Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับกีตา้ร์โปร่ง สามรุ่นนี้ครับ  (อ่าน 3208 ครั้ง)

TheFlook

• member
ระหว่าง veelah v1-d , fender cd 60 , yamaha f370 คิดว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ พอดีผมกำลังจะซื้อกีต้าร์โปร่งครับ ตั้งงบไว้สูงสุดที่ 8000 เท่านั้นครับ แต่ความจริงอยากได้แค่ราคาราวๆ 5000-7000 มากกว่า และอยากได้เป็นทรง dreadnought ครับ แล้วขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าร์โปร่งที่ พาวเวอร์บายครับว่าของจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า เพราะตั้งใจว่าจะไปดู yamaha f370 ที่นั่นครับ แล้วถ้ามีกีต้าร์รุ่นไหนแนะนำก็บอกมาได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

yuy

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับกีตา้ร์โปร่ง สามรุ่นนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:06:19 »
ทีแรกผมก็คิดแบบนี้แหละครับ(เล็งf370) แต่พอได้เข้าเวปอคูสติกไทยบ่อยๆ ได้ความรู้เกี่ยวกับกีตาร์โปร่งมากมายจากน้าๆในเวป ตอนนั้นเลยเก็บตังเพิ่มเอา FG700s เพราะได้ไม้หน้าเป็น solid
คือไม้จริง และก็ซื้อที่เพาเวอร์บายสาขาเชียงใหม่ พนักงานก็บริการดีครับราคาตอนนั้น 10500 บาทแถมซอฟเคสให้ด้วย แต่ตอนนี้ไม่รู้แถมหรือเปล่า ตามความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่าน่าจะดีกว่า
สามตัวที่ว่ามา แต่ถ้าจัดตามงบ veelah v1d น่าเล่นสุดครับเพราะได้ไม้หน้า solid ขอให้ได้กีตาร์ที่ถูกใจครับ

guitarhaha

• member
Re: ขอถามเกี่ยวกับกีตา้ร์โปร่ง สามรุ่นนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:16:37 »
ซื้อ Yamaha ไปที่ Beat spot สิครับ ตัวแทนโดยตรงเลย มั่นใจกว่า ถ้าจะซื้อ Yamaha อยากให้เพิ่มงบไปเล่นตัวที่
เป็น Solid top spruce มากกว่า น่าจะรุ่น 700s นะ แต่ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะไม่ขอเกินนี้ ยี่ห้อ Veelah ก็ดีนะครับ
ต้องลองสอบถามที่ร้านดูครับ ที่ตัวแทนน่าจะพอมีเหลืออยู่

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:17:38 »
Dolce T1-S

ตรงงบ และของน่าจะมี

แต่ผมว่างบขนาดนี้ หามืองสองสภาพดีๆ รับรองได้เกินความคาดหวัง เชิญห้องซื้อขายก่อนครับ

TheFlook

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 13:43:43 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ แล้วยี่ห้อ dolce นี่นอกจากที่ ctmusicshop ตรงบีทีเอชพร้อมพงศ์แล้ว มีที่ไหนเป็นตัวแทนจำหน่ายอีกรึเปล่าครับ ความจริงผมก็สนใจยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกัน แต่เห็นว่าตัวแทนจำหน่ายอยู่ไกลครับ บ้านผมอยู่แถวหลักสี่อ่ะครับ ส่วน veelah นี่เห็นว่าของหายากมากช่วงนี้ ทั้งที่จริงมันเป็นตัวเลือกแรกของผมเลย แต่ผมคาดว่าจะซื้อภายในเดือนหน้าแล้วครับ เลยหาตัวเลือกเพิ่มเติม แล้วยี่ห้ออื่นมีแนะนำกันอีกมั้ยครับ crafter takamine ฯลฯ ในงบที่ผมบอกไป และเป็นทรง dreadnought ขอบคุณครับ

hollister22

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 15:25:40 »
ผมใช้ิอยู่ takamine d26s 9,990
ทรง dreadnought เสียงดีนะ งานประกอบเยี่ยม

แต่ถ้างบถึง แนะนำ taylor เสียงหลอนมากๆ

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:16:19 »
ระหว่าง veelah v1-d , fender cd 60 , yamaha f370 คิดว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ พอดีผมกำลังจะซื้อกีต้าร์โปร่งครับ ตั้งงบไว้สูงสุดที่ 8000 เท่านั้นครับ แต่ความจริงอยากได้แค่ราคาราวๆ 5000-7000 มากกว่า และอยากได้เป็นทรง dreadnought ครับ แล้วขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าร์โปร่งที่ พาวเวอร์บายครับว่าของจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า เพราะตั้งใจว่าจะไปดู yamaha f370 ที่นั่นครับ แล้วถ้ามีกีต้าร์รุ่นไหนแนะนำก็บอกมาได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นทรง dreadnought เกินงบนิดหน่อย น่าจะเป็น ทาคา D26s น่าสนใจครับ..
ถ้าชอบยามาฮ่า เอา 700S ระยะยาวน่าจะเวิร์คครับ..
ส่วน WASHBURN ก็มีหลายรุ่นใกล้ๆ งบ น่าสนใจครับ..
คราฟเตอร์มือ 1 เท่าที่เห็นมีแต่ทรง GA ครับ ไม่แน่ใจว่ามี ทรง D รึเปล่านะ.. ^_^

ปล.แนะนำให้ไปลองเล่นที่้ร้านตัวแทนเช่น นครหลวงฯ หรือบีทสปอต ก่อนก็ดีครับ..
ค่อยๆ ตัดสินใจ ไม่ต้องรีบร้่อน.. ได้กีต้าร์ที่ถูกใจแน่นอนครับ เอาใจช่วย.. ^_^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:18:11 »
ผมไม่สามารถบอกได้ครับว่าตัวไหนดีกว่ากัน  แต่เรียนว่า V1-D สุ้มเสียงดีใช้ได้ครับ แต่งแอคชั่นนิดหน่อย เล่นแล้วแทบจะไม่อยากวางเลย และถ้าเป็น DCE ก็จะสามารถเล่นภาคไฟฟ้าได้ด้วย คุ้มค่ากับราคามากครับ