Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขายโปร่งไฟฟ้าคนซื้อลองแล้วไฟฟ้าใช้ได้ พอกลับไปลองที่บ้านบอกใช้ไม่ได้  (อ่าน 3630 ครั้ง)

smart2011

• member
เสียพอดีเลยซะงั้น เคยเจอแบบนี้มั้ยครับ น้าๆควรทำยังไง

smart2011

• member
ลงผิดหัวข้อครับ รบกวนย้ายให้ด้วยครับ

Piyawat.H

• member
เสียพอดีเลยซะงั้น เคยเจอแบบนี้มั้ยครับ น้าๆควรทำยังไง
- รับกีต้าร์คืนในสภาพเดิม และคืนเงินให้กับผู้ซื้อเต็มจำนวนครับ เอามาเช็คใหม่ว่าภาคไฟฟ้ายังใช้งานได้ปกติหรือเปล่า ถ้าปกติ
  ก็แปลว่า ผู้ซื้ออาจไม่ถูกใจเสียง หรือฟังชั่นบางอย่างเสีย หรือวิธีขอส่วนลดเพิ่ม เลยหาเหตุผล ขอคืนกีต้าร์ครับ
- แก้ไขภาคไฟฟ้าแล้วลงขายใหม่ครับ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

Montri-K

• member
รับคืนด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ส่งคืนด้วยความบริสุทธ์ใจ
บางทีกีตาร์เรามีปัญหาที่เราอาจไม่รู้ก็เป็นไปได้ครับ
คุยกันได้ คบกันได้ ครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ แต่ถ้าเป็นผมลองเอากลับมาลองดูครับ ถ้าเสียจริงก็คงต้องคืนเงินไป

pongpra

• member
ถ้าผู้ซื้อได้มาทดสอบด้วยตัวเองแล้วของไม่มีปัญหาอะไร กรณีแบบนี้ ผู้ขายต้องรับผิดชอบของที่ขายนานแค่ไหนครับ

Thaiman Standard

• member
สำหรับกรณีนี้น่าจะมีรายละเอียดเพิ่มอีกซักหน่อยครับ

smart2011

• member
สำหรับกรณีนี้น่าจะมีรายละเอียดเพิ่มอีกซักหน่อยครับ

นัดลองกีตาร์ข้างนอก ลองออกแอมป์ปกติไม่มีปัญหา ต่อราคาและซื้อไปแล้วครับ พอเย็นกลับไปบอกว่าไปลองที่บ้านแล้วไฟฟ้าไม่ออก ไปหาร้านซ่อมเครื่องไฟฟ้าแถวบ้านช่างบอกวงจรข้างในเสียเพราะอาจไม่ได้ใช้งานมานาน
พอดีผมไม่มีเวลาจะไปเจอเค้าเลยเพื่อเช็คดู  น้องเค้าเลยบอกว่าขอให้คืนเค้า 1000นึง เป็นค่าช่วยซ่อม

กีต้าร์ไม่ค่อยได้ออกแอมป์ครับแต่ผมลองก่อเอาไปให้เค้าดู  แล้วตอนซื้อก้อลองกันแล้ว มันจะเสียทันทีเลยได้มั้ย  แต่ถ้าบอกว่าเปลี่ยนใจเพราะไม่ชอบเสียงก้อน่าจะบอกกันตรงๆ  เลยคิดอยู่ว่าจะคืนไป 1000 หมดปัญหา

SALAMANDER

• member
คหสต.ผมว่า มีความเป็นไปได้นะ ที่อยุ่ๆเสีย อาจจะช่วงนั้นมันกำลังจะเสียอยุ่แล้ว แต่ยังพอใช้งานได้ ผมก็เคยมีกรณีขายไปแล้ว ลูกบิดเสีย แต่ผมรับผิดชอบโดยการซื้อลูกบิดอันใหม่ให้น้าเค้าทันที..ส่วนกรณีไม่ได้ใช้งานนานๆแล้วเสีย ผมว่าเป็นไปได้ยากครับ น้าสมาทใส่แบตไว้ตลอดเลยรึป่าว ถ้าแบตมันบวม ก้ออาจเป็นไปได้..
แต่จริงๆถ้าเป็นผมนะ เสียเวลานัดเจออีกรอบครับ ดูกันชัดๆดีกว่าว่าเสียยังไงตรงไหน แต่ถ้าเอาตามหลักจริงๆนะ คือของมือสองซื้อขายไปแล้ว มันไม่ได้จะมีประกันสินค้า พูดง่ายๆคือ ไปพังคามือคนอื่น ซึ่งตอนลองเค้าok แล้ว เทสแล้วจริงๆ มันก็ถือว่าเค้าทำพังนะครับ เพราะเทสแล้ว และน้าสมาทไม่ได้ตั้งใจจะโกงแต่อย่างไร อันนี้ก็แล้วแต่ละฮ่ะ ว่าน้าสมาทจะตัดสินใจยัง win-win ทั้ง2ฝ่ายก็นัดเจอ ทดลอง คืนของ คืนเงิน น่าจะจบครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

jue

• member
ถ้าลองกันต่อหน้าแล้ว ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องคืนอีกครับ ถือว่าผู้ซื้อรับไว้โดยไม่อิดเอื้อน และโดยสภาพของของมือสอง จะให้ดีสมบูรณ์ ไม่มีความชำรุดบกพร่อง ย่อมเป็นไปได้ยาก

หากว่าโดยตามกฎหมาย ( ซึ่งผมว่ายุติธรรมนะครับ ) ย่อมเป็นไปตาม ประมวลกฎหมายแพ่ง
มาตรา ๔๗๒  ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด
ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ ทั้งที่ผู้ขายรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่

มาตรา ๔๗๓  ผู้ขายย่อมไม่ต้องรับผิดในกรณีดังจะกล่าวต่อไปนี้ คือ
(๑) ถ้าผู้ซื้อได้รู้อยู่แล้วแต่ในเวลาซื้อขายว่ามีความชำรุดบกพร่องหรือควรจะได้รู้เช่นนั้นหากได้ใช้ความระมัดระวังอันจะพึงคาดหมายได้แต่วิญญูชน
(๒) ถ้าความชำรุดบกพร่องนั้นเป็นอันเห็นประจักษ์แล้วในเวลาส่งมอบ และผู้ซื้อรับเอาทรัพย์สินนั้นไว้โดยมิได้อิดเอื้อน
(๓) ถ้าทรัพย์สินนั้นได้ขายทอดตลาด

กรณีนี้เป็นสภาพของมือสอง และผู้ซื้อรับไว้ อีกทั้งมีการลองก่อน ผู้ขายย่่อมไม่ต้องรับผิดครับ ไม่ต้องรับคืนหรอกครับ   เราให้ลองก่อนแล้ว ถือว่าได้แสดงความบริสุทธิ์ใจพอสมควรแก่กรณีแล้วครับ ( ลองคิดกรณีกลับกันว่าผู้ซื้อเอาไปทำให้เสีย ผู้ขายไม่รู้ ผู้ขายซวยเหรอครับ )

เคยมีคำพิพากษาเคยกล่าวไว้ เรื่องซื้อขายสินค้ามือสอง ถ้ามีเวลาจะหามาลงให้ดูครับ

1900

• member
อาจจะเสียจริงก็เป็นได้ครับ
แต่แปลกใจตรงที่ซื้อเช้าแล้วเสียภายในวันเดียวน่าจะเอามาคืนหรือให้น้าซ่อม(ถ้าอยากได้จริงๆ) ไม่น่าจะเอาไปซ่อมเองแล้วขอคืน 1000 นึงโโดยที่เจ้าของเก่าที่ขายไม่ได้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจว่าซ่อมเถอะเดี๋ยวช่วยจ่ายเท่าใหร่ก็ว่ากันไป หรือคืนดีกว่ามั๊ย
ส่วนจะคิดเห็นยังไงก็ขึ้นอยู่กับน้า smart2011 เองครับ

hengheng

• member
ถ้าลองกันต่อหน้าแล้ว ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องคืนอีกครับ ถือว่าผู้ซื้อรับไว้โดยไม่อิดเอื้อน และโดยสภาพของของมือสอง จะให้ดีสมบูรณ์ ไม่มีความชำรุดบกพร่อง ย่อมเป็นไปได้ยาก

หากว่าโดยตามกฎหมาย ( ซึ่งผมว่ายุติธรรมนะครับ ) ย่อมเป็นไปตาม ประมวลกฎหมายแพ่ง
มาตรา ๔๗๒  ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด
ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ ทั้งที่ผู้ขายรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่

มาตรา ๔๗๓  ผู้ขายย่อมไม่ต้องรับผิดในกรณีดังจะกล่าวต่อไปนี้ คือ
(๑) ถ้าผู้ซื้อได้รู้อยู่แล้วแต่ในเวลาซื้อขายว่ามีความชำรุดบกพร่องหรือควรจะได้รู้เช่นนั้นหากได้ใช้ความระมัดระวังอันจะพึงคาดหมายได้แต่วิญญูชน
(๒) ถ้าความชำรุดบกพร่องนั้นเป็นอันเห็นประจักษ์แล้วในเวลาส่งมอบ และผู้ซื้อรับเอาทรัพย์สินนั้นไว้โดยมิได้อิดเอื้อน
(๓) ถ้าทรัพย์สินนั้นได้ขายทอดตลาด

กรณีนี้เป็นสภาพของมือสอง และผู้ซื้อรับไว้ อีกทั้งมีการลองก่อน ผู้ขายย่่อมไม่ต้องรับผิดครับ ไม่ต้องรับคืนหรอกครับ   เราให้ลองก่อนแล้ว ถือว่าได้แสดงความบริสุทธิ์ใจพอสมควรแก่กรณีแล้วครับ ( ลองคิดกรณีกลับกันว่าผู้ซื้อเอาไปทำให้เสีย ผู้ขายไม่รู้ ผู้ขายซวยเหรอครับ )

เคยมีคำพิพากษาเคยกล่าวไว้ เรื่องซื้อขายสินค้ามือสอง ถ้ามีเวลาจะหามาลงให้ดูครับ

คหสต.ผมว่า มีความเป็นไปได้นะ ที่อยุ่ๆเสีย อาจจะช่วงนั้นมันกำลังจะเสียอยุ่แล้ว แต่ยังพอใช้งานได้ ผมก็เคยมีกรณีขายไปแล้ว ลูกบิดเสีย แต่ผมรับผิดชอบโดยการซื้อลูกบิดอันใหม่ให้น้าเค้าทันที..ส่วนกรณีไม่ได้ใช้งานนานๆแล้วเสีย ผมว่าเป็นไปได้ยากครับ น้าสมาทใส่แบตไว้ตลอดเลยรึป่าว ถ้าแบตมันบวม ก้ออาจเป็นไปได้..
แต่จริงๆถ้าเป็นผมนะ เสียเวลานัดเจออีกรอบครับ ดูกันชัดๆดีกว่าว่าเสียยังไงตรงไหน แต่ถ้าเอาตามหลักจริงๆนะ คือของมือสองซื้อขายไปแล้ว มันไม่ได้จะมีประกันสินค้า พูดง่ายๆคือ ไปพังคามือคนอื่น ซึ่งตอนลองเค้าok แล้ว เทสแล้วจริงๆ มันก็ถือว่าเค้าทำพังนะครับ เพราะเทสแล้ว และน้าสมาทไม่ได้ตั้งใจจะโกงแต่อย่างไร อันนี้ก็แล้วแต่ละฮ่ะ ว่าน้าสมาทจะตัดสินใจยัง win-win ทั้ง2ฝ่ายก็นัดเจอ ทดลอง คืนของ คืนเงิน น่าจะจบครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ผมชอบความเห็นในหลักการของน้าๆทั้ง2ท่านครับ...
การซื้อขายมีเกณฑ์กลางมาตรฐาน เป็นตรงกลางให้คิดและตัดสินใจ
ไม่เช่นนั้นเหตุผลบางอย่างที่เรียกว่า(ส่วนตัว)คือ ไม่ชอบก็ไม่เอา แต่ก่อนหน้าก็พึงใจไปรับมา แบบนี้คือโลเล
แต่ผมไม่ได้ว่าท่านใดนะครับ แค่ถ้าเป็นผม คงเสียความรู้สึกนะครับ เพราะเราเต็มใจขาย และแสดงความจริงใจแล้ว
มีการซื้อขายแลกเปลี่ยนแล้ว แบบนี้น่าจะเรียกว่าจุกจิกครับ ขอโทษนะครับหากกระทบท่านใดไป

@punna

• member
คหสต. สำหรับผมต้องมองทั้งสองด้านครับทั้งผู้ซื้อและผู้ขายใจเขาใจเรา ถ้าเป็นผมถ้าเวลามันไม่นานจนเกินไปแล้วเสีย ผมคงเลือกรักษาบรรยากาศมิตรภาพผู้ซื้อเพราะต้องนึกถึงตอนเราซื้อของก็อยากได้ของดี ไม่ใช่ว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย แต่ติดตรงที่เอาไปซ่อมไม่แน่ใจว่าได้คุยกะเจ้าของก่อนป่าว ถ้าไม่คุยแล้วเอาไปซ่อมเลยก็เห็นใจคนขายครับ แต่ไม่ชอบเสียงแล้วจะคืนไม่เห็นด้วยครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
น่าเห็นใจครับ ไปลองที่บ้านแล้วบอกใช้ไม่ได้ ก็น่าจะติดต่อเจ้าของ คือถ้าเป็นผมจะเอากีต้าร์กลับมาให้เจ้าของดูก่อน จะซ่อมหรือจะคืนค่อยว่ากัน ไม่ใช่เอาไปซ่อมที่ไหนก็ไม่รู้แล้วมาเรียกค่าซ่อมยังงี้ใครๆที่ไหนก็อ้างได้ครับ

smart2011

• member
ขอบคุณทุกข้อความครับ สรุปคือน้องเค้าบอกก่อนครับว่าจะเอาไปซ่อม แล้วให้ผมจ่าย 1000 ช่วยครับ
ผมไม่ได้ไปดูของแต่ก้อโอเคครับ คิดว่าคงเสียจริงๆ ก้อตกลงกันช่วยจ่ายคืนไป 1000นึงครับ
โอเคทั้งสองฝ่าย...

smart2011

• member
เป็นไปได้มั้ยครับ ตอนรับของข้างนอกฝนตกหนัก และตอนกลับน้องเอากีต้ารใส่ซอฟเคสตากฝนปรอยๆ จะมีเรื่องความชื้นมั้ยที่ทำให้วงจรมันเสีย

jue

• member
เป็นไปได้มั้ยครับ ตอนรับของข้างนอกฝนตกหนัก และตอนกลับน้องเอากีต้ารใส่ซอฟเคสตากฝนปรอยๆ จะมีเรื่องความชื้นมั้ยที่ทำให้วงจรมันเสีย

เป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ รวมถึงเป็นไปได้ว่าผู้ซื้ออยากลกราคาแล้วเล่นไม่ซื่อ ( คิดแง่ร้ายนะครับ )  คือกีตาร์มันจะเสียในทันทีหลังจากลองแล้วมันก็แทบจะน้อยมากที่แจ๊คพอต  น้า smart ก็แสดงความบริสุทธิ์ใจให้ลองแล้ว  น้าทำดีที่สุดแล้วครับ  อย่าคิดมากเลยครับ

หากบังเอิญกีตาร์มันภาคไฟฟ้าเสียหลังลอง ก็คงต้องเป็นคราวเคราะห์ของเจ้าของใหม่แล้วครับ  ซึ่งในความเป็นจริงเราก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาไปทำอะไรมา หรือ เค้าอยากขอลดราคาหรือไม่ อีกทั้งเป็นของมือสองก็ต้องทำใจครับ แต่นี่เป็นกรณีที่น้า smart ให้ลองแล้วก็ถือว่าเต็มที่แล้วครับ

ปล.น้าครับผมเคยเจอเคสคล้ายๆแบบนี้จากคนซื้อคนนึง ใช้ชืื่อเล่นว่า K ไม่ทราบคนเดียวกันหรือเปล่า  ลูกเล่่นแบบนี้เลยครับ

thanom99

• member
ทั้งผู้ซื้อและผูืขายน่าจะทราบดีที่สุดเกิดอะไรขึ้นไม่ต้องเดากันเลยคร้บ  มีสมาชิกหลายท่านครับที่มีความร้บผิดชอบมีมากน่าชื่นชมครับ  ผมก็รับคืนทุกกรณีครับ ในกรณีส่งของไม่เห็นตัวจริงไม่ไอ้ลอง  แต่่ิิิเคยมีผมไปรับเองแต่ดูไม่ดี ถึงบ้านเจอรอยแตก เจ้าของก็รับผิดชอบคร้บ น่าชื่นชม  แต่ก็มีบางท่านมีหกเม็ด ไม่รับผิอชอบก็มีครับ ต้องตกลงกันให้เข้าใจครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
ขอให้จบลงด้วยดีนะครับ ^^ ผมเข้าใจน้าทั้งสองฝ่ายครับ
MUGEN_guitar_SHOP