Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ไทยก็ทำกีตาร์โปร่งได้ดีจริงรึเปล่า..สนับสนุนคนไทย.  (อ่าน 51451 ครั้ง)

nco4433

• member

ผมหาไม้ชิงชันได้พอประมาณแล้วถามช่าง เอ๋ แล้วแกบอกว่าคงทำได้ประมาณ 6-7 ตัว แล้วแกบอกว่าเป็นไม้แก่สีคล้ำ(เป็นเสาไม้เก่า) แต่ตอนนี้ไม่มีทรัพย์จะไปสั่งทำกำลังรวบรวม สนใจติดต่อได้ครับ.พอแบ่งได้ครับ..(เป็นส่วนหนึ่งในการรวบรวมทรัพย์ครับ...อิอิอิ) ผมซอยเป็นแผ่นแล้วหนาประมาณ 1 นิ้ว หน้ากว้างมีตั้งแต่ 8-11 นิ้ว กันเลยแหละครับ..สนใจผมส่งรูปให้ก่อนได้ครับ ถ้าอยากได้จริงคุยกันได้ครับ[email protected]  0811129077 เกรียงไกร  ปล. ไม่ต้องกังวลครับ ผมไม่ใช่พ่อค้าไม้แน่นอนครับ..ไม่มีมากมาย..แต่อยากให้ไปลองเห็นช่างบอกว่าคุณภาพดีกว่า indian แนนอน...อิอิอิอิ ;D

ผมขออนุญาต ส่ง Mail มาเรียนปรึกษาหารือ นะครับ น้า  nco4433

ด้วยความเต็มใจเลยครับน้า

dho

• member
เห็นรูปแล้วน้าเกรียงไกรว่ายังงัยต่อดีล่ะครับ..สนใจครับ

nco4433

• member
เห็นรูปแล้วน้าเกรียงไกรว่ายังงัยต่อดีล่ะครับ..สนใจครับ
ถ้าน้าพร้อมก็ว่ามาเลยครับน้าไม่ต้องคิดมากครับ..เรามีแนวคิดคล้ายกันอยู่ละคุยกันได้ครับหนับหนุนคนไทยครับ... ;D

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
อยากเห็ยรูปบ้างครับ ^ ^''
[email protected]
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nco4433

• member
จัดให้เลยครับ :D

dho

• member
กลับมาจุดเริ่มต้นหลอนกันอีกครั้ง..เพื่อค้นหากีตาร์สายพันธ์ไทย..

dho

• member
ไม้ยมหอมสายพันธ์ไทยทำคอได้ดีทีเดียว

dho

• member
ไม้ยมหอมเก็บไว้ทำแบ็คกับไซ้ดีซะด้วย..หาเก็บกันด้วยนะ..ทางภาคใต้จะดีกว่านิดนึง..

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
แล้วมีไม้ที่หอมๆ ที่เอามาทำได้ไหมครับ เวลาเล่นแล้วมีกลิ่นหอมๆเนี่ย น่าจะเพลินดีนะครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

dho

• member
หาขนาดกีตาร์ที่ทุกคนชอบเก็บไว้และทำกีตาร์ขึ้นเพื่อเป็นของเราเอง..ตั้งทัชชิ่งให้เข้ามือ..และปรึกษาช่างกับไม้ที่ต้องการ..นี่แหละคำตอบของกีตาร์ที่ดี.

dho

• member
คงมีไม้หอมๆอีกเยอะแต่ผมไม่รู้..รู้แต่กำลังหาไม้ไทยมาทดแทนมะฮอกกะนีครับ..

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
คงมีไม้หอมๆอีกเยอะแต่ผมไม่รู้..รู้แต่กำลังหาไม้ไทยมาทดแทนมะฮอกกะนีครับ..

เรื่องคอนี่ พวก ประดู่ ก็น่าจะทำได้นะครับ ไม้จำปา ก็มีคนเคยนำมาทำคอแล้วครับน้าอ้น
ผมว่า ตระกูลไม้เนื้อแข็ง น่าจะใช้ทำได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dho

• member
อีกหนึ่งทางเลือก..ขอบคุณน้าโก้..และก็ขอบคุณน้าโก้มากด้วย..

dho

• member
กลับมาเพื่ออีกแล้วให้รู้กัน.

gitarreee

• member
ช่างกีตาร์คลาสสิคระดับโลก Karl Roemmich ก้เอาไม้ไทยไปใช้แล้วนะครับ ไม้หลังกับด้านข้าง
Classical Guitarist

dho

• member
ดีมากๆครับ.

• member
    • Facebook
Re: ไม้ไทยก็ทำกีตาร์โปร่งได้ดีจริงรึเปล่
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 21:52:02 »
ฝากให้น้าอ้นครับ ถ้ายังไง น้าซื้อเผื่อผมซัก 1 แผ่น นะครับ ^ ^''
http://www.thaiwoodproduct.com/?p=17&a=4389

• member
    • Facebook
วัสดุตัวเลือก มาเยอะเลยครับน้าอ้น...
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6605.0

dho

• member
คุณชานนท์อยู่ที่เชียงราย..ช่างเอเขาไปซื้อไม้มาจากคุณชานนท์..ที่ผมเลือกยมหอมทำคอเพราะใกล้เคียงมะฮอกกะนีมันเบา..ประดู่ก็ทำได้แต่หนัก..แต่ประดู่ทำฟิงเกอร์บอร์ดจะดีเพราะเป็นไม้เนื้อแกร่ง..ซัสเทนดี.

• member
    • Facebook
น้าอ้นครับ แล้วกระพี้ไม้ (ปีกไม้สีอ่อน) ที่มันติดมากับพวก พะยูง ชิงชัน อะไรพวกนี้ มันส่งผลต่อเสียง หรือ โครงสร้างของกีตาร์มั้ยครับ
แต่โดยส่วนตัวผมชอบนะ ถ้าเอาข้างที่ติดกระพี้มาประกบกัน มันสวยมากเลยครับ