Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Ovation ณ วันนี้ หากไม่ได้พูดถึงความนิยม แต่มองในแง่สะสม น่าเก็บไว้สักตัวไหมครับ  (อ่าน 4562 ครั้ง)

a-chonburi

• member
Ovation ณ วันนี้ หากไม่ได้พูดถึงความนิยม แต่มองในแง่สะสม น่าเก็บไว้สักตัวไหมครับ
ถึงแม้ ณ วันนี้ดูเหมือนจะหมดความนิยมไปมากๆ
แต่ก็อดนึกถึง ความทรงจำในวัยเด็กของผม ที่เห็นไอ้เจ้าหลังเต่า คือ สุดยอด กีตาร์โปร่ง
น้าๆมีความคิดเห็นอย่างไร ครับ

Piyawat.H

• member
เคยชอบตัวที่น้าหงา คาราวาน เล่นเพลง หยุดก่อน อีกตัวเป็นของน้าภูฉาย ที่เล่นเปิดหมวกอยู่อนุสาวรีย์ชัยฯ
กับเพลง นกเขาน้อย มีความรู้สึกว่าเป็นกีต้าร์สำหรับนักดนตรีอาชีพที่ต้องใช้บนเวที พอมาเล่นกีต้าร์
ทิศทางของตัวเองกลับมุ่งไปที่ all solid  ( จะเล่นหรือสะสม อยู่ที่ความชอบส่วนตัว )

mai_911

• member
ถ้าชอบเป็นการส่วนตัวก็น่าสะสมครับ แต่สำหรับผมไม่ครับ เพราะผมไม่เคยชื่นชอบหลังเต่าเป็นการส่วนตัว

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
สมัยเรียนมหาวิทยาลัยชอบ Ovation มาก
"...ถือว่าเป็นที่สุดที่ได้อยากได้มาครอบครองซักตัวตั้งใจเลยว่าหากทำงานโตขึ้นจะซื้อ Ovation..."
สาเหตุที่ชอบเพราะพี่ชายคนที่ถือเป็นครูสอนเล่นกีต้าร์คนแรกซื้อมาและได้มีโอกาสได้ลองเล่น
เมื่อเริ่มศึกษาเรื่องกีต้าร์มากขึ้นความชอบเปลี่ยนไปตามกาลเวลาเพราะความที่ชอบไม้ความเป็นไม้และกลิ่นของไม้รวมถึงสัมผัสของเนื้อไม้ (คาดว่าน้าๆหลายท่านคงเป็นเหมือนผม) Ovation ในความรู้สึกจึงไม่ได้สัมผัสของผู้ชื่นชอบ Acoustic สักเท่าไหร่

หากจะซื้อมาเก็บคงเป็น Brand ลำดับท้ายๆในใจของผมที่จะซื้อมาเพื่อเติมเต็มความฝันวัยเด็ก ก่อนซื้อคงต้องศึกษาก่อนว่ารุ่นใดดี แต่เท่าที่มีในใจคง Made in US และเป็นเต่าทรงใหญ่ครับ

sonic

• member
มองแง่สะสม (อย่างเดียว)
ให้เก็บรุ่น  Custom Legend (made in usa)

มองในแง่การใช้งาน แบบคุ้มค่า ไม่สนใจเรื่องแง่ค่านิยมการสะสม
ให้เลือก Elite 2078 AX Deep Contour
Made in usa แต่ส่วนประกอบสำคัญ  Contour Bow หลังเต่าส่งออกมาจาก USA
เวลาลองเล่น เลยไม่รู้สึกเลยว่า เสียง(เปล่า)จะด้อยกว่า USA

กีตาร์ Ovation เน้นไปทางการใช้งานเล่นต่อออกตู้แอมป์ ฉะนั้นเรื่อง preamp pickup สำคัญมาก
และ พวกระบบของ preamp ยิ่งเก่า ยิ่งล้าสมัย ยิ่งเสื่อม
ตัวอย่าง Ovation รุ่น  Elite 2078 AX Deep Contour เขาพัฒนาระบบให้ทันสมัย
การใช้งานผ่านภาคไฟฟ้าจึงดีขึ้นกว่าเดิม เรียกว่า ดีขึ้นหลายเท่าตัว
ปัจจุบันใช้ OP-Pro Studio สุดยอดมาก ไปลองดูเองครับ

guitar_import

• member
ถ้าจะสะสมกีตาร์แล้ว ผมว่าน่าจะมีไว้ในคลังแสงสักตัว-สองตัวนะครับ

adult picture hosting

how to take a screenshot on a pc

adult image sharing

image upload no limit

J.taka

• member
ปัจจุบันนักดนตรีดังก็ยังมี เห็นใช้กันอยู่ครับถึงจะน้อยมากไม่เหมือนซัก 20 ปีที่เเล้ว นิยมสุดๆ น่าเก็บอยู่เเล้วครับถ้าชอบเเละมีงบประมาณพอ สำหรับผม ผมว่าผมซื้อมาเล่นไม่เก็บ ผมเลือกไม้ครับ

ballee45

• member
เหมือนกันครับ สำหรับผมก็เป็นความฝันในวัยหนุ่ม  พอมีกำลัง ก็ซื้อไว้ได้ 1 ตัวครับ

แต่ไม่ค่อยได้เล่นหรอกครับ  อยู่ในกล่องซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยกล้าเล่น กลัวเป็นรอย   ว่าง ๆ ก็เอามาขัดปัด เช็ดถู ก็ชื่นใจแล้วครับ
ส่วนมากที่เล่นทุกวันจะเป็น  k.yairi ซะมากกว่า

pFunky

• member
เคยเล่นหลังเต่าแต่ไม่ใช่โอเวชั่น เล่นยากมากครับ มันไหลลงตลอด

TOM1869

• member
ในแง่ความนิยม กีต้าร์ไม้จะได้รับความนิยมสูงกว่า แต่ในแง่ของตำนาน กล้าคิดกล้าทำ กีต้าร์สะสม  ผมต้องหามาเก็บไว้ครับ

กีต้าร์ Ovation เป็นที่ต้าร์ที่ภาคไฟฟ้าเสถียร เสียงนิ่งมาก เล่นเวทีใหญ่ เปิดเสียงดังๆ ไม่มีปัญหา กำลังขับแรงมากครับ

ปัญหาการไหล ผมแก้โดยใช้สายสะพายครับ

Line id: 081-8718003

hengheng

• member
 :) สวัสดีครับ ..
ovation น่าเก็บครับ ที่สุดก็ ovation custom legend ที่เป็นsingle soundhold
                                   ovation custom elite ที่เป็น multi soundhold
ทั้งสองรุ่นที่แนะนำ เป็นแบบที่ทำในamericaนะครับ ปัจจุบัน pre amp พัฒนาไปไกลมาก ดีมากๆด้วยครับทั้ง pre amp pro และ pro studio ครับ
อีกทั้งยังมี adamas I ,adamas II ที่เป็นที่สุดของovation  ผมเองก็ใฝ่ฝันครับ เพื่อadamas เน้นการเล่นกับครอบครัว
และชื่นชมกับความคลาสสิคของรูปลักษณ์
ก็ไม่รู้นะครับ แต่ผมก็มีไว้ในครองครองครับ :)

kmtc

• member
มองแง่สะสม (อย่างเดียว)
ให้เก็บรุ่น  Custom Legend (made in usa)

มองในแง่การใช้งาน แบบคุ้มค่า ไม่สนใจเรื่องแง่ค่านิยมการสะสม
ให้เลือก Elite 2078 AX Deep Contour
Made in usa แต่ส่วนประกอบสำคัญ  Contour Bow หลังเต่าส่งออกมาจาก USA
เวลาลองเล่น เลยไม่รู้สึกเลยว่า เสียง(เปล่า)จะด้อยกว่า USA

กีตาร์ Ovation เน้นไปทางการใช้งานเล่นต่อออกตู้แอมป์ ฉะนั้นเรื่อง preamp pickup สำคัญมาก
และ พวกระบบของ preamp ยิ่งเก่า ยิ่งล้าสมัย ยิ่งเสื่อม
ตัวอย่าง Ovation รุ่น  Elite 2078 AX Deep Contour เขาพัฒนาระบบให้ทันสมัย
การใช้งานผ่านภาคไฟฟ้าจึงดีขึ้นกว่าเดิม เรียกว่า ดีขึ้นหลายเท่าตัว
ปัจจุบันใช้ OP-Pro Studio สุดยอดมาก ไปลองดูเองครับ

ตามนี้ sonic
ถ้าจะเอารุ่นเก่า ทำใจเรื่อง pickup เลยครับ
เพราะถ้ามาชนกับรุ่นใหม่ ห่างไกลกันมากๆ
ส่วนถ้าจะเน้นเก็บ ต้องเน้นๆ สภาพ เรื่องนี้ สำคัญมา
ถ้าคิดจะเก็บทั้งที ต้องเน้นสุดๆไปเลยในเรื่อง สภาพ

ถ้าคนที่เล่นเน้นออกตู้แอมป์ ผมเลือกรุ่นใหม่ที่ออกมาดีกว่ารุ่นเก่าหลายสิบเท่าตัว
ระบบ pickup พัฒนามาไกลมาก เมื่อวานเพิ่งไปลองมา เล่นกับตู้แอมป์ ขอบอกว่า สุดๆเลย

MUI

• member
ผมฝันตั้งแต่ปู่เกลน แชมเปล ยืนถือ

และลุกเฟรตดี้ โยก

และ ยังฝันอยู่ครับ

หน้าซื้อ - ขาย ถ้ามีคำว่า Ovation ผมจะเปิดเข้าไปดูทันที

* * * * * *

(ขอกระซิบแว่ว ๆ เบา ๆ พอได้ยินว่า แต่ก่อนผมเล่นกีต้าร์โปร่งทุกครั้ง ต้องเสียบแอมป์ - -

กีต้าร์ไม้ที่ติดปรี ก็โอเค นะ

แต่พอได้มาเล่นร้าน ไปขุดเอา Ovation (จีนแบน) นาทีที่ 13.21 ออกมาหากินแทนน่ะครับ คิดดู๊)

<a href="http://youtu.be/bWYWPKu6fFM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/bWYWPKu6fFM</a>

nhoy

• member
Ovation ณ วันนี้ หากไม่ได้พูดถึงความนิยม แต่มองในแง่สะสม น่าเก็บไว้สักตัวไหมครับ
ถึงแม้ ณ วันนี้ดูเหมือนจะหมดความนิยมไปมากๆ
แต่ก็อดนึกถึง ความทรงจำในวัยเด็กของผม ที่เห็นไอ้เจ้าหลังเต่า คือ สุดยอด กีตาร์โปร่ง
น้าๆมีความคิดเห็นอย่างไร ครับ
แม้ว่าผมจะชอบไปทางกีต้าร์ไม้มากกว่า แต่ Ovation USA น่าเก็บครับน้า a-chonburi
เวลา On Stage นั้น Ovation เอาอยู่ และน่าใช้เลยครับ
ผมว่าไม่ว่าจะมองในลักษณะใช้งานหรือสะสม ถ้าเป็นได้และถ้าชอบ ก็น่าหาไว้ในคลังของเราครับ

tacky

• member
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากครับ   ผมว่าน่าจะมีกลุ่มคนเล่นกีตาร์ที่คลั่งไคล้ ovation แบบสุดๆเหมือนที่ที่คลั่งไคล้แบรนด์อื่นๆบ้างนะ  เพราะเท่าที่เห็นก็มีแต่คนพูดถึงกันแต่เรื่องการใช้งาน  ใครคลั่งไคล้แนวนี้แบบสุดๆช่วยออกตัวมาให้ข้อมูลดีๆหน่อยครับ 

nhoy

• member
^^
นักสะสมตัวยงสำหรับ Ovation ก็อย่างเช่น น้าป๋อ แห่งบ้านเต่าไงครับ
มีอะไรเกี่ยวกับ Ovation ลองสอบถามพูดคุยดูได้เลยครับ

Traveler

• member
ทางด้านเทคนิค ผมเห็นด้วยกับน้า sonic  กีต้าร์ Ovation จะทำงานเต็มประสิทธิภาพก็ต่อเมื่อมี PU ที่สมบูรณ์ แม้เป็นรุ่นใหม่ๆก็ยังโอเค
แต่หากจะสะสมก็ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ หรือเหตุผลส่วนตัวแล้วล่ะครับ

tacky

• member
^^
นักสะสมตัวยงสำหรับ Ovation ก็อย่างเช่น น้าป๋อ แห่งบ้านเต่าไงครับ
มีอะไรเกี่ยวกับ Ovation ลองสอบถามพูดคุยดูได้เลยครับ
ใช่แล้วครับลืมนึกถึงไปเลยครับ  ขอบคุณครับ

MUI

• member
^^
ใช่แล้วครับลืมนึกถึงไปเลยครับ  ขอบคุณครับ

----

ผมว่า แกอธิบายไม่ถูกแน่เลยครับ เยอะเกิ๊นน์

nhoy

• member
^^

----

ผมว่า แกอธิบายไม่ถูกแน่เลยครับ เยอะเกิ๊นน์
ใช่ครับน้า MUI เยอะเกิ๊นน์เลยครับ คลังแห่ง Ovation เลย
วันหลังเรานัดกัน หาโอกาสไปลอง Ovation ดู ดีไหมครับน้า MUI ;D ;D ;D