Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการต่อ เอฟเฟค TC harmony กับ ZooM A3 หน่อยครับ(เสียงไม่ออก)  (อ่าน 2252 ครั้ง)

itommm

• member
  • "น้อย แต่ มาก"
ผมต่อกีตาร์ Pickup in zoom ออกจาก mono เข้า thru in TC harmony GXT ออก out put
ไปแอมป์ ต่อ mic เข้า mic input  (ผมใช้แอมป์ Custom PA50) ต่อแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ ผมต่อแบบนี้เสียงไม่ออกครับ

ปรกติต้องแต่แบบนี้หรือเปล่าครับผม หรือน้าๆ ท่านใดมีวิธีแนะนำรบกวนหน่อยครับ

หมายเหตุ : แต่ผมใช้อีกวิธีคือ ต้องใช้แจ๊ค อีกตัวมาเสียบที่  Zoom Z3 / Out put อีกช่องที่เหลืออยู่ แล้วต่อที่แอมป์อีกทีเสียงกีตาร์ถึงออก ครับ

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับผม
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
ลองวาดเป็น ไดอะแกรมดู น่าเข้าใจคำถามได้ง่ายกว่าน่ะ ครับ ตอนนี้ ยังมองไม่เป็นภาพเลยครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
กีต้าร์ออกจาก A3 เข้าช่องล่างของ TC ครับครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
1สายแจ๊คเส้นที่ 1 ต่อกีต้าร์อีกข้างต่อเข้าช่อง pickup in ของ Zoom
2สายแจ๊คเส้นที่ 2 ต่อจาก zoom ออกจาก output r เข้า TC ช่องinst (in)
3สายแจ็คเส้นที่ 3 แบบ XLR ต่อ Mic เข้า Tc ช่อง mic input
4สายแจ๊คเส้นที่ 4 แบบ XLR ต่อออกจาก Tc ช่อง output ไปยังลำโพง

เท่านี้น่าจะได้ครับผม ผมเคยต่อ
ถ้าไม่ได้อาจจะเป็นเพราะยังไม่เข้าใจ function การใช้งานของ Effect แต่ละอย่างครับ
ลองดู Manual ประกอบด้วยเผื่อจะเห็นภาพมากขึ้นครับ

itommm

• member
 :) ได้แล้วครับผมขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากๆ ครับ ;D

PaTT___

• member
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ควรจะต่อจาก zoom a3 ไปtc

หรือต่อจาก tc ไป zoom a3. ครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

mai_911

• member
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ควรจะต่อจาก zoom a3 ไปtc

หรือต่อจาก tc ไป zoom a3. ครับ

ผมว่าต่อแบบนี้นะครับ น่าจะดี

กีต้าร์ >> TC >> Thru >> Zoom >> Mix (amp)
ไมค์ >> TC >> Output >> Mix (amp)

ถ้าต่อแบบนี้ เสียงไมค์จาก output TC จะมีแต่เสียงไมค์ ไม่ผสมกีต้าร์
ส่วนเสียงกีต้าร์ Thru จาก TC จะออกไปเข้า A3 ซึ้งเราสามารถปรับเสียงได้อีก แล้วค่อยส่งไปที่ mix
ซึ่งมันจะดีกว่าต่อจาก A3 เข้าไป TC เพราะเวลาเราเปิดเอฟเฟค พวก Chorus, Reverb, Delay จะทำให้ TC ประมวลผลกีต้าร์เพื่อมาสร้างเสียงร้องประสานได้ลำบากครับ

อีกอย่างนึง ลองต่อดูสิ่ครับ เสียงกีต้าร์ผ่าน TC เพียวๆ เสียงมันเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ เรียกว่า Drop ไปเยอะเลยดีกว่า
ฉะนั้น ถ้ามีโอกาสเอาออกมาปรับใหม่ ต่อแบบที่ผมบอกน่าจะดีครับ

PaTT___

• member

กีต้าร์ >> TC >> Thru >> Zoom >> Mix (amp)
ไมค์ >> TC >> Output >> Mix (amp)

ถ้าต่อแบบนี้ เสียงไมค์จาก output TC จะมีแต่เสียงไมค์ ไม่ผสมกีต้าร์
ส่วนเสียงกีต้าร์ Thru จาก TC จะออกไปเข้า A3 ซึ้งเราสามารถปรับเสียงได้อีก แล้วค่อยส่งไปที่ mix
ซึ่งมันจะดีกว่าต่อจาก A3 เข้าไป TC เพราะเวลาเราเปิดเอฟเฟค พวก Chorus, Reverb, Delay จะทำให้ TC ประมวลผลกีต้าร์เพื่อมาสร้างเสียงร้องประสานได้ลำบากครับ

อีกอย่างนึง ลองต่อดูสิ่ครับ เสียงกีต้าร์ผ่าน TC เพียวๆ เสียงมันเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ เรียกว่า Drop ไปเยอะเลยดีกว่า
ฉะนั้น ถ้ามีโอกาสเอาออกมาปรับใหม่ ต่อแบบที่ผมบอกน่าจะดีครับ

ขอบคุณน้าใหม่ครับ ผมต่อแบบที่น้าใหม่ได้ให้ความเห็นไว้ แต่พอมาเห็นเจ้าของกระทู้ต่อไว้อีกแบบเลยสับสน

ขอบคุณมากครับ

itommm

• member

ขอบคุณน้าใหม่ครับ ผมต่อแบบที่น้าใหม่ได้ให้ความเห็นไว้ แต่พอมาเห็นเจ้าของกระทู้ต่อไว้อีกแบบเลยสับสน

ขอบคุณมากครับ

น้า  mai_911,น้า Patlazin ครับผมต่อตามที่น้าแนะนำเสียงกีต้าร์ไม่ออกครับ ผมต่อแบบนี้นะครับ

กีต้าร์  เข้าช่อง  IN  ของ >> TC >>สายพ่วง  Thru (TC) เข้าช่อง MONO  ( Zoom)  >> Mix (amp)
ผมสงสัยตรงนี้ครับว่าผมต้องเอาแจ๊คเสียบช่องใหนของ ZOOM ต่อไปแอมป์ครับเสียงกีตาร์ ถึงจะออกครับผม

คือโดยหลัการ เสียงผสมจากไมค์และกีตาร์มันต้องต่อแบบน้า mai_911  และ น้า Patlazin  แนะนำ ผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้นครับ รบกวนแนะนำผมอีกครั้งหน่อยครับผม หรือผมลบกวน ขอ ID_ Line น้าเพื่อสอบถามวิธีการได้หรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับผม

ตอนนี้ผมต่อ แบบที่น้าDew_Allsolid  อยู่ครับ

mai_911

• member
ช่อง Mono ของ Zoom มันเป็น output นะครับน้า จะพังเอานะครับ
ต้องต่อเข้าช่อง pick up in สิ่ครับ แล้วไปออกช่อง mono หรือออกทาง Balance out ก็ได้

ผมแนะนำให้อ่านคู่มือนะครับ มันบอกทุกอย่างเลย

PaTT___

• member
ช่อง Mono ของ Zoom มันเป็น output นะครับน้า จะพังเอานะครับ
ต้องต่อเข้าช่อง pick up in สิ่ครับ แล้วไปออกช่อง mono หรือออกทาง Balance out ก็ได้

ผมแนะนำให้อ่านคู่มือนะครับ มันบอกทุกอย่างเลย

ผมก็ งมอยู่นาน แต่หลักการตามน้าใหม่ เลยครับ

itommm

• member
ได้แล้วครับผม ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนมากครับ