เสียงมีเสน่ห์มากๆ ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

nhoy

• member
^^
ผมเองก็ชอบและใช้ Santa Cruz อยู่เช่นกันครับ
สงสัยผมจะมีน้า CalmForHappy เป็นเพื่อนคนรัก Santa Cruz อีกคนแล้วมังครับ :)

Marquis

• member
ส่วนตัวผมเคยเฉยๆกับทรงDครับ เพราะรู้สึกว่ามันโหลแต่ถ้ามองอีกมุมนึงถ้ามันไม่ดีจริงจะมีคนทำทรงนี้ออกมาเยอะและขายดีได้ยังไงแสดงว่ามันต้องมีอะไรดี

ซึ่งเมื่อผมได้ลองศึกษาและเล่นก็ทำให้ผมรู้สึกได้ว่าทรงDมันเป็นรูปทรงที่ครอบจักวาลคือเล่นได้ทุกแนวตั่งแต่ตีคอร์ดยันfingerstyle

ผมว่าถ้าคิดจะมีกีต้าร์เพียงตัวเดียวควรเป็นทรงDครับ ถ้ามีDแล้วอยากหามาเพิ่มค่อยหาทรงอื่นตามแนวเพลงที่เราชอบครับ

chet

• member
ผมรูปร่างไม่ใหญ่ เมื่อก่อนชอบเล่น D แต่ตอนนี้เล่น OM อย่างเดียวเหมือนกัน มัน smooth ดี
เล่นกีตาร์มากว่า 10 ปีแล้ว เลยตัดใจซื้อแบบดีๆ ไปเลย ตอนนี้ใช้ OM bourgeois ครับ
santa cruz เคยไปลองของเพือนแล้วไม่ชอบ เสียงมันซ้ำๆ Martin ไปหน่อย พอดีมี OM Martin อยู่แล้ว
สองวันก่อนเพื่อเอากีตาร์ D shape มาให้เล่น เล่นได้ไม่เกิน 10 นาที เมื่อยมาก สงสัยตอนนี้จะสนุกและลงตัวกับ OM สะแล้ว
ขอให้น้า PAM เจอะกีต้ารที่ใช่ และ ชอบครับ