Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: crafter glx-1500 rs VS veelah v6-gace  (อ่าน 4386 ครั้ง)

tongouaz

• member
crafter glx-1500 rs VS veelah v6-gace
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 19:32:44 »
สวัสดีครับน้าๆชาวอคูสติกไทย พอดีว่ามีเป้าหมายจะซ์้อกีต้าร์มือสองสักตัวแต่ไม่มีเวลาไปลองที่ร้าน ช่วยเเนะนำหน่อยนะครับว่า crafter glx 1500rs กับ veelah v6-gace สองตัวนี้ ตัวใหนน่าใช้กว่ากัน ส่วนใหญ่เน้นเสียงปล่าวเล่นอยู่บ้านน่ะครับ แล้วอีกอย่างสองตัวนี้ตัวใหนคอเล็กกว่ากันหรอครับ พอดีผมเป็นคนมือเล็ก ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ

SMIL3xD

• member
Re: crafter glx-1500 rs VS veelah v6-gace
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 21:50:31 »
วันนี้ผมไปดูกีต้าร์ Crafter GLXE 3000 RS ที่เซนทรัลปิ่นเกล้า
ลดราคาลงมาเหลือ 23500 เองคับ

ถ้าถูกใจรุ่นนี้ก็รีบซื้อเลย

ปล.ผมเชียร์ Crafter คับ ณ ตอนนี้

แต่ถ้าเทียบรุ่น GLXE 1500
ทั้งวีล่าทั้งคราฟเตอร์ต่างก็น่าเล่าทั้งคู่

ถ้าเน้นเล่าอยู่บ้านและเน้นใช้ระยะยาวผมแนะนำ Crafter คับ
งานดีกว่าวีล่าคับ

TOM1869

• member
Re: crafter glx-1500 rs VS veelah v6-gace
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 22:02:01 »

เคยมีตัวนีง ล๊อตแรก เสียงเปล่าดีเยี่ยม  ภาคไฟฟ้าดีมากครับ
Line id: 081-8718003

sleeper

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 22:12:05 »
lrbaggs  element รุ่นนี้  สุดๆ  ตอนแรกเห็นมีแต่เปียโซ่ จะเวิคเหรอ  พอเสียบแอมป์เท่านั้นแล่ะ ถึงกับอึ้ง

1500rs คอกว้างกว่าครับ 1 3/4
v6 คอเล็กกว่าแต่ จะอวบๆ 1 11/16

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 08:13:09 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:14:22 »
เหมือนผมเลยครัช ซื้อโปร่งชายเว้าไฟฟ้า มาเพื่อเล่นในบ้านอิอิ glxe 1500 ไม่เคยลอง เคยลอง glxe 4000 กับ glxe 6000 ครับผม เสียงเปล่า ออกหนาๆใหญ่ๆ ก็ดีนะครับ เเต่ใจยังไม่ชอบเท่าไหร่ครับผม มือเล็กเล่นได้สบายมากครับ ถ้าไม่มีเวลา เสริทยูทูปดูเอาครับ
More Than Word.(Extreme) cover sungha jung

(POLYCAT) พบกันใหม่ ? (So Long) Fingerstyle - COMMY

tongouaz

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:10:40 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ช่วยเเนะนำนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:41:06 »
สวัสดีครับน้าๆชาวอคูสติกไทย พอดีว่ามีเป้าหมายจะซ์้อกีต้าร์มือสองสักตัวแต่ไม่มีเวลาไปลองที่ร้าน ช่วยเเนะนำหน่อยนะครับว่า crafter glx 1500rs กับ veelah v6-gace สองตัวนี้ ตัวใหนน่าใช้กว่ากัน ส่วนใหญ่เน้นเสียงปล่าวเล่นอยู่บ้านน่ะครับ แล้วอีกอย่างสองตัวนี้ตัวใหนคอเล็กกว่ากันหรอครับ พอดีผมเป็นคนมือเล็ก ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ
ในกรณีเน้นเสียงเปล่า ผมมองไปที่ V6-GACE ครับ

SOIC

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 09:52:56 »
ผมเคยเทียบกับของรุ่นพี่มาแล้ว ผมชอบเสียงของ Crafter กว่ามาก เสียงหนา นุ่ม มากๆ ตีคอร์ดได้ดี ส่วน Veelag มันจะหวานๆ แค่บางไปหน่อย ทำไมผมลอง Veelah มาหลายตัว V1 V5 V6 V56 V57 ไม่มีตัวไหนดีคอร์ดได้เป็นที่น่าพอใจเลย ถ้าเสียบแอมป์ผมให้ทาง Crafter ส่วนของแถม Crafter ไม่มีไรเลย Veelah มีเคส เอ้อ มีย่างนึงที่ต่างจำได้ว่า V5 V6 เนี่ยคออ้วนๆถ้าคนเล่นคอเล็กๆมาก่อนจะไม่ถนัดเลย

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:28:22 »
สำหรับผมวีล่าเสียงเปล่ากินขาดครับ คราฟเตอร์เสียงค่อนข้างแข็งหลายๆรุ่นสายล่าง 1-2 ไม่โอเคเสียงแข็งมาก มีรุ่นเดียวที่ผมชอบคือ
 035 ครับถ้าเป็น คราฟเตอร์

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 11:21:06 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ Crafter และ Veelah มาหลายรุ่น
ถ้าพูดถึงโครงสร้างมาตรฐานความแข็งแรง ผมยกให้ Crafter ดีกว่า
Veelah มีความแปลกตรงที่กีตาร์ใหม่แต่เสียงเปิดกังวาลดี...ระยะยาวต้องเก็บรักษาดีๆ...
ส่วนคาเร็คเตอร์เรื่องเสียงก็แล้วแต่ชอบครับ....
facebook:or ponata

surapong

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:12:04 »
ตอนนี้มี crafter  tm035  อยู่ครับ   เคยมี veelah v6gace  แต่ขายไปแล้ว   

เสียงปล่าวที่เล่นก็ชอบวีล่ามากกว่านะครับ   ความกังวานของเสียง  ซัสเทนยาวมาก    แต่วีล่าเล่นแล้วเมื่อยมือกับเจ็บมือ
มากกว่า ( ช่างกีต้าร์บอกว่า เฟซ หนามาก )เล่นแล้วไม่ถนัดเลยขายไปก่อน    เรื่องความสวยวีล่าดูสวยมากนะครับ   ตอนนี้ยังนึกถึงตัวเก่าอยู่เลย   ส่วน crafter  tm035 ภาพรวมเป็นที่น่าพอใจนะครับ   โดยเฉพาะลูกสาวชอบมากจองไว้เลยห้ามขายเด็ดขาด

ว่าจะลองตามหา taylor 214 ceมือสองมาเล่นดู   ไม่รู้เป็นยังไงบ้างครับ   รบกวนน้าๆที่เคยลองแล้วช่วยวิจารณ์หน่อยครับ    บางครั้งไปลองที่ร้านเสียงดังมากกับลองไม่ค่อยนาน   ไม่ค่อยทราบคาแรคเตอร์เลย   อยากลองซื้อมือสองมาลองเวลาขายจะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ   
guitar lover

Keng Dvibhadr

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 00:41:02 »
ยกให้วีล่าครับ เด็ดจริงๆ

sudd

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:16:58 »
ส่วนตัวเคยลองวีล่ารุ่นเล็กมาหลายตัว ไม่โดนครับ กำลังจะได้ v57 มาลองอีกตัว ส่วนคลาฟเตอร์เคยมีไว้ในครอบครอง GA7 ,JE18/N,
Anniversary Crane Bird ชอบทุกตัว แต่พอ blueridge  br180 เข้ามา ตัวอื่นๆก็เลยทยอยออกไป

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:28:20 »
ตอนนี้มี crafter  tm035  อยู่ครับ   เคยมี veelah v6gace  แต่ขายไปแล้ว   

เสียงปล่าวที่เล่นก็ชอบวีล่ามากกว่านะครับ   ความกังวานของเสียง  ซัสเทนยาวมาก    แต่วีล่าเล่นแล้วเมื่อยมือกับเจ็บมือ
มากกว่า ( ช่างกีต้าร์บอกว่า เฟซ หนามาก )เล่นแล้วไม่ถนัดเลยขายไปก่อน    เรื่องความสวยวีล่าดูสวยมากนะครับ   ตอนนี้ยังนึกถึงตัวเก่าอยู่เลย   ส่วน crafter  tm035 ภาพรวมเป็นที่น่าพอใจนะครับ   โดยเฉพาะลูกสาวชอบมากจองไว้เลยห้ามขายเด็ดขาด

ว่าจะลองตามหา taylor 214 ceมือสองมาเล่นดู   ไม่รู้เป็นยังไงบ้างครับ   รบกวนน้าๆที่เคยลองแล้วช่วยวิจารณ์หน่อยครับ    บางครั้งไปลองที่ร้านเสียงดังมากกับลองไม่ค่อยนาน   ไม่ค่อยทราบคาแรคเตอร์เลย   อยากลองซื้อมือสองมาลองเวลาขายจะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ
เคยครอบครอง214ce อยู่ช่วงหนึ่ง เสียงใส คม  เหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์มาก ตีคอรดยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ ไม่คุ้นกับเสียงเเบบนี้ครับ เเล้วเเต่ชอบครับ
น้อย - WhatChaRaWaLee Fingerstyle Guitar Cover by Palm

surapong

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 18:31:47 »

เคยครอบครอง214ce อยู่ช่วงหนึ่ง เสียงใส คม  เหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์มาก ตีคอรดยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ ไม่คุ้นกับเสียงเเบบนี้ครับ เเล้วเเต่ชอบครับ
น้อย - WhatChaRaWaLee Fingerstyle Guitar Cover by Palm

ขอบคุณครับที่คอมเม้นท์ครับ   ตั้งใจเอาไว้เล่นฟิงเกอร์เลยครับ   ตีคอร์ดมี E20D  พอใจมากกับการตีคอร์ดครับ
อยากได้ทรง  GA แบบคัดอเวย์อีกซักตัวนะครับ   เลยมองตัวนี้อยุ่  ขอบคุณครับ
guitar lover

Keng Dvibhadr

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 00:56:25 »

ขอบคุณครับที่คอมเม้นท์ครับ   ตั้งใจเอาไว้เล่นฟิงเกอร์เลยครับ   ตีคอร์ดมี E20D  พอใจมากกับการตีคอร์ดครับ
อยากได้ทรง  GA แบบคัดอเวย์อีกซักตัวนะครับ   เลยมองตัวนี้อยุ่  ขอบคุณครับ

รุ่น 214 เฉยๆไม้หลัง/ไม้ข้าง เป็นลามิเนตโรสวู๊ดเฉพาะด้านนอก ไส้ในเป็นลามิเนตมาฮอกกานีครับ เสียงเลยไม่ค่อยต่างกับ 114 เท่าไหร่

แนะนำเป็นรุ่น 214 deluxe ดีกว่าครับเป็นลามิเนตโรสวู๊ดจริงๆ เสียงเบสมากลมกล่อมครับ หรือถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นเทเลอร์เท่านั้น แนะนำเป็น Walden CG600CE ครับ เสียงเปล่าผมว่าพอๆกับ 214 deluxe เลย และเสียงเปล่าดีกว่า Crafter เสป็คเดียวกันแน่นอนครับ จากที่ลองมา