Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ  (อ่าน 4275 ครั้ง)

Sullivan

• member
ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 20:51:54 »
แต่ทำไมยังไม่รู้สึกว่ามันสูงๆอยู่เลยอ่ะครับ หรือกีต้าร์ผมท้องป่องแล้ว ขันคออะไรก็เรียบร้อยนะครับ เดี๋ยวผมถ่ายรูปให้ดูนะครับ

bujarati

• member
Re: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 21:04:23 »
ต้องดูที่ bridge แล้วล่ะครับว่าความสูงทำมาได้มาตราฐานไหม เพราะถ้าสูงเกิน ต่อให้ปาด saddle จนมิด ยังไงก็สูงอยู่ดี ว่าแต่กีตาร์ยี่ห้ออะไรครับ

Sullivan

• member
Re: ขัด saddle จนจะยุบเข้าไปใน bridge แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 21:23:53 »
ต้องดูที่ bridge แล้วล่ะครับว่าความสูงทำมาได้มาตราฐานไหม เพราะถ้าสูงเกิน ต่อให้ปาด saddle จนมิด ยังไงก็สูงอยู่ดี ว่าแต่กีตาร์ยี่ห้ออะไรครับ

veelah v5 gace ครับผม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 21:32:19 »
สาย ๖ เฟรต ๑๒ สูงเท่าไรครับ
Line id: 081-8718003

pooslash

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 21:57:11 »
ผมว่านัทสูงไปครับ  เพราะใช้นัทสำเร็จรูป 

Sullivan

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 22:17:35 »

ประมาณ 2.5-3 มิลครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:39:13 »
พอแล้วครับ

Sullivan

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 00:44:29 »
พอแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ กีต้าร์ผมยังปกติดีใช่ไหมครับ กลัวมันท้องป่องเยอะไป

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:02:32 »
สายต่ำกว่าของผมซะอีก ที่ไม่ปกติ คือ นิ้ว เรานี่แหละครับ เล่นนานๆ ไป นิ้วด้านก็ หายสูง หายเจ็บนิ้ว ไปเอง

samaklen

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 11:17:06 »
น่าจะต้อง neck reset

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 17:12:58 »

ประมาณ 2.5-3 มิลครับ
เรียนน้า Sullivan
จากที่อ่านดู สาย 6 เฟรต 12 ไม่สูงแล้วครับ
ไม่ทราบที่ว่าสูงนั้น เล่นในเฟรตต้นๆ หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็แสดงว่า Nut อาจจะสูงเกินไป แต่การปรับแต่ง Nut นั้นต้องระวังและมีประสบการณ์สักหน่อยครับ
หรือถ้าเล่นในเฟรตต้นก็ปกติดี ถ้าเช่นนั้นก็คงเป็นเพราะความรู้สึกระแวงของน้า Sullivan ไปเองก็อาจเป็นได้ครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 17:41:17 »
แต่...ผมสงสัยว่า แอคชั่นกำลังดี แต่ทำไมแซดเดิ้ลถึงจม ปกติมันควรโผล่มา 2-3มิล แซดเดิ้ลยิ่งต่ำเสียงยิ่งบาง ลองตั้งขันคอให้ตรง เช็คความสูงของนัทที่เฟร็ตหนึ่ง สายควรสูงจากเฟร็ตประมาณ 1มิล แล้วดูแอคชั่นลดลงกว่าเดิมหรือปล่าว ถ้าลดลงก็ค่อยเพิ่มความสูงของแซดเดิ้ล ถ้าไม่ได้ แสดงว่าคออาจจะยก หรือท้องอาจจะป่อง หรือไม่ก็ลดขนาดสายลงซัก 1เบอร์   

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 17:58:38 »
ถ้าเป็นได้ ลองถ่ายรูปมาให้ดูกันก็จะพิจารณาได้ดียิ่งขึ้นนะครับ
ไม่เช่นนั้นก็คงต้องคาดคะเนไว้เป็นเบื้องต้น ซึ่งก็อาจจะไม่ได้การพิจารณาแก้ปัญหาที่ถูกต้องก็เป็นได้ครับ

ป.ล. ข้อสันนิษฐานของน้า samaklen และน้า AMNAJ2513 เป็นเหตุ-เป็นผลที่น่าพิจารณานะครับ

น้า Sullivan อาจลองเอาสันไม้บรรทัดยาวๆ วางทาบตั้งแต่คอให้มาถึงแซดเดิ้ลดูก็ได้ครับ
       ถ้าไม้บรรทัดนั้นมุดต่ำลงมาชนกลางแซดเดิ้ลก็แสดงว่ามีปัญหาที่ต้องพิจารณาครับ

khoondone

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 21:35:54 »
พอมาถึงตรงนี้ การปาดบริดจ์ช่วยได้ไหมครับ
ผมก็เจอปัญหานี้ในบางตัวเหมือนกันแต่ผมใช้เซาะร่องบริดจ์เอาให้มีองศาขึ้นมาหน่อย
แต่ผมคนนึงครับที่ซีเรียสเรื่อง action เป็นอย่างมาก กีตาร์เสียงดี แต่ action ไม่ดีผมจำหน่ายออกหมด
กีตาร์ผม set up เองทุกตัว สาย 6 เฟรต 12 ของผมต้องไม่เกิน 2.3 มม.(บางตัวได้ถึง 2.0 มม.) แล้วไม่ buzz

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 22:06:45 »
ถ้าขัด sadle จนเกือบจมลงไปในร่องบริดจ์ แต่แอ็คชั่นยังสูงอยู่ ถ้าเป็นกีต้าร์ของผมเอง จะเลือกทำอยู่ 2 อย่าง
1. ส่งให้ช่างแก้ปัญหาด้วยการ ปาดบริดจ์ เซาะร่อง ให้แซ็ดเดิ้ลโผล่ขึ้นมาอย่างน้อย 2-3 มิล. เพื่อความสมดุล
2. ถ้าซีเรียสมากอาจให้ช่างเปลี่ยนบริดจ์ใหม่ เซ็ทแอ็คชั่นประมาณ 2.5 -2.6 เพื่อให้เล่นง่ายขึ้น เสียงก็ยังคำรามอยู่ 

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 22:10:20 »
ถ้ากีต้าร์ราคาไม่แพง หรือเป็นกีต้าร์เก่าไม่อยากทิ้ง การปาดบริดจ์ก็เป็นเรื่องที่น่าทำครับ ดีกว่าทิ้ง การเซาะร่องก็ช่วยให้เสียงหนา คมชัดขึ้น สำหรับกีต้าร์ที่ชอบแอคชั่นต่ำ แซดเดิ้ลเตี้ย ส่วนตัวผมก็ชอบแอคชั่นต่ำ เล่นง่ายสบายมือมากกว่ากีต้าร์เสียงดีแต่แอคชั่นสูงครับ

Sullivan

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 21:03:50 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ตอนนี้ผมได้ถ่ายรูปไว้ให้พิจารณากันแล้วครับ(ขออภัยที่กล้องไม่ชัดครับ เป็นกล้องมือถือ) จากที่ลองวัด saddle สูงประมาณ 6 มิล ครับผม วัดตอนใส่ saddle สูงเกือบ 2 มิลครับ ผมว่ามัน

แปลกๆมากเลยอ่ะครับ action ก็ไม่ได้ต่ำมากจนเกินไป แต่ saddle ต่ำลงไปมากๆจริง

หากทันใดต้องการรูปส่วนไหนเพิ่มเติมบอกนะครับ ขอบคุณมากครับ :'(

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 21:53:32 »
ผมดูจากสองรูปบนแล้ว ผมว่าก็ไม่ได้จะยุบเข้าไปในบริดจ์นะครับ
เพียงแต่ว่าต่ำลงบ้างเท่านั้นครับ

ป.ล. ลองเอาไม้บรรทัดยาวๆ ทาบดูตามที่ผมได้เรียนไว้ข้างต้นก็ได้ครับ

Sullivan

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 22:14:45 »
ผมดูจากสองรูปบนแล้ว ผมว่าก็ไม่ได้จะยุบเข้าไปในบริดจ์นะครับ
เพียงแต่ว่าต่ำลงบ้างเท่านั้นครับ

ป.ล. ลองเอาไม้บรรทัดยาวๆ ทาบดูตามที่ผมได้เรียนไว้ข้างต้นก็ได้ครับ

รับทราบครับผม แต่สอบถามหน่อยครับ ว่า saddle ต่ำขนาดนี้มันก็ยังปกติเหรอครับ

ผมได้ลองเทียบ veelah ของเพื่อนผมครับ action นี่พอๆกันเลยครับ แต่ saddle เพื่อนผมแทบจะไม่ได้ขัดเลยครับ เลยไม่รู้ว่ามันปกติหรือผิดปกติ

ปล. ก็อย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับ พอดีมือใหม่ครับ ขอขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับผม :)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 08:54:24 »
ถ้า bolt on ผมว่าทำ neck reset ไปเลย
แต่ใช้ไม้บรรทัดยาว ๆ ทาบดูหรือยังครับ ว่ามุมมันมุดลงใต้ saddle หรือเปล่า
ถ้าเป็น set neck ก็ถอดออกลำบากหน่อย
แต่เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุด ถ้าปาดบริดไปแล้ว เกิดเจออีกครั้ง จะไม่มีที่ปาดแล้วครับ
ถ้าในกรณีแบบ spanish heel แบบสายเอ็น
ทำ neck reset ไม่ได้ ค่อยมาคิดเรื่องปาดบริด
แต่ทั้งนี้เช็คด้วยว่า ไม้หน้ามันปูดขึ้นเพราะความชื้นด้วยหรือเปล่า