Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ  (อ่าน 4274 ครั้ง)

TOM1869

• member
Re: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 11:51:18 »
ขัด saddle เองหรือให้ช่างขัด และได้ลองขันคอดูก่อนหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 17:45:12 »

ดูจากรูปแล้ว แซดเดิ้ลคงได้รับการปรับแต่งให้ต่ำลง แต่น่าจะเป็นปกติครับ
กังวลไปเองหรือเปล่าครับ
จะให้แน่ใจ ลองเอาสันไม้บรรทัดยาวๆ ทาบดูอีกทีครับน้า Sullivan

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 18:37:15 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

pooslash

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 17:05:01 »
กีต้าร์ยังใหม่อยู่เลยครับ คอไม่ยกหรอกครับ  อาการนี้ต้องดูเป็นจุดๆไปครับ
1.เช็คคอว่าตรงหรือยัง โดยเอาเคโป้คาดที่ช่องแรก แล้วเอามือกดเฟรตสุดท้ายสายหก ดูระยะห่างจากสายถึงเฟรต
บริเวณเฟรตที่ 8 วัดใต้สายหกถึงเฟรต ระยะมาตราฐานจะอยู่ที่ .25mm หรือความหนาเท่ากับนามบัตร  ถ้าระยะสูงกว่านี้ให้ขันคอตามเข็มนาฬิกา แล้ววัดจนได้ระยะมาตราฐาน
2.ส่องดูหลัง Bridge ว่ามันปูดขึ้นมาเยอะหรือเปล่า ถ้าเห็นว่ามันปูดขึ้นมาเยอะ ให้ไปซื้อสารดูดความชื้นมาใส่ใน
โพรงกีต้าร์ทิ้งไว้หนึ่งคืน หรือเอาเข้าห้องแอร์ก็จะช่วยได้ ถ้ามันปูดเวลามันยุบ ระยะจะลดลงมาประมาณ .25-.5mm
3.ถ้าฝน saddle จนต่ำแล้ว Action ยังสูงหรือยังอยากที่จะให้ต่ำลง ต้องไปเอานัทมาฝนให้เตี้ยลง วิธีที่จะวัดว่าสูงไปหรือเปล่า ให้วัดที่เฟรตแรกใต้สายหก ระยะจากใต้สายหกถึงเฟรตควรอยู่ประมาณ .5mm หรือต่ำกว่านี้ ผมว่าสูงกว่านี้แน่ๆ เพราะเคยเล่นของน้องข้างบ้าน นัทสูงมาก   แต่ถ้าจะเอานัทมาปรับความสูงจริงๆทำไม่ยาก แต่ต้องเรียนรู้วิธี หาดูได้จาก youtube เลยครับ ถ้าไม่อยากทำเองไปให้ช่างทำให้จบเลย
**หมายเหตุ**
ค่อยๆดูอาการตามที่บอกครับ จะได้หาสาเหตุเจอ กีต้าร์จากจีนแทบทุกยี่ห้อที่ผมเล่นมา นัทสูงทุกตัว ผมต้องเอามาปรับไม่งั้นจะสูงจนจับคอร์ดทาบบริเวณเฟรตแรกๆลำบาก