Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: action กีตาร์คลาสสิคสูงไป มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง  (อ่าน 4120 ครั้ง)

Freshy

• member
action กีตาร์คลาสสิคสูงไป มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง แล้วถ้าแก้ไขแล้วจะมีผลต่อเสียงมั้ยครับ ขอแนะนำทีคับ

kmtc

• member
Re: action กีตาร์คลาสสิคสูงไป มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 15:25:50 »
เอาแบบทั่วไปก่อนนะ ตามรูปนี้ แต่ action มันแล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่าน

action ยิ่งต่ำเสียงยิ่งเบา หรือ drop แต่ เล่นง่าย
action ยิ่งสูงเสียงยิ่งกังวาน แต่ เล่นยาก

ปรับให้ต่ำลง มีสองทาง

1. เจาะร่อง nut

2. ฝน/ขัด saddle ให้บางลง

Freshy

• member
Re: action กีตาร์คลาสสิคสูงไป มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 15:28:04 »
ขอบคุณมากคับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 15:11:46 »

ปรับลงได้ครับ แต่กีตาร์คลาสสิคแอคชั่นต่ำมากผมว่าเล่นไม่มัน เสียงไม่ค่อยออก
อย่างในภาพผมปรับเอง สอดเหรียญบาทได้สองเหรียญเหลือช่องว่างนิดหน่อย
ต้องดูด้วยว่าเล่นแบบไหน ถ้าคนชอบแอคชั่นต่ำๆไปเลยอาจจะติดสบายมาจากกีตาร์สายเหล็ก
ผมว่าถ้าเล่นสายสูงๆหน่อยได้ เวลาไปเล่นสายเหล็กแล้วแทบไม่รู้สึกว่ามันเล่นลำบากอะไรเลย
จาริกรอบใจตน