Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นอยู่บ้านครับ ช่วยเลือกpassive piezoให้หน่อยครับ  (อ่าน 674 ครั้ง)

zeropoint

• member
คือผมกำลังหาpassive piezoไปติดให้กับcat eye ce200 เอาไว้เล่นอยู่บ้านน่ะครับ ตอนนี้ตัวเลือกมี
Martin thinline 332
PiezoแบบถักของFishman
Piezoแบบแข็งของFishman matrix infinity

ตอนนี้มองไปที่PiezoแบบถักของFishman ครับ เพราะว่ากีต้าร์ราคาไม่แพง และไม่ได้เอาออกไปไหน ได้ยินว่าแบบถักทนทานด้วย น้า ๆ ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
Re: เล่นอยู่บ้านครับ ช่วยเลือกpassive piezoให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 16:42:39 »
แบบถัก ใช้ไปนานๆ บาลานซ์จะเสียครับ แล้วจัดบาลานซ์ยาก ถ้าติดตั้งไม่ถูกวิธี

แนะนำแบบแท่งไปเลยครับ Fishman หรือ Martin ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ

tao

• member
Re: เล่นอยู่บ้านครับ ช่วยเลือกpassive piezoให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:45:59 »
ถ้าเป็น passive ต้องมี di box หรืออคูสติกแอมป์นะครับ  เพราะเสียงจะเบามาก 
เปียโซ่แบบถักผมลองเอามาทำ passive  แล้วมันติดๆดับๆไม่ทราบสาเหตุ คือเล่นแล้วพักทิ้งไว้เอามาเล่นอีกทีไม่ดังเฉยเลย  ลองถอดออกมาก็ดังเหมือนเดิม  ครั้งสุดท้ายเอาไปเล่นงานเลี้ยงช่วงแรกเล่นดังปกติ พอพักเบรคจะเอามาเล่นไม่ดังซะงั้น    ลองแบบแท่งของ artec ราคาพอๆกับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 20:09:17 »
ถ้าเป็น passive ต้องมี di box หรืออคูสติกแอมป์นะครับ  เพราะเสียงจะเบามาก 
เปียโซ่แบบถักผมลองเอามาทำ passive  แล้วมันติดๆดับๆไม่ทราบสาเหตุ คือเล่นแล้วพักทิ้งไว้เอามาเล่นอีกทีไม่ดังเฉยเลย  ลองถอดออกมาก็ดังเหมือนเดิม  ครั้งสุดท้ายเอาไปเล่นงานเลี้ยงช่วงแรกเล่นดังปกติ พอพักเบรคจะเอามาเล่นไม่ดังซะงั้น    ลองแบบแท่งของ artec ราคาพอๆกับ

อันนี้คือแบบถักโนเนมหรือว่าของfishmanหรือครับ ส่วนdi box ผมใช้ของberinger ครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 12:33:06 »
ถ้ามี DI Box อยู่แล้วติด piezo กับ endpin แบบแท่งของ Fishman ดีกว่าครับ บาลานซ์ดีกว่าแบบถัก แถมเสียงดีด้วยทั้งเล่นในบ้าน และออกงานสบายๆ