Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำ กีต้าร์เพื่อเริ่มฝึกฝนครับ  (อ่าน 3201 ครั้ง)

JP

• member
ตอนนี้ผมเลงephiphone pro1 ธรรมดาไว้อะครับ เพราะราคาถูก สวยด้วย แล้วก็ไม่เกินงบครับ
อยากขอคำแนะนำของเจ้าตัวนี้ครับ ที่หาดูบอกว่าแทบไม่ต่างจากf-310

หรือมีตัวอื่นๆแนะนำมั้ยครับ ในราคาที่ไม่เกิน4000บาทครับ
อยากโดนมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

AOFZA

• member
Re: อยากขอคำแนะนำ กีต้าร์เพื่อเริ่มฝึกฝนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:05:25 »
ถ้างบ ไม่เกิน 4000 บาท ลอง Greg bennet GD-100
ได้ top Solid  spruce

chet

• member
Re: อยากขอคำแนะนำ กีต้าร์เพื่อเริ่มฝึกฝนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:50:33 »
ตอนนี้ผมเลงephiphone pro1 ธรรมดาไว้อะครับ เพราะราคาถูก สวยด้วย แล้วก็ไม่เกินงบครับ
อยากขอคำแนะนำของเจ้าตัวนี้ครับ ที่หาดูบอกว่าแทบไม่ต่างจากf-310

หรือมีตัวอื่นๆแนะนำมั้ยครับ ในราคาที่ไม่เกิน4000บาทครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าสองตัวที่ถามมา ผมเลือก F-310 เสียงดีกว่า และโดยเฉพาะเรื่องงานประกอบ ความ balance ของเสียง YAMAHA กินขาด

อีกทางเลือก คือ ยีห้อ Enya ครับ คุณภาพเกินคุ้มราคาจริงๆ ไปลองก่อนตัดสินใจ ร้าน Mugen Guitar ของน้าตั้ม ครับ
http://www.mugenguitarshop.com/ENYA-guitar

chet

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:55:50 »

อีกตัว ถ้าไปร้าน Mugen Guitar ผมแนะนำให้ลอง Dove ครับ รุ่น Dove DL221-C
ในเวบเค้ามีรีวิวไว้ ลองฟังเสียงเป็นไกด์ http://acousticthai.net/dove-dl221c.html
http://www.mugenguitarshop.com/DOVE-guitar?pagesize=5&pageno=2

สองยี่ห้อนี้ งานประกอบดีมากเช่นกันเมื่อเทียบกับราคา คุ้มค่ามาก

1900

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:55:59 »
ถ้างบจํากัดจริงๆ Greg bennet GD-100 /  top Solid  spruce อีกเสียงงานประกอบดี เสียงเข้าขั้นเลย เซตอัพให้ดีๆเล่นได้อีกนานนนนเลยครับ ;D

วีล่า / DOVE / ENYA ก็ดีครับแต่เกินงบถ้าเป็น top Solid

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 19:49:37 »

ขอบคุณครับ
ถ้าในราคาสามพันปลายๆ ไม่เกินสี่พัน ตามที่น้า JP link ได้กำหนดไว้  Enya เป็นอีกแบรนด์หนึ่งที่น่าสนใจและใช้ได้ครับ
เมื่อเร็วๆ นี้ผมได้นำน้องๆ หลานๆ คนเล่นกีต้าร์ ไปซื้อหาที่ร้านของ "น้าตั้ม มูเก้น" มา 4 ตัวพร้อมกันเลยครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 20:57:59 »
ผมว่าอย่าเล่น ออล ลามิเนต เลยครับ นอกจากที่ผลิตเเจเเปนก็เสียงดีพอประมาณเเต่ถ้าเทียบกับ ทอปโซลิด ถึงงานจีน ฟังดีๆก็สามารถเเยกออกครับ กีต้าร์ที่น้าๆเเนะนำก็น่าเล่น ผมว่าเเค่ทอปโซลิดถูกๆ เราสามารถเล่นเเบบยาวๆได้เลย

noom-noom

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 15:48:14 »
 amari 4088 c ครับ

top solid

cutaway

สามพันกลางๆ

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:39:00 »
 :) :)แนะนำ ยามาฮ่า 310 340 370 มือสอง ขายในเน็ตเยอะแยะ 2000- 4000 บาท สายเบอร์ 11 dad ให้ช่างเซ็ตอัพดีๆ เล่นไม่อยากวางเลยหล่ะครับ จับง่าย บาลานซ์ดี ได้ทั้ง สตริง เพื่อชีวิต ^  ^

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:31:51 »
แวะเข้ามาฟังคำแนะนำด้วยครับ  :)