Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเพลงที่เหมาะกับการตีคอร์ดสำหรับมือใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 1066 ครั้ง)

paradizex

• member
สวัสดีครับ ผมเล่นกีตาร์มาได้ 3 อาทิตย์ ตอนนี้ได้คอร์ดพื้นฐาน เกาได้บ้าง ไล่สเกลได้แต่ยังไม่คล่องเท่าไหร่ แค่ผมอยากได้เพลงที่เหมาะกับการตีคอร์ดเพื่อไม่ให้รู้สึกกดดันกับการฝึก เพราะรู้สึกว่าไม่รู้ว่าจะฝึกอะไรต่อ (ฝึกเอง) จึงอยากให้พี่ๆน้าๆช่วยชี้แนะ

ขอความกรุณาด้วยครับ

Piyawat.H

• member
The Animals - House of the Rising Sun (1964) High Quality [HQ].flv

ผมชอบทางคอร์ดของเพลงนี้ครับ เป็นการวอร์มนี้วกับคอร์ดพื้นฐานง่ายๆ เพิ่มการเดินเบสนำก็เพราะไปอีกแบบหนึ่ง
ส่วนท่อนโซโลผมก็ฝึกอยู่ 4 position ( โน๊ตต่ำ/โน๊ตสูง ) ถ้าเพลงไม่โดนก็ฝึกเดินคอร์ดไปก่อน
( Am/C/D/F/Am/E > วน E ส่งเข้า Am..ประมาณนี้ครับ

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
สวัสดีครับ ผมเล่นกีตาร์มาได้ 3 อาทิตย์ ตอนนี้ได้คอร์ดพื้นฐาน เกาได้บ้าง ไล่สเกลได้แต่ยังไม่คล่องเท่าไหร่ แค่ผมอยากได้เพลงที่เหมาะกับการตีคอร์ดเพื่อไม่ให้รู้สึกกดดันกับการฝึก เพราะรู้สึกว่าไม่รู้ว่าจะฝึกอะไรต่อ (ฝึกเอง) จึงอยากให้พี่ๆน้าๆช่วยชี้แนะ

ขอความกรุณาด้วยครับ
อู๊ยยยย ...เยอะแยะครับ หาเพลงที่เราชอบ คอร์ด+จังหวะ ที่ไม่เหมือนกัน เน้นมือซ้ายจับคอร์ดให้สะอาดก่อน มือขวามาทีหลังครับ ถ้ายังไม่แม่นจังหวะก็ดีดลงธรรมดาๆไปก่อน ขยันเข้าไว้ สามเดือนนี่ก็ร้องจนคอแหบแล้ว :) :) :) :)