Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกีต้าร์ราคาถูกเมื่อก่อนครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)

wachiraza567

• member
กีต้าร์ราคาถูกเมื่อก่อนกับกีต้าร์ราคาถูกตอนนี้จริงๆแล้วผมมีกีต้าร์ที่พอจะมีความเป็นมาตรฐานอยู่สองตัวเมื่อเดือนที่แล้วผมไปซื้อกีต้ารใหม่กะว่าเอาใว้เผื่อมีวงเหล้ายืม ,ราคา1500ร้านแถมเหล็กขันคอมาด้วยผมคิดในใจราคา1500มันจะขันใด้หรือพอกลับถึงบ้านผมเซ็ทอัพเองเหล็กปรับองศาคอปรับใช้งานใด้ผมตกใจเลย,,,ก็เลยทำให้นึกถึงตอนฝึกกีต้ารใหม่ๆตอนนี้อายุ40แล้ว,กีต้าร์พวกfujiyama,champ,jojo,เมื่อก่อนมีเหล็กปรับคอใหมครับตอนเล่นใหม่ๆไม่มีความรู้เรื่องเซ็ทอัพเลยน้าๆท่านใดพอจะจำใด้หรือมีเก็บใว้ลงรูปให้ดูหน่อยครับจะใด้หายสงสัยครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์ราคาถูกเมื่อก่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 13:14:18 »
ผมเคยไปซื้อ yamaha fg325  ราคา  1500  บาทที่หลังกระทรวง  มีเหล็กขันคอครับ

พิณอิสานผมก็มีเหล็กขันคอครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์ราคาถูกเมื่อก่อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 15:52:28 »
เท่าที่ผมจำได้ กีต้าร์สมัยก่อนก็มีเหล็กขันคอนะครับ แต่จะอยู่รุ่นสูงนิดนึง ถ้ารุ่นถูกๆ คิดว่าไม่มี
เพราะผมเคยมี Royal ตัวนึงสมัยก่อนซื้อประมาณ 3000 บาท มีเหล็กขันคอครับ แต่ของเพื่อนที่เป็น Fujiyama ตัวละพันกว่าบาท ไม่มี ยังไงรอฟังความเห็นน้าๆ ท่านอื่นด้วยนะครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:52:12 »
 :) :) :)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 17:25:56 »
ผมมี JoJo อายุ28 ปี ครับเป็นกีต้าร์ตัวแรก JoJo ของผมไม่มีเหล็กขันคอครับ ซื้อมาตัวล่ะยังไม่ถึงพันเลยอิอิ ตอนนี้ยังอยู่ครับ
ปล.ผมยังอายุไม่เยอะนะครับ เพียงแต่เริ่มเล่นกีต้าร์เร็วอิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 15:57:19 »
สมัยสี่สิบปีก่อน ผมเริ่มจากกีต้าร์ที่ราคาไม่แพงครับ ในระยะนั้นตัวหนึ่งน่าจะเป็น Kimus ไม่มีเหล็กสำหรับขันคอให้ครับ
ในสมัยนั้นนอกจากเรื่องขันคอแล้ว ก็ยังไม่ได้มีการเน้นเกี่ยวกับ Laminate หรือ Solid ประการใดครับ เลือกเอาเสียงดีไว้ก่อนเท่านั้นครับ

pranart

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 17:13:36 »
ขอย้อนสี่สิบปีเช่นกันครับ Kimus เช่นกันครับจะใส่ถุงพลาสติกแขวนในร้านขายเครื่องเขียน สายก็ไม่มีความรู้ว่ามีเบอร์ขนาดต่างๆ  ขาดก็เลือกซื้อทีละเส้นร้านเครื่องเขียนเช่นกัน ในสมัยนั้นเคยคุยกับเพื่อนเขาเล่นดนตรีตอนกลางคืนครับ  ผมถามว่ากีต้าร์อะไรเสียงดี เขาบอก Martin ผมไม่รู้จัก ถามเขาตัวเท่าไร เขาบอก20000ในยุค40ปีที่แล้ว ผมนึกในใจเพื่อนผมโม้แน่กีต้าร์อะไรแพงขนาดนั้น แต่ปัจจุบันผมยังเอื้อมไม่ถึง .....Martin

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 19:14:20 »
ผมมี Jojo มี truss rod นะ แต่ขันแล้วก็ยังแอคชันสูงครับ ไม่งั้นติดเฟรต
:)

wachiraza567

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 19:50:52 »
ที่่ผมตกใจเพราะ1500บาทมันขันใด้จริงนี่ละครับเพราะสิบกว่าปีที่แล้วผมซื้อกีต้าร์ถูกแถวหลังกระทรวงผ่านกีต้าร์ราคาถูกมาหลายตัวแล้วมีเหล็กทุกตัวแต่ขันไม่ใด้สักตัวเหมือนใส่มาเท่ๆ,ผมเลยมองว่ากีต้าร์ราคาถูกทุกวันนี้ทำใด้ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยครับ,,ขอบคุณน้าๆที่เข้ามาตอบนะครับผมพึ่งสมัคสมาชิกแต่เข้าเว็ปมาหลายเดือนแล้ว,,ผมชอบน้าหน่อยเวลาตอบกระทู้มากครับ,ใด้ความรู้เยอะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 22:45:05 »
ขอย้อนสี่สิบปีเช่นกันครับ Kimus เช่นกันครับจะใส่ถุงพลาสติกแขวนในร้านขายเครื่องเขียน สายก็ไม่มีความรู้ว่ามีเบอร์ขนาดต่างๆ  ขาดก็เลือกซื้อทีละเส้นร้านเครื่องเขียนเช่นกัน ในสมัยนั้นเคยคุยกับเพื่อนเขาเล่นดนตรีตอนกลางคืนครับ  ผมถามว่ากีต้าร์อะไรเสียงดี เขาบอก Martin ผมไม่รู้จัก ถามเขาตัวเท่าไร เขาบอก20000ในยุค40ปีที่แล้ว ผมนึกในใจเพื่อนผมโม้แน่กีต้าร์อะไรแพงขนาดนั้น แต่ปัจจุบันผมยังเอื้อมไม่ถึง .....Martin

Martin สมัยก่อนก็ขันคอไม่ใด้นะครับ เพิ่งมาทำ adjustable truss rod ในปี 1985 ตอนผมไปอเมริกาในปี 1971 Martin D-28 ก็ตัวละ 11,000 บาทแต่ผมไม่ใด้ซื้อเพราะยี่ห้ออื่นอย่าง Guild หรือ Gibson ปรับคอใด้แต่ Martin ปรับไม่ใด้

Qinto3

• member
    • ขายกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 08:27:27 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  ;D