Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: CRAFTER GLXE-4000/RS สรุป ขนาดของสายเป็นเบอร์ 11 หรือ 12 กันแน่ครับ  (อ่าน 1521 ครั้ง)

One L❤️ve

• member
  • Stand by You
ถ้าเอาตามสเปคตัวแทนจำหน่าย จะเป็น D'Addario EXP-16 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 12
http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111829

แต่ถ้าเอาตามสเปคผู้ผลิต จะเป็น D'Addario EXP-26 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 11
http://crafterguitars.com/product/view.php?pCode=91&page=1&searchKind=a.pName&searchKeyword=&searchCat1=001&searchCat2=001002&searchCat21=001&searchCat22=

สรุปแล้ว ผมจะเชื่อใครดีครับ รบกวนน้าๆไขข้อข้องใจให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

kmtc

• member

ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับน้า กีตาร์ระดับน้า มันรับแรงดังได้ถึงเบอร์ 12 อยู่แล้ว
ผมว่า เรามาซีเรียสดีกว่าว่า เราชอบเบอร์อะไร
เช่น
- ใส่เบอร์ 11 แล้ว เล็กไปไหม เล่นแล้วถนัดมือ หรือเสียงเข้าหู เราไหม
- ใสเบอร์ 12 แล้ว ได้เสียงหนาแบบที่ชอบไหม หรือว่าเบสเยอะไป ชอบเล็กๆมากกว่าเพราะว่า ชอบเสียงคมๆ
- จะเลือกใช้สายยี่ห้ออะไรดี

ผมว่า ซีเรียสเรื่องพวกนี้ดีกว่าครับ เพราะว่า ไม่ว่าโรงงานจะแจ้งเบอร์อะไร กีต้ารระดับนี้ มันรับเบอร์ 11 และ 12 ได้แน่นอน

sobdong

• member
ถูกตาม คห บนว่าครับ
เราโฟกัสตรงที่ว่าเราชอบขนาดของสายไหนดีกว่า
กีต้าร์ถ้าบริจจะอ้า ใส่เบอ8ยังไงก็อ้า
ถ้ามันไม่อ้าแล้วเบอร์13ก็ยังสบายๆ
เบอร์ 13 = medium = ขนาดปานกลาง
เอบร์12 = light = ขนาดบาง
เบอร์ 10 = Extra =ขนาดโคตรพ่อโคตรแม่บาง

nhoy

• member
ที่ตัวแทนจำหน่ายสั่งเข้ามา คงจะเป็นเบอร์ 12 ของ D'Ad ครับ

One L❤️ve

• member
ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบของน้าๆแต่ละท่าน

นั่งอ่านและประมวลผลแล้ว สรุปแล้วผมคงใช้สายเบอร์ 11 ยืนตามสเปคผู้ผลิตครับ

ขอเซฟกีต้าร์สักหน่อย มันคงอยู่กับผมอีกหลายปี เพราะกว่าจะเก็บเงินซื้อตัวนี้ได้ ก็ใช้เวลานานเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากๆครับ  :)

nhoy

• member
^^
ครับ ยินดีกับน้า Kunya ด้วยนะครับสำหรับ GLXE-4000/RS รุ่นสูงของ Crafter ที่น่าเล่นมากครับ
เรื่องสายสุดแต่ความพอใจของเราครับ เพียงอย่าให้เกินสเปคที่กำหนดไว้ย่อมดีที่สุด
Crafter TMC 045 N ของผมเองก็ใช้เบอร์ 11 ครับ

One L❤️ve

• member
^^
ครับ ยินดีกับน้า Kunya ด้วยนะครับสำหรับ GLXE-4000/RS รุ่นสูงของ Crafter ที่น่าเล่นมากครับ
เรื่องสายสุดแต่ความพอใจของเราครับ เพียงอย่าให้เกินสเปคที่กำหนดไว้ย่อมดีที่สุด
Crafter TMC 045 N ของผมเองก็ใช้เบอร์ 11 ครับ

ขอบพระคุณน้าหน่อยมากๆอีกครั้งครับ

ตอนนี้ ผมดรอปสายเป็น Eb แล้วคาดคาโปเล่นไปพรางๆก่อนแล้วครับ ไว้วันอาทิตย์ ผมจะไปซื้อสายเบอร์ 11 มาเปลี่ยนครับ

Piyawat.H

• member

ผมเลือกใช้เบอร์ 12 ของยี่ห้อ D'Addario EXP16 กับยี่ห้อ Elixer Nanoweb Phosphor Bronze เบอร์ .012-.053 ก็โอเค ครับ