Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งเลยครับ เอากีตาร์ไปให้ร้าน MC เปลี่ยนสายให้ กีตาร์เป็นรอยมา 4 แผล  (อ่าน 27654 ครั้ง)

TOM+

• member

ของผมเพิ่งซื้อ ก็โดนเลยเหมือนกัน เล่นเสร็จลืมเก็บเผลอหลับนกไปแป๊ปนึง หลานมาเล่นแถว แท่นอ่านโน๊ตล้มฟาด จิกเข้าเนื้อเลย

เสียใจด้วยครับน้า tee_wichai ที่กีตาร์เป็นรอย
หลานคนนี้ โตขึ้น จับหัดเล่นกีตาร์ด้วยกีตาร์ตัวนี้ซะเลยครับ
แกคงทำสัญญลักษณ์เครื่องหมายไว้น่ะครับ ว่าตัวนี้ หนูจองนะ 555

TOM+

• member
วันนี้เมื่อตอนค่ำ ผมเอากีตาร์เข้าไปที่ร้านแล้วครับ
ทีแรกน้องคนที่เปลี่ยนสายให้ก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าแผลเกิดจากที่เค้าทำหรือเปล่า
แต่คุยไปคุยมา สุดท้ายก็ตกลงจะส่งซ่อมให้ โดยขัดไม้หน้าทั้งแผ่นแล้วลงแล็คเกอร์ใหม่
ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

ทีแรกผมก็ทิ้งกีตาร์ไว้ให้ส่งซ่อมครับ
แต่พอมานั่งทานอาหารเย็นในเซ็นทรัลพลาซ่า แล้วคิดไปคิดมาว่าส่งกีตาร์ไปซ่อม ไม่มีกีตาร์เล่น ซ้อม ตั้งเกือบ 2 เดือน
เพิ่งเริ่มเรียนไปด้วย จะเอากีตาร์โฟล์คมาซ้อม มันก็ไม่เหมือนคลาสสิค
แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

ก็เลยเดินกลับไปที่ร้าน ขอกีตาร์คืน บอกว่าไม่ซ่อมแล้วครับ
เก็บเอารอยแผลไว้เป็นบทเรียน ว่ากีตาร์เรา เราทำเองดีที่สุดครับ
ผมเห็นใจน้า TOM+ มากครับ
แต่ผมว่าว่าการตัดสินใจของน้า TOM+ นั้นถูกต้้องแล้วครับ ถ้าต้องเทียบกับการไปขัดไม้หน้าใหม่ ซึ่งถ้าเป็นผมเองก็คงไม่ทำ
สำหรับคลาสสิคตัวนี้ เราก็ดูแลเค้าให้ดีต่อไปครับ เพราะผมเชื่อว่า "เสียง" ของกีต้าร์ตัวนี้เป็นความชอบส่วนหนึ่งของน้า TOM+ ใช่ไหมครับ
ความจริงแล้ว Music Collection ก็มีพนักงานที่มีฝีมือนะครับ ยกตัวอย่างเช่น "น้าเอก" ซึ่งปัจจุบันอยู่ที่สาขาบางกะปินั้น เชื่อถือได้เลยครับ

ขออนุญาตเรียนน้า TOM+ ให้ลองหัดเปลี่ยนสายเอง ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้นั้นดีที่สุดครับ
หรือไม่ก็ต้องให้อยู่ในความดูแลของช่างที่เรารู้จักและเชื่อถือครับ

ขอบคุณครับน้า nhoy ที่มาช่วยยืนยันให้สบายใจมากขึ้นครับว่าผมตัดสินใจถูกต้อง
วันนี้กลับมาก็มานั่งเล่นีตาร์ มีความสุขดีครับ เสียงจากสายที่เปลี่ยนมาใหม่ก็เพราะกว่าสายเดิม
ก็ต้องดูแลเค้าอย่างดีต่อไปครับ

สำหรับ "น้าเอก" ผมโชคดีได้รู้จักเหมือนกันครับ กีตาร์ Taylor 414ce ของผม ก็ได้น้าเอกนี่แหละครับ ช่วยแนะนำ และซื้อจากแกตั้งแต่ตอนอยู่ที่สาขาเอสพลานาด  หลังๆมีอะไรโทรไปขอคำปรึกษาก็ได้ข้อแนะนำดีๆครับ
วันนี้หลังจากที่คิดว่าจะไม่ซ่อมกีตาร์ ผมก็โทรไปปรึกษาน้าเอก ซึ่งแกก็เห็นด้วยครับ

TOM+

• member
.......ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

...... แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

ก็เลยเดินกลับไปที่ร้าน ขอกีตาร์คืน บอกว่าไม่ซ่อมแล้วครับ
เก็บเอารอยแผลไว้เป็นบทเรียน ว่ากีตาร์เรา เราทำเองดีที่สุดครับ
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ที่เจอเหตุการณ์เช่นนี้
-  ถ้าเป็นกีต้าร์ของผม ก็ไม่ส่งซ่อมครับ ซ่อมส่วนน้อย แต่เสียส่วนใหญ่ เสียงอาจไม่เหมือนเดิม
-  ถ้าส่งซ่อมทำสีใหม่ ( ไนโตร หรือ โพลิเทน ) ได้ความสวยกลับมาเหมือนเดิม เสียงอาจดร็อป หรือดีขึ้น +- 5-10%
-  ค่าทำสีไม้หน้าใหม่ อยู่ระหว่าง 4 -6 พันบาท

ขอบคุณครับน้าวัฒน์ :)

Cinderella

• member

จุดที่4นี้ไม่ใช้จากจากไนล่อนแน่นอน ถ้าดูจากภาพ มันใกล้สายที่1 ซึ่งเป็นสายเอ็น
และลักษณะมันบุ๋มลงไปลึกระดับหนึ่ง ไม่แน่ใจว่ากินเข้าเนื้อไม้รึเปล่า แต่แล็กเกอร์บุบลงไปเกินกว่าสายกีต้าร์จะทำได้
สายไนล่อนแข็งๆอย่างสาย6ก็ไม่น่าทำได้ขนาดนี้ครับ ผมว่ามันเกิดขึ้นยากนะโอกาสที่จะทำให้สายมันทำกะกีต้าร์แบบนี้ได้
แต่ไม่ว่าเหตุใด มันเป็นอุทาหรณ์ที่ดีเลยครับ ตรงจุดนี้คงต้องลองคุยกับน้านิ้งศัลยกรรมกีต้าร์ดู
แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็แล้วแต่

อื้อหืออออออ!! อ่านแล้ว ผมนี่ขึ้นเลยครับ >//<!!!! (ขอภาษาวิบัติแพพ คิคิ)

1. ผมไม่ได้ตาบอดครับ นั่นสาย 1 ครับ  สายกีตาร์คลาสสิก "สายเอ็น" ภาษาอังกฤษเรียก "Nylon" นะครับ ไม่ได้เรียก End-string
ขออณุญาติแนะนำให้หาอ่านความรู้เพิ่มเติมนะครับก่อนมาคุย แถมลิงค์ http://en.wikipedia.org/wiki/Classical_guitar_strings

2. สาย 6 เป็น Fine Nylon คือสายเอ็นที่เอามาพันด้วย silver plated bronze หรือ copper wire แล้วแต่นี่ห้อสาย
แกนในมันจะบางกว่า 3 สายล่าง ทำให้สังเกตุว่า สายคลาสสิก สาย 4 จะขาดง่ายที่สุด เพราะแกนมันบางสุด!

3. "ก็ไม่น่าทำได้" ลองทำดูสิครับ อิอิ ครั้งเดียว จำเลย :D

4. ผมเรียน Forensic science มา มีใบรับรอง ผมดูแผลได้หมด ทั้งในคดีทั่วไป การเก็บพิสูจน์หลักฐาน หรือแผลบนศพ ดูได้
 ดูจากลักษณะรอย มีแรงดันชัดเจน จะเห็นเลยว่ามีรอยครูดออกไปทาง Distal จาก Initial pressure point ครับ
แสดงว่า เป็นรอยที่เกิดจากทาง บริดจ์ แล้วดันออกไปทางก้นกีตาร์แน่นอน แต่จากอะไร ดูจากองค์ประกอบแล้ว
หากเป็นอุปกรณือื่นๆ equipment ต่างๆ ไม่น่าจะมาจุดนี้ได้ เป็นมุมอับ น่าะเกิดจากรอยจากสาย ที่โดนกันบ่อยๆครับ

Cinderella

• member
ขออนุญาตถามน้าCinderellaไว้เป็นความรู้ครับ
คืออย่างนี้เวลาเปลี่ยนสาย เราควรหากระดาษแข็งหรือกระดาษหนังสือพิมพ์พับสัก3-4ชั้น เอามารองบริเวณช่วงใต้บริดจ์ แบบว่าเผื่อไว้กันพลาดใช่ไหมครับ?

กีตาร์ผมคลาสสิก เป็นรอยเยอะมาก จนไม่ได้ทำแล้ว
แต่ความจิง ถ้าเอากระดาษมารองได้จะดีมากครับ พับ 3-4 ชั้นอาจจะหนาไป อาจจเปลี่ยนสายลำบาก

ผมว่าเอากระดาษธรรมดาไม่พับหรือ พับ2 ชั้นมารองนิดนุงก้ดีแล้วครับ แต่อันนี้แล้วแต่ถนัดแหละ แต่กระดาษแข็งมาวางก็พอนะ > <
หรือแค่ตอนจะดันถอนสายตรงขั่วอ่ะครับ ค่อยๆทำ ระวังสายมันครูดกีตาร์ เพราะมันแบบคมนะ
Nylon นี่ เหนียว แข็งเลยทีเดียว กินพวก Satin หรือ แลกเกอร์บางๆได้ ถ้าไม่ระวัง

ผมว่าแค่ระวัง ยังไงก็ไม่เกิดแล้ว ถ้าร้านทำ บางทีก็ทำแบบเรื่อยๆ ไม่ได้สนใจ ไม่ใช่ไม่ใส่ใจนะ แต่แบบไมไ่ด้ระวังมาก
ถ้าเป็นเราทำเอง มักพลาดจากความไม่รุ้ หรือขาดประสบการณ์ แต่เราจะระมัดระวังกว่าแน่ๆ

แล้วก้อีกอย่างที่สำคัญ สายกีตาร์คลาสสิก ตรงปลาย ที่มันยื่นเกิน bridge ออกมาเยอะๆๆๆๆ
แนะนำให้ตัดสั้นๆนะครับ เพราะเวลามันวางแนบกัน Top wood แล้วเราไปเลื่อนมัน
เป็นรอยแมวข่วนแน่ๆ 100% กินเนื้อแน่ไหนอันนี้ไม่รู้ พอนึกออกไหมครับ
สายที่มันแนบกับ Body ถ้ามันแบบเลื่อน มันก้จะครูดไปด้วย

เช่นเดียวกับการเปลี่ยน Acoustic steel string guitar
เวลาถอน PIN แนะนำให้เอา ผ้ามาหุ้ม Pin ก่อนใช้คีม ไม่งั้นจะถลอก แน่ๆๆๆ
แล้วก็ ระวังคีม(เป็นเหล็ก) ขูด bridge หรือ ไม้หน้าด้วยครับ

Cinderella

• member
วันนี้เมื่อตอนค่ำ ผมเอากีตาร์เข้าไปที่ร้านแล้วครับ
ทีแรกน้องคนที่เปลี่ยนสายให้ก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าแผลเกิดจากที่เค้าทำหรือเปล่า
แต่คุยไปคุยมา สุดท้ายก็ตกลงจะส่งซ่อมให้ โดยขัดไม้หน้าทั้งแผ่นแล้วลงแล็คเกอร์ใหม่
ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

ทีแรกผมก็ทิ้งกีตาร์ไว้ให้ส่งซ่อมครับ
แต่พอมานั่งทานอาหารเย็นในเซ็นทรัลพลาซ่า แล้วคิดไปคิดมาว่าส่งกีตาร์ไปซ่อม ไม่มีกีตาร์เล่น ซ้อม ตั้งเกือบ 2 เดือน
เพิ่งเริ่มเรียนไปด้วย จะเอากีตาร์โฟล์คมาซ้อม มันก็ไม่เหมือนคลาสสิค
แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

เหมือนมีเคลือบ Gloss บางๆอยุ่แล้วปะคับ? ดูแล้วไมไ่ด้กินเนื้อมาก
แต่ผมว่าทางออกนี้ดีที่สุด ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับน้า TOM+
แต่อย่างน้อยก็จะได้กีตาร์กลับมาสวยงามนะครับ โชคดีจริงๆ ยินดีด้วย นะครับ :D

คิดว่าน่าจะชดเชยด้วยวิธีดังนีึ้
1. เอาไปแต่งรอยให้ อาจจะไม่หายหมด แต่ก็น่าจะได้แลคเกอร์เรียบเสมอกัน
2. จ่ายเป็นค่าเสียหายชดเชยให้ ตามแต่ตกลงกัน เช่นเงิน, โปรโมชั่น , ฯลฯ
ทำแผ่นรองกันรอยเวลาเปลี่ยนสายก็ดีครับถ้ายังไม่ชำนาญ ใช้แผ่นฟิล์ม หรือแผ่นใสเสนอผลงานก็ได้
เจาะฉลุให้เป็นช่องบริดจ์และวางทาบเวลาเปลี่ยนสาย
ขนาดชำนาญ ยังต้องเปลี่ยนด้วยความใจเย็นครับ
หรือจะใช้แบบผมก็ได้ ติด pick guard ใสกันรอยไว้ตรงไม้หน้าติดกับบริดด้านล่าง กันสายดีดใส่
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มีรอยแล้วจะได้ไม่คิดมาก เล่นไม่ต้องระวังมากเท่าเดิม น่าจะสนุกกับการเล่นมากขึ้นครับ

เรียนน้า samaklen

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับน้า ขอบคุณที่แบ่งปันครับ :D

tee_wichai

• member
แก้ ตำหนิ พวกนี้ มีร้านไหน เก่ง ๆ บ้างมั้ยครับ ใน กรุงเทพ ที่ทำแล้ว คุณภาพของกีต้า กระทบน้อยมากสุดนะครับ เคยถามช่างนิด ช่างนิด เค้าไม่ค่อยได้ทำจุดเล็ก ๆ

TOM+

• member

ดูจากลักษณะรอย มีแรงดันชัดเจน จะเห็นเลยว่ามีรอยครูดออกไปทาง Distal จาก Initial pressure point ครับ
แสดงว่า เป็นรอยที่เกิดจากทาง บริดจ์ แล้วดันออกไปทางก้นกีตาร์แน่นอน แต่จากอะไร ดูจากองค์ประกอบแล้ว
หากเป็นอุปกรณือื่นๆ equipment ต่างๆ ไม่น่าจะมาจุดนี้ได้ เป็นมุมอับ น่าะเกิดจากรอยจากสาย ที่โดนกันบ่อยๆครับ

ขอบคุณน้า Cinderella ครับ
ที่มายืนยันหลักฐานชัดเจนว่าเกิดจากการเปลี่ยนสายแล้วโดนสายเอ็นทำให้เป็นรอย

เพราะเมื่อวาน ที่ร้าน Music Collection ตอนแรกเค้าก็บ่ายเบี่ยงครับ ว่าไม่รู้ว่ารอยนี้มาจากไหน ใช่เค้าทำรึป่าว

แหม ถ้าได้คอมเมนท์ของน้า Cinderella อย่างนี้ก่อนไปร้าน ผมคงไม่ต้องคุยกับเค้านาน
ลอกคำพูดน้า cinderella ไปอธิบายเค้าได้เลย
กีตาร์ผมเพิ่งซื้อมาเดือนนึง เอาไปเปลี่ยนสายครั้งแรก เพราะฉะนั้นรอยก็ต้องมาจากการเปลี่ยนสายของร้านนี่แหละครับ
จำนนด้วยหลักฐาน 555

Cinderella

• member

ขอบคุณน้า Cinderella ครับ
ที่มายืนยันหลักฐานชัดเจนว่าเกิดจากการเปลี่ยนสายแล้วโดนสายเอ็นทำให้เป็นรอย

เพราะเมื่อวาน ที่ร้าน Music Collection ตอนแรกเค้าก็บ่ายเบี่ยงครับ ว่าไม่รู้ว่ารอยนี้มาจากไหน ใช่เค้าทำรึป่าว

แหม ถ้าได้คอมเมนท์ของน้า Cinderella อย่างนี้ก่อนไปร้าน ผมคงไม่ต้องคุยกับเค้านาน
ลอกคำพูดน้า cinderella ไปอธิบายเค้าได้เลย
กีตาร์ผมเพิ่งซื้อมาเดือนนึง เอาไปเปลี่ยนสายครั้งแรก เพราะฉะนั้นรอยก็ต้องมาจากการเปลี่ยนสายของร้านนี่แหละครับ
จำนนด้วยหลักฐาน 555

มันก้เปนการสันนิฐานอย่างใช้เหตุผลครับ
ถ้ามีรูปถ่ายตรง bridge ก่อนไปร้านดูความยาวของปลายสายที่เกินมา
ถ้าวัดแล้วอยุ่ใน range จริงยืนยันได้ เกือบ100%ครับ
100% คือ มีวิดีโออัดว่าร้านทำ

จุดที่เริ่มครูด มันจะเปนถากๆไม่ชัดก่อน พอมันสุดสาย มันเลยเปนชัด
หรือเป็นลักษนะของ poor to well circumscribed border
พวกนี้อธิบายได้หมดทางฟิสิกจริงๆนะ อย่างปืน รูเข้าเล็กรูออกใหญ่ก็อธิบายได้
แน่ๆเลย คือเปนรอยลาก เพราะแรงกระทำต่อแต่ละจุดไม่เท่ากันในรอยที่4
+ ถ้าเปนของมีคม ขอบจะชัด ถ้าโดนกระแทก รอบๆต้องมีรอยยุบ
บอกได้หมดจริงๆ   แต่รอยอื่นดูไม่ชัด มีรอยนี้ซูม เลยบอกได้

Auponata

• member
  • OR'Solid
 :o :o :o :o โฮ้.....อย่างนี้ทางร้านต้องรับผิดชอบเต็มๆ  :-X :-X :-X :-X
facebook:or ponata

Mr.Hotfret

• member

จุดที่4นี้ไม่ใช้จากจากไนล่อนแน่นอน ถ้าดูจากภาพ มันใกล้สายที่1 ซึ่งเป็นสายเอ็น
และลักษณะมันบุ๋มลงไปลึกระดับหนึ่ง ไม่แน่ใจว่ากินเข้าเนื้อไม้รึเปล่า แต่แล็กเกอร์บุบลงไปเกินกว่าสายกีต้าร์จะทำได้
สายไนล่อนแข็งๆอย่างสาย6ก็ไม่น่าทำได้ขนาดนี้ครับ ผมว่ามันเกิดขึ้นยากนะโอกาสที่จะทำให้สายมันทำกะกีต้าร์แบบนี้ได้
แต่ไม่ว่าเหตุใด มันเป็นอุทาหรณ์ที่ดีเลยครับ ตรงจุดนี้คงต้องลองคุยกับน้านิ้งศัลยกรรมกีต้าร์ดู
แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็แล้วแต่

อื้อหืออออออ!! อ่านแล้ว ผมนี่ขึ้นเลยครับ >//<!!!! (ขอภาษาวิบัติแพพ คิคิ)

1. ผมไม่ได้ตาบอดครับ นั่นสาย 1 ครับ  สายกีตาร์คลาสสิก "สายเอ็น" ภาษาอังกฤษเรียก "Nylon" นะครับ ไม่ได้เรียก End-string
ขออณุญาติแนะนำให้หาอ่านความรู้เพิ่มเติมนะครับก่อนมาคุย แถมลิงค์ http://en.wikipedia.org/wiki/Classical_guitar_strings

2. สาย 6 เป็น Fine Nylon คือสายเอ็นที่เอามาพันด้วย silver plated bronze หรือ copper wire แล้วแต่นี่ห้อสาย
แกนในมันจะบางกว่า 3 สายล่าง ทำให้สังเกตุว่า สายคลาสสิก สาย 4 จะขาดง่ายที่สุด เพราะแกนมันบางสุด!

3. "ก็ไม่น่าทำได้" ลองทำดูสิครับ อิอิ ครั้งเดียว จำเลย :D

4. ผมเรียน Forensic science มา มีใบรับรอง ผมดูแผลได้หมด ทั้งในคดีทั่วไป การเก็บพิสูจน์หลักฐาน หรือแผลบนศพ ดูได้
ผมนี่ก็ขึ้นเหมือนกันครับ เปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคเองตลอดไม่เคยเอาอะไรไปรองใต้บริจยังไม่เคยเป็นเลย
เมื่อกี้ลองจับปลายสาย1จิ้มๆๆกีต้าร์ตัวเองดูบริเวณดังกล่าวแล้ว ขนาดรอยยังไม่มีเลยครับ
ข้อสันนิษฐานมันได้หลายแบบครับใครจะเอาหลักการอะไรมาอ้างก็ดูมีเหตุผลครับ
แต่เมื่อผมลองแล้วๆมันไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ น้าช่วยลองหน่อยสิผมอยากรู้

raethong

• member
 >:( >:(

ส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็นต้องวิเคราะห์ว่า เป็นรอยะไร เกิดได้ยังไง รู้แค่ว่ามันเกิดมาเเล้วก็พอ
                                      ส่วนคำถามที่อยากทราบคือ การเปลี่ยนสายเป็นบริการที่ทางร้านจัดให้ฟรี หรือคิดค่าบริการ
                      ถ้าเขาช่วยเปลี่ยนให้ฟรีๆเรายินดีให้เปลี่ยนก็คงต้องให้อภัยในความเสียหายที่เกิดขึ้น ได้เเต่รู้สึกเสียใจเท่านั้นครับ
                                      ในทางตรงกันข้าม ถ้ามีค่าบริการ หรือรวมค่าบริการในราคาสินค้าเเล้ว ทางร้านก็ควรเเสดงความรับผิดชอบตามสมควร

:) :) ความเห็นส่วนตัวนี้ผิดถูกประการใด ไม่ถูกใจใคร ผมขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

samaklen

• member
รอยที่ลงลึกถึงเนื้อไม้ คงใช้ผงไม้ผสมกาว อัดลงไป ปรับให้เรียบ แล้วก็ทำแลคเกอร์บริเวณนั้นใหม่
แต่ส่วนใหญ่ จะมีรอยต่อของแลคเกอร์ที่ทำใหม่กับเก่าบ้าง เนียนไม่เนียนอยู่ที่ช่างอีกที
ส่วนรอยที่ไม่ยุบมาก น่าจะแต้มด้วยแลคเกอร์เติมลงในรอยยุบ แล้วขัดให้เรียบ
ผมว่า ให้ทางร้านชดใช้ในรูปแบบไหน ก็ตกลงกันอีกทีแบบที่บอกไป
แล้วก็ไม่ต้องไปแก้ไข เล่นให้สบายใจดีกว่าครับ
เพราะจะช้าจะเร็ว ถ้าเล่นบ่อย ๆ ก็ต้องมีรอยอยู่ดี ไม่คิดมาก ไม่กลุ้มใจด้วย

raethong

• member

เล่นให้สบายใจดีกว่าครับ
เพราะจะช้าจะเร็ว ถ้าเล่นบ่อย ๆ ก็ต้องมีรอยอยู่ดี ไม่คิดมาก ไม่กลุ้มใจด้วย

:) ชอบคำพูดนี้มากครับ  :)

Cinderella

• member
ผมนี่ก็ขึ้นเหมือนกันครับ เปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคเองตลอดไม่เคยเอาอะไรไปรองใต้บริจยังไม่เคยเป็นเลย
เมื่อกี้ลองจับปลายสาย1จิ้มๆๆกีต้าร์ตัวเองดูบริเวณดังกล่าวแล้ว ขนาดรอยยังไม่มีเลยครับ
ข้อสันนิษฐานมันได้หลายแบบครับใครจะเอาหลักการอะไรมาอ้างก็ดูมีเหตุผลครับ
แต่เมื่อผมลองแล้วๆมันไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ น้าช่วยลองหน่อยสิผมอยากรู้

อิอิ อ่านแล้วผมนั่งหัวเราะเลยแหละ ขอบคุณที่ทำให้ผมขำนะ 55
ผมจะไม่คิดอะไรแล้วละกัน ไม่มีเหตุผลต้องคุยกับคนที่ไม่ต้องการรับฟัง

แต่ลองคิดนะ...
ถ้าจิ้มสายที่ไม้เเล้วเกิดรอย 1-2ซมได้ ผมว่ากระโดด1ทีก็บินไปดวงจันทร์ได้ครับ
Common sense มาก แค่นี้ยังคิดไม่ได้ เอาเหอะนะ
1 pressure point ด้วยแรงมือ + เจตนาแค่ลองเฉยๆ..
ผมจะไม่เถียงเเล้ว.. เหตุผล น่าจะรุ้ทำไม นะ เอาเหอะๆ

เพราะผมก้บอกว่า ผมเคยทำเองเป็นมาเเล้ว โดนอุบัติเหตุ มันเกิดแล้วกับผม
คุนจะเชื่อ รึไม่เชื่อก้แล้วกันนะ staff ของ taylor จะบอกเสมอ เวลาเปลี่ยนสาย
ไม่ว่าจะแบบมดๆ ให้ระวังสายข้วนกีตาร เพราะมันเกิดได้
ไม่ต้องหาไรรองหรอก แค่ระวังตอนเปลี่ยนก้โอแล้วคับ
เด่วไว้มาอัพรูปให้ตอนนี้ผมอยุ่ รพช ต่างจังหวัดคับ รักษาคนไข้
ไม่ได้มานั่งไล่บอกคนนุ้นคนนี้ผิดแบบคุณ ที่ไม่มีทฤษฏีใดๆ สักแต่เถียง
ไม่เชื่อ ก้ไม่ต้องเชื่อ แต่อย่า!! มาหักล้าง คคห คนอื่นนะจ้ะ
แล้วเอาตรรกะ แปลกๆมาใช้ทดลอง.. แรงที่คุณจิ้ม apply force เท่าไหร่
มันเทียบเท่าแรง recoil สายไหมครัซ คำนวน สูตรเป็นป่าว?
ไม่มี drag force จะเกิด groove pattern ไหมคับ?

เอาจิงๆ ผมไม่ได้บอกเลยว่ามันเกิดง่าย ปกติมะนก้แค่เปนรอย
แต่มันเกิดได้ แต่ที่ดีสุดคือไม่อยากให้เกิดเลย สงสารกีตาร

คุณเองยังไม่รุ้ด้วยซ้ำว่า สายเอ็น กะ สายไนล่อนคืออะไร แบบ เพลียอะ :<
เอาเหอะ ไม่เถียงๆ พูดไปไีร้ประโยชน
เอาเป็นว่า MC ชดเชยให้ จขกท. จขกท กำลังจะมีค.สุข
อย่าให้ บรรยากาศแย่มากกว่านี้นะ คิคิคิ :>

ถ้า mc ไม่คิดว่าเปนความผิดเขา เขาไม่ชดเชยให้หรอกคับ มันมีมูล

Mr.Hotfret

• member

อิอิ อ่านแล้วผมนั่งหัวเราะเลยแหละ ขอบคุณที่ทำให้ผมขำนะ 55
ผมจะไม่คิดอะไรแล้วละกัน ไม่มีเหตุผลต้องคุยกับคนที่ไม่ต้องการรับฟัง

แต่ลองคิดนะ...
ถ้าจิ้มสายที่ไม้เเล้วเกิดรอย 1-2ซมได้ ผมว่ากระโดด1ทีก็บินไปดวงจันทร์ได้ครับ
Common sense มาก แค่นี้ยังคิดไม่ได้ เอาเหอะนะ
1 pressure point ด้วยแรงมือ + เจตนาแค่ลองเฉยๆ..
ผมจะไม่เถียงเเล้ว.. เหตุผล น่าจะรุ้ทำไม นะ เอาเหอะๆ

เพราะผมก้บอกว่า ผมเคยทำเองเป็นมาเเล้ว โดนอุบัติเหตุ มันเกิดแล้วกับผม
คุนจะเชื่อ รึไม่เชื่อก้แล้วกันนะ staff ของ taylor จะบอกเสมอ เวลาเปลี่ยนสาย
ไม่ว่าจะแบบมดๆ ให้ระวังสายข้วนกีตาร เพราะมันเกิดได้
ไม่ต้องหาไรรองหรอก แค่ระวังตอนเปลี่ยนก้โอแล้วคับ
เด่วไว้มาอัพรูปให้ตอนนี้ผมอยุ่ รพช ต่างจังหวัดคับ รักษาคนไข้
ไม่ได้มานั่งไล่บอกคนนุ้นคนนี้ผิดแบบคุณ ที่ไม่มีทฤษฏีใดๆ สักแต่เถียง
ไม่เชื่อ ก้ไม่ต้องเชื่อ แต่อย่า!! มาหักล้าง คคห คนอื่นนะจ้ะ
แล้วเอาตรรกะ แปลกๆมาใช้ทดลอง.. แรงที่คุณจิ้ม apply force เท่าไหร่
มันเทียบเท่าแรง recoil สายไหมครัซ คำนวน สูตรเป็นป่าว?
ไม่มี drag force จะเกิด groove pattern ไหมคับ?

เอาจิงๆ ผมไม่ได้บอกเลยว่ามันเกิดง่าย ปกติมะนก้แค่เปนรอย
แต่มันเกิดได้ แต่ที่ดีสุดคือไม่อยากให้เกิดเลย สงสารกีตาร

คุณเองยังไม่รุ้ด้วยซ้ำว่า สายเอ็น กะ สายไนล่อนคืออะไร แบบ เพลียอะ :<
เอาเหอะ ไม่เถียงๆ พูดไปไีร้ประโยชน
เอาเป็นว่า MC ชดเชยให้ จขกท. จขกท กำลังจะมีค.สุข
อย่าให้ บรรยากาศแย่มากกว่านี้นะ คิคิคิ :>

ถ้า mc ไม่คิดว่าเปนความผิดเขา เขาไม่ชดเชยให้หรอกคับ มันมีมูล

คนที่ต้องขำคือผมมากกว่ามั้งครับ ผมก็ตอบของผมอยู่ดีซึ่งมันขัดแย้งกับความคิดคุณ
แล้วคุณมาของขึ้นอะไรของคุณก่อนล่ะครับ ยอมรับความเห็นต่างไม่ได้ขนาดนั้นเลย เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลรึไง?
แล้วมาเบี่ยงประเด็นเรื่องชื่อเรียกทำไมล่ะครับ เรียกสายเอ็นถามหน่อยผิดขนาดนั้นเลยเหรอ
โอเคว่าถ้าผมเรียกสาย1-3ว่าสายเอ็นก็ไม่ควรเรียกสาย4-6สายไนล่อน ตรงนี้ผมพูดติดปากผิดถูกยังไงก็แล้วแต่
แต่คุณไม่รู้ล่ะสิว่าเมื่อก่อนเค้าเอาสายเอ็นจากสัตว์ เข้าใจมั้ยครับ "เอ็น"นี่หมายถึงเส้นเอ็นในภาษาไทยครับ อย่ามั่ว
เอ็นตกปลา เอ็นเย็บรองเท้า เอ็นแห อะไรต่างๆทุกวันนี้แม้ไม่ได้มาจากสัตว์ แต่มันยังเรียกติดปากคนไทยว่าสายเอ็น
ผมแทบจะไม่ได้ยินคนเรียก ไนล่อนตกปลา ไนล่อนเย็บรองเท้า ไนล่อนแห อันนี้แยกแยะหน่อย
แม้แต่กีต้าร์คลาสสิคสมัยก่อนคนก็เรียกเป็นกีต้าร์สายเอ็น นานๆจะมีคนเรียกกีต้าร์สายไนล่อน ซึ่งจะเรียกยังไงก็ช่าง
มันไม่ใช่ประเด็น ประเด็นที่ผมกับคุณเห็นต่างกันคือเรื่องสาย1มันทำรอยได้ขนาดนั้นหรือ ซึ่งผมบอกว่าไม่ได้เลย
เพราะผมเปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคเองตลอด เมื่อเช้าพอเห็นคอมเม้นต์ที่คุณของขึ้นแล้วบอกให้ผมลองดูกับกีต้าร์ผม
ซึ่งผมก็ลองแล้วว่ามันไม่มีแม้แต่รอย แล้วนึกถึงตอนตัวเองเปลี่ยนสายมันก็ไม่มีเหตุการณ์ที่จะสร้างโอกาสให้สายเอ็นไปกระทำกับกีต้าร์ขนาดนั้นได้ ลองมาอ่านสิ่งที่คุณพิมพ์แล้วสัมผัสได้ว่าเหมือนคุณไม่เคยเปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคเองเลยนี่หว่า
เพราะคุณพยายามจะกล่าวหลักการโน่นนี่ไปเรื่อย แต่ไม่เอาแบบเนื้อๆว่าขั้นตอนการใส่สาย แล้วสายมันไปโดนยังไง
การพยายามจะเอาเรื่องว่าคุณเอาอาชีพนั่นนี่มาอ้าง ผมว่ามันจะส่งผลเสียต่อวิชาชีพคุณนะ
เพราะผมเชื่อว่าคนที่ใส่สายกีต้าร์คลาสสิคเองมีเยอะ แต่ไม่อยากเถียงกับคุณ ถ้าผมรู้จักคุณเป็นการส่วนตัวผมก็คงเงียบไว้
เพราะลองนึกๆดู เริ่มจากสาย6 ไล่สายจากส่วนหัวกีต้าร์ลงมานำปลายสายลอดรูบริจ แล้ววกขึ้นไปรอดใต้สายเดิมจากขวาไปซ้าย แล้ววกลงมาในลักษณะเหมือนเป็นห่วงแล้วลอดเป็นเกลียวสัก3ทบกับสายที่บนบริจ เกลียวลงมาแล้วไล่ปลายไปทางขวาเพื่อให้สาย5ซึ่งเป็นสายต่อไปรัดปลายสาย6เพื่อที่จะไม่ให้ปลายสาย6หลุดไปเวลาจูนสาย6ให้ตึง เสร็จแล้วก็จัดการกับปลายสาย6ที่อยู่ส่วนหัวกีต้าร์ ก่อนหน้านั้นก็อาจจะดึงสายให้ตึงหน่อย เพื่อให้สายทางฝั่งบริจตึงตรงบริเวณห่วงนี่ล่ะสำคัญ เมื่อจูนสาย6ไปเรื่อยๆ ห่วงที่บริจก็จะแน่นเรื่อยๆ ซึ่งมันมีอุปสรรคบ้างต้อง บางทีสายก็หลุดที่บริจเนื่องจากจัดการสายตรงนั้นไม่ดี หรือตอนลอดสายเป็ยเกลียวทบๆนั้นจำนวนทบน้อยไป นี่ล่ะครับสิ่งที่คุณบอกผมว่าผมสักแต่เถียงไม่มีหลักการ แต่ผมก็อธิบายเป็นภาษาของผมเพราะผมได้ เพราะผมทำเป็นไงครับ ไม่ต้องไปหาก้อปจากเน็ตอะไรหรือไปพยายามหาคลิปช่าง Taylor มาตอบหรือเอาหลักการวิทยาศาสตร์มาแบบกลวงๆมาตอบโดยไม่ลงลึกถึงรายละเอียด และที่สำคัญนะครับ นี่คือเรื่องของกีต้าร์ครับ ไว้ให้น้า TOM+ ใส่สายกีต้าร์คลาสสิคเองเมื่อไหร่เดี๋ยวเค้าจะรู้ครับว่าเรื่องรอยสายใต้บริจนั้นยากมาก ถ้าจะมีก็ตอนใช้คีมหรืออะไรตัดปลายสายนี่ล่ะครับ ผมอาจไม่เก่งวิทยาศาสตร์ ผมจบแค่ป.ตรีของวทบ.ไม่ได้ต่อโท ไม่ได้เก่งฟิสิกส์ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมละลึกไว้เวลาคุยกับใครจะไม่พยายามโยงแนวคิดทางวิทยาศาสตร์อะไรเข้าไป เพราะตราบใดที่ได้ทดลองออกมาจริงๆรู้ผลแล้ว การคาดคะเนก่อนการทดลองโดยที่มูลเหตุมันยังน้อยมันเปล่าประโยชน์ครับ มันเข้าขั้นมโนไงครับ อายเค้า เป็นโคนันหรือนักสืบพันทิปรึเปล่าแบบนี้

เอาเป็นว่าถ้าไม่เชื่อผมเดี๋ยวเสาร์-อาทิตย์นี้ผมถ่ายคลิปการเปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคให้ดูนะครับ เดี๋ยวลองเอาสายฟาดใส่ดีดใส่ดู ตอนนี้ผมยังไม่เชื่อเลยว่าคุณเปลี่ยนสายกีต้าร์คลาสสิคเองได้ เพราะการดีดออกจากการขดตัวของสายกีต้าร์คลาสสิคมันก็เบามากไม่เท่าสายกีต้าร์โปร่ง

ปล.น้าๆท่านใดอย่าเพิ่งมองว่าผมก่อดราม่าเลยนะครับ หากลองย้อนกลับไปอ่านจะรู้ว่าน้าคนนี้เริ่มขึ้นกับผมก่อน ผมแค่โพสของผมเฉยๆซึ่งมันขัดแย้งกับน้าคนนี้ แต่นั้นมันก็คือการคิดต่างครับ แล้วต่อจากนั้นน้าคนนี้เค้าก็มาของขึ้นกับผม ผมก็ขึ้นบ้างก็เท่านั้นเอง นี่เป็นเรื่องของกีต้าร์ครับ ไม่ใช่วิชาการ

TOM+

• member
>:( >:(

ส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็นต้องวิเคราะห์ว่า เป็นรอยะไร เกิดได้ยังไง รู้แค่ว่ามันเกิดมาเเล้วก็พอ
                                      ส่วนคำถามที่อยากทราบคือ การเปลี่ยนสายเป็นบริการที่ทางร้านจัดให้ฟรี หรือคิดค่าบริการ
                      ถ้าเขาช่วยเปลี่ยนให้ฟรีๆเรายินดีให้เปลี่ยนก็คงต้องให้อภัยในความเสียหายที่เกิดขึ้น ได้เเต่รู้สึกเสียใจเท่านั้นครับ
                                      ในทางตรงกันข้าม ถ้ามีค่าบริการ หรือรวมค่าบริการในราคาสินค้าเเล้ว ทางร้านก็ควรเเสดงความรับผิดชอบตามสมควร

:) :) ความเห็นส่วนตัวนี้ผิดถูกประการใด ไม่ถูกใจใคร ผมขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

ทางร้านคิดค่าบริการเปลี่ยนสาย 100 บาทครับ

TOM+

• member
รอยที่ลงลึกถึงเนื้อไม้ คงใช้ผงไม้ผสมกาว อัดลงไป ปรับให้เรียบ แล้วก็ทำแลคเกอร์บริเวณนั้นใหม่
แต่ส่วนใหญ่ จะมีรอยต่อของแลคเกอร์ที่ทำใหม่กับเก่าบ้าง เนียนไม่เนียนอยู่ที่ช่างอีกที
ส่วนรอยที่ไม่ยุบมาก น่าจะแต้มด้วยแลคเกอร์เติมลงในรอยยุบ แล้วขัดให้เรียบ
ผมว่า ให้ทางร้านชดใช้ในรูปแบบไหน ก็ตกลงกันอีกทีแบบที่บอกไป
แล้วก็ไม่ต้องไปแก้ไข เล่นให้สบายใจดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ไม่คิดมากแล้วครับ
ถือซะว่ารอยนี่เป็นครูครับ :)

TOM+

• member
แหะ แหะ น้า Cinderella กับน้า Mr.Hotfret
ผมขอเถอะครับ เข้าใจว่าน้าทั้ง 2 ตั้งใจดีและมีน้ำใจในการแสดงความเห็นและแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆครับ
หนักนิดเบาหน่อย บางทีการพิมพ์มันสื่อความหมายไม่เหมือนกับนั่งพูดจากันน่ะครับ เพราะภาษาเขียนมันไม่มีโทน ไม่เห็นสีหน้าท่าทางเวลาพูด บางทีก็เลยเข้าใจกันผิดได้ง่าย

ดีกันนะครับ  :)

jewaros

• member
เริ่มจะอุ่น อุ่น ๆแล้วครับ  :(