Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์คลาสสิค สเปน กับ ญี่ปุ่น ต่างกันไหม  (อ่าน 4223 ครั้ง)

lowpro

• member

กีตาร์คลาสสิค สเปน กับ ญี่ปุ่น ต่างกันไหม  เช่น shape คอ และ เสียง ??? กำลังจะซื้อ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ครับ

loh

• member
Re: กีตาร์คลาสสิค สเปน กับ ญี่ปุ่น ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 15:16:29 »

คิดว่า made in japan จะเล่นง่ายกว่า เรื่อง shape น่าจะหมายถึง Neck ครับ สเปนจะหนา และกว้างกว่า นะ
เรื่องเสียง สเปน น่าจะ ดุๆ กว่านะครับ ส่วน japan นุ่มๆ

samaklen

• member
Re: กีตาร์คลาสสิค สเปน กับ ญี่ปุ่น ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 09:06:47 »
สเปน เสียงก็ต่างกันไปตามภูมิภาคของเขาด้วยนะครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 15:19:52 »

เรื่องที่ชัดๆคือ คอกีต้าร์ ครับ
ญี่ปุ่น เล่นง่าย สัดส่วนของกีตาร์เข้ามือดี
ส่วนสเปน ถ้าคนเล่น classic จริงๆ ก็ไม่มีปัญหา แต่จะหนา จับแล้วรู้สึกหนา กว่า

เสียงแล้วแต่ชอบ คนละสไตล์ชัดเจนครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 19:49:05 »
japan นุ่ม
Spanish Guitar คม

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 04:06:33 »
ผมใช้ทั้งกีตาร์ญี่ปุ่นแหละ เสปน ซึ่งพูดตามตรง ก็แล้วแต่ช่างครับ แต่ในเสปนช่างที่มีชื่อเสียงเยอะมากครับ สามารถหากีตาร์ได้หลากหลาย กีตาร์เสปนที่ผมใช้ คือ Paco Santiago Marin  ซึ่งทำใน Granada และได้ อิทธิพลมาจาก กีตาร์ฝรั่งเศส Bouchet ลองฟังเพลงได้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=-bmWS6T2QAM

ยุทธศักดิ์
classical guitarist