Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยถือ กีต้าร์ไฟฟ้าขึ้นเครื่อง(Carry on) ขึ้นเครื่องการบินไทยบ้างอะครับ  (อ่าน 652 ครั้ง)

ptnueng

• member
คือพอดีจะไปเที่ยว ญี่ปุ่นปลายสัปดาห์หน้าอะครับ เลงจะไปสอย Fender Jp กลับมาสักตัว แต่ใจอยากถือขึ้นเครื่องไปเลย ลองหาข้อมูลในเน็ตมันงงๆไม่ชัดเจน หลายคนบอกว่าได้(อ่านในกระทู้เก่าๆของหลายๆเว็บ) ให้เอาขึ้นไปเลย เก็บไว้เหนือหัว บางคนบอกเอาขึ้นไปแล้วฝากแอร์ เข้าไปเก็บได้ บางคนบอกเอาขึ้นไม่ได้เลย ตอนนี้งงมากครับ

ขอถาม คนที่มีประสบการณ์หน่อยครับ

ผมเดินทางกลับด้วยการบินไทย จากญี่ปุ่นมาไทย

1.เราถือขึ้นเครื่องได้ไหม (อยากเอาขึ้นมากอุ่นใจกว่า +ไม่ต้องซื่อhard case saveเงิน)

2.ถ้าเอาขึ้นได้ ตามหลักขนาดมันเกินที่ถือขึ้นเครื่อง
  2.1 เวลาผ่าน ตม.ก่อนเข้าเกตุเค้าจะไม่ให้เอาเข้าไหม ต้องบอกเค้ายังไง
  2.2 เวลาผ่านเข้า Gate ก่อนขึ้นเครื่องจะมีการตรวจอีกรอบ เข้าใจว่าพนักงานน่าจะเป็นคนญี่ปุ่นจะมีปัญหาไหม (คนญี่ปุ่นค่อนข้างตรงไปตรงมา) ต้องบอกเค้ายังไง

3.ถ้ายกขึ้นบนเครื่องได้แล้วต้องฝากแอร์ไหมครับ

ขอรบกวนพี่ๆที่รู้ หรือมีประสบการณ์แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ