Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใส่ภาคไฟฟ้าในกีตาร์ครับ  (อ่าน 1134 ครั้ง)

pokkie

• member
กีตาร์ผมเป็นacousticธรรมดา

อยากทราบว่าถ้าจะใส่ภาคไฟฟ้า(แบบถาวร)เข้าไป ต้องทำที่ไหน แล้วจะมีผลอะไรกับกีตาร์ไหมครับ

วิธีนี้แนะนำหรือเปล่าครับ หรือติดชัวคราว แบบถอดได้จะดีกว่า

มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

mai_911

• member
Re: สอบถามเรื่องการใส่ภาคไฟฟ้าในกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 19:50:21 »
ขอถามกลับก่อนครับ จะได้ตอบทีเดียว เพราะแนะนำไปตอนนี้ก็กว้างไป และตอบส่งเดชไปงั๊นเอง เกาไม่ค่อยตรงที่คัน 55555

1.กีต้าร์รุ่นอะไร
2.จะเอาไปเล่นอาชีพ หรืองานอดิเรก ได้ใช้ระบบไฟฟ้าบ่อยแค่ไหน
3.คิดว่าจะใช้งบประมาณในการติดตั้ง รวมค่าอุปกรณ์เท่าไหร่ครับ (ที่ถามเพราะว่ามันตั้งงบได้ตั้งแต่หลักร้อย ไปจนหลักหมื่น
ถามว่าต่างกันอย่างไร ตอบได้ว่า คุณภาพตามราคาเลยครับของแบบนี้)
4.เสียงกีต้าร์ของศิลปินที่ชื่นชอบเป็นใครครับ หรือถามง่ายๆก็คือ ศิลปินในดวงใจคือใครนั่นเอง
5.เปอร์เซนต์ของการเล่น Strumming, Picking ประมาณเท่าไหร่ครับ สไตล์การเล่นส่วนตัวเป็นอย่างไร ใช้นิ้ว ใช้ปิ๊ก หรือเคาะ ตบ อะไรยังไงบ้างหรือไม่

ตอบตามนี้ก่อนครับ เดี๋ยวน้าๆมาแนะนำเพียบ ...!!!!

TOM1869

• member
Re: สอบถามเรื่องการใส่ภาคไฟฟ้าในกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 20:37:34 »
ดูแล้วน่าจะนานๆ เล่นที ลองแบบคาด Sound hole ดูครับ   ติดเองก็ได้ง่ายๆ ยังไม่ต้องเจาะตูด

- Vertech  ราคาพันนิดๆ  แรงดี
- fishman humbucking เสียงดีกว่าตัวบนแต่สัญญาณไม่แรงเท่า ต้องหา External Pu มาขยายอีกที ราคาประมาณ สามพันกลางๆ
-  M1A เสียงดี สัญญาณแรง ราคาประมาณ หกพัน

ติดภาคไฟฟ้า แล้วก็ต้อง หา แอมป์ดีๆ ด้วย เอา fishman loundbox mini หรือ  VOXAGA70 แล้วกันมือสองประมาณ หมื่นบาท หาไม่ได้บอกมาเด้อ

รวมแล้ว  น้อยสุดคือ Vertech + acoustic amp = 1300+10,000 บาท
Line id: 081-8718003

pokkie

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 02:24:19 »
ขอบคุณน้าทั้งสองคับ

1. Epiphone Texan กับ talkamine gs430s บ้าง
2. เล่นแจมกับกลองหนุกๆครับ
3. ราคาไม่เกินหมื่น
4. ชอบแนว John Mayer ครับ บางอารมก้ Eric Clapton
5. ใช้นิ้วเล่นครับ มีตบๆบ้าง ไม่ใช้ปิ้ค

ตอนนี้ผมใช้ vertech คาคhole กับแอมfender อยุ่ครับ
แต่ติดตรงเวลาตบสาย เสียงมันจะดังแปลกๆ

จิงๆก้ไม่อยากเจาะตูดเท่าไหร่ แต่อยากทราบไว้เปนความรู้(ข้อดี/เสีย)เผื่อซักวันอยากทำ หรือแนะนำเพื่อนๆครับ :D