Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งบประมาณ ไม่เกิน 30,000 บาท หรือ บวกได้นิดหน่อย ขอผู้รู้แนะนำที  (อ่าน 5772 ครั้ง)

Freshy

• member
ไม่เกิน 30,000 หรือ บวกได้นิดๆ ขอพี่ๆน้อง ผู้รู้แนะนำทีคับว่า ตัวไหนรุ่นไหนคุ้มค่าที่สุดครับ อยากได้ top solid คับ

sonic

• member
ผมใช้ Martinez ครับ ขอแนะนำรุ่น MCG-95 Advance series - Top Solid spruce
ลองทีร้าน Forte music ครับ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20735.0

Freshy

• member
ผมใช้ Martinez ครับ ขอแนะนำรุ่น MCG-95 Advance series - Top Solid spruce
ลองทีร้าน Forte music ครับ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20735.0

ขอบคุนที่ตอบคับ

ผมก็เล็งๆไว้เหมือนกันครับ Martinez  MCG-95 ยังไม่เคยลองเสียงเลย หาโอกาสไปลองอยู่ครับ

วันก่อนได้ไปลอง alhambra 5p มา ราคา 20000 กว่า เสียงก็โอเคอยู่ครับ

pomguitar

• member
Martinez  MCG-95 เสียงดีกว่าครับ ขอเชียร์ Martinez ครับ

Freshy

• member
Martinez  MCG-95 เสียงดีกว่าครับ ขอเชียร์ Martinez ครับ

ขอบคุนคับสำหรับคำแนะนำ  เดวผมต้องไปลองละ Martinez  MCG-95 เนี่ย 55

แล้วถ้ารุ่นสูงกว่านั้นละคับ  Martinez  MCG-120s ที่เป็น all solid เสียงจะดีกว่า ตัว MCG-95s มากมั้ยครับ

ผมจะได้เพิ่มงบอีกหน่อย อยากรู้ว่าคุ้มกับราคามั้ยครับ

chinana

• member
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=nyLRO4urGw8
ผมขอเสนอ ASTURIAS A12 ของน้ากฤษณ์ครับ อยู่ในงบพอดี   แต่ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับน้าเค้านะครับ
อยู่ในหน้าซื้อขายกีต้าร์คลาสสิคครับ

kmtc

• member
 Martinez  MCG-120s เสียงหนากว่าครับ ไหนๆ จะไปลองแล้ว ก็ลองด้วยตัวเองเลยครับ ชอบอันไหนก็เอาแบบนั้น
ทั้งสองรุ่น เสียงดี งานดีมาก

Freshy

• member
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=nyLRO4urGw8
ผมขอเสนอ ASTURIAS A12 ของน้ากฤษณ์ครับ อยู่ในงบพอดี   แต่ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับน้าเค้านะครับ
อยู่ในหน้าซื้อขายกีต้าร์คลาสสิคครับ

ขอบคุนครับ แล้วเจ้า ASTURIAS A12 นี่พอทราบสเปคมั้ยครับ ว่าเป็นอย่างไร ผมได้เข้าไปดูในหน้าซื้อขายแล้ว ดูสวยงามดีคับ

คือตอนนี้ ที่ผมดูไว้ในราคาไม่เกินงบก็มี
    1. Alhambra 5P
    2. yamaha cg192s
    3. martinez mcg 95s ถ้าเป็น all solid ก็ martinez mcg 120s อีกตัว
    4. Paco Castillo 204

**- yamaha cg192s ไปลองมาแล้วรู้สึกไม่ชอบเท่ารัย
       - ส่วน martinez หาโอกาสไปลองอยู่ครับ ทั้งตัว 95s และ 120s ไม่รู้ว่า 2 ตัวนี้เสียงต่างกันมากมั้ยคับ แต่ราคาต่างกันเกือบเท่านึงเลยคับ
       - ส่วน เจ้า  Alhambra 5P เสียงโอเคอยู่ ทำในสเปน ส่วนตัวชอบ มากกว่า yamaha cg192s ครับ
       - Paco Castillo 204 ยังไม่ได้ลอง

*** ขอคำแนะนำทีครับ ว่า ทั้ง 3-4 ตัวนี้ เป็นอย่างไรบ้างคับ อันไหนโอเคสุดครับ ส่วนตัวผมอย่างไปลอง martinez มากครับ

samaklen

• member
ลอง Antonio Sanchez บ้างก็ดีครับ
เห็นที่ญี่ปุ่น ก็ขายเยอะ น่าจะได้รับความนิยมบ้าง
ที่ไทย ย่งเส็งเป็นตัวแทนครับ

Freshy

• member
ขอบคุณทุกคนคับสำหรับคำแนะนำ

ยังงัยถ้าใครมีอะไรจะแนะนำเชิญเลยครับผม

tanakornton

• member
เชียร์ Martinez อีกเสียงครับ งบนี้เอา all solid ไปเลยครับ MCG-120 ครับ
Fb : ธนกร พละรังสี

Freshy

• member
เชียร์ Martinez อีกเสียงครับ งบนี้เอา all solid ไปเลยครับ MCG-120 ครับ

ขอบคุนคับน้า วันพุธนี้ว่าจะไปลอง Martinez ละคับ  เห็นหลายๆท่านเชียร์ 55

Freshy

• member
เมื่อวานนี้ผมได้ไปลองเจ้า martinez มาแล้วครับ ทั้งรุ่น 95s และ 120s

เสียงดีจิงอย่างที่ล่ำลือครับ เสียง เจ้า 95s นี่ ถือว่ากังวาล ใช้ได้ครับเหมาะสมกับราคา

ส่วน 120s เวลาเล่นจะรู้สึกถึงเสียงที่เป็นธรรมชาติมากกว่านิดนึงครับ เสียงหนากว่า 95s

โดยรวมถือว่าโอเคมากเลยคับ สำหรับ 95s

** และอีกอย่างนึง ผมพึ่งรู้ว่า martinez มีเหล็กดามคอด้วยคับ ตอนแรกไม่รู้ แต่พนักงานขายบอก พอลองดูตรงซาวโฮล ก็เห็นจิงๆคับว่ามี ถือเป็นข้อดีเลย

*** และผมได้มีโอกาสไปลอง Prudencio ที่นครหลวงการดนตรี เนื่องจากเจ้าของร้าน Fortemusic บอกว่าถ้าไม่รีบซื้อลองหาลองไปเรื่อยๆ

แล้วเค้าแนะนำว่าให้ลองไปลอง  Prudencio ดู เสียงดีมากๆ ผมเลยไปลองครับ ซึ่งก็คิดในใจว่า เจ้าของร้าน forte นี่ ใจมากๆคับ คือแบบว่าไม่ใช่จะเชียร์สินค้าร้านตัวเองอย่างเดียว

คือ แบบว่าอยากให้ลูกค้าได้สิ่งที่พอใจที่สุด เจ้าของร้านแบบนี้หายากครับ ชื่นชมคับ

ซึ่งพอไปลอง  Prudencio ทั้งรุ่น G3 กับ G9 ซึ่งเป็น all solid แล้วก็รุ่น 034 ซึ่งเป็น Top solid  ปรากฎว่าเสียงดีมากๆ คับ เสียงดีทุกตัวเลย

แต่ผมชอบตัว 034 คับ เพราะในระดับที่เป็น Top solid ถือว่าเสียงดีมาก ถ้าเทียบกับกีตาร์แบรนสเปน ที่ผมเคยลอง อีกทั้งในราคาไม่เกินงบที่ตั้งไว้

Prudencio  034

(รูปนี้นำมาเผื่อให้รับชมเฉยๆ ไม่ได้มาโปรโมท แต่อย่างใดคับ)

** เสียงดีจิงคับ ส่วนตัวผมชอบตัว 034 นี้มากกว่า martinez 95s ครับ กังวาลมากและก็พุ่งดีมากเลยคับ ราคา ก็ 24,xxx บาท อีกอย่างไม้ข้างกับหลัง สวยมากครับ ไม่รู้ไม้อะไร

เห็นในเวปไซร์นครหลวงการดนตรีเขียนว่า ไม้ Pau Ferro

ในใจคือไม่เคยคิดถึงยี่ห้อนี้เลยครับ กะว่าไปลอง martinez แค่นั้น แต่กลับชอบเจ้า  Prudencio รุ่น 034 นี้มากกว่า

นี้แหละครับ การซื้อกีตาร์ต้องลองด้วยมือจริงๆเท่านั้นคับ

ยังไงก็ขอบคุนน้าๆทุกท่านที่แนะนำครับ ^^