Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากน้าๆหน่อยครับ กำลังจะซื้อกีต้าร์โปร่งสักตัว  (อ่าน 4670 ครั้ง)

meltdown

• member
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาพวกน้าหน่อยครับ ผมกำลังจะซื้อกีต้าร์โปร่งสักหนึ่งตัว
มีงบประมาณไม่เกิน 60000 บาท พยายามหาข้อมูลและลองฟังเสียงก็ถูกใจอยู่ 2-3 ตัว
โดยมี Gibson J-35, Martin D17M, Taylor 310CE ครับ

ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์มานานพอสมควรเนื่องจากกีต้าร์ตัวเก่าพัง แล้วก็ไม่มีเวลาเล่น + ปัญญาจะซื้อใหม่
(ตัวเก่าได้มาเป็นของขวัญวันเกิด) ตอนนี้หน้าที่การงานพร้อมแล้ว มีเวลาได้จับได้เล่นแน่นอน
เลยจะกัดฟันซื้อเป็นของขวัญให้ตัวเองสิ้นปีนี้ สไตล์การเล่นก็เล่น strumming ทั่วไปมี picking บ้าง
ไม่ได้ไปออกงานเล่นงานที่ไหน จะมีภาคไฟฟ้าหรือไม่มีก็ได้ เท่าที่ฟังจากสามตัวบน แต่ละตัวมีคาแรคเตอร์
ชัดเจน แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกตัวไหนดี จริงๆแล้วอยากจะให้ช่วยเพิ่มตัวเลือกให้ผมจากสามตัวข้างบน
ครับ หยุดงานรอบนี้ผมจะไปตระเวนลองตามร้านดู จากฝั่งญี่ปุ่นที่สนใจเพิ่มเติมมี K.Yairi DYM95 แต่เกินงบไปเกือบหมื่น
แล้วก็ Takamine TAN16C อีกแบรนด์ที่สนใจแต่ผมหาข้อมูลไม่ได้เลยคือ Furch เห็นจากงานประกอบตามกระทู้เก่าๆ
ของพวกน้าแล้วชอบงานประกอบครับ แต่เหมือนกีต้าร์แบรนด์นี้จะเหมาะกับแนวการเล่น finger กับ picking มากกว่า
ตัวเลือกเท่าที่เลือกมารู้สึกจะเป็นทรง D หมดเลย ซึ่งตามจริงแล้วผมไม่ได้ยึดติดว่าต้องเป็นทรงนี้นะครับ กรุณาแนะนำผม
ได้เลย ขอบคุณพวกน้าๆมากๆค้าบบบบ

Piyawat.H

• member
น้า meltdown หยุดเล่นมานานหลายปี แต่เสียงดนตรีมันมีพลังดึงดูดให้กลับมาเล่น งบหกหมื่นต้องมีแนวทางของตัวเองพอสมควรนะ
ถ้าจะเล่นต่อเนื่องนานๆ หน่อย อยากให้หากีต้าร์ในดวงใจ เสียงตรงจริต ซึ่งพอจะยังหามือสองสภาพดีๆ ได้ในชั่วโมงนี้
- Gibson เล็งไปที่ Songwriter
- Martin D-28 หรือ HD-28 + นิดหน่อย
- Taylor Series 4-5

( ทั้งหมดที่แนะนำ เป็นมือสองนะครับ ส่วนตัวผมเลือก gibson songwriter หรือ martin D-28 series เผื่อฉุกเฉินอยากขาย ก็ออกตัวง่ายหน่อย )

TOM1869

• member

song writer + HD28  ครับ
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
K.yairi dym95 ไม่เกินงบนะครับ ราคาตั้ง66,000  ราคาขายลด10%นะครับ ได้ออลโซลิด สปรูซโรสวูดครับ เสียงนุ่มๆ  เเล้วเเต่ชอบนะครับถ้าถือมาร์ตินกะกิ้บสันนั้นเท่ห์กว่าครับ

meltdown

• member
ใช่ครับเสียงกีต้าร์มันมีพลังดึงดูดผมจริงๆ กีต้าร์ตัวแรกที่ได้มาราคาไม่กี่พันบาท แต่ทุกครั้งเวลาเล่นเพลงแล้วร้องตามใน
เพลงที่ชอบมันเป็นช่วงเวลาพักผ่อนที่ดีมากจริงๆ ประกอบกับงานประจำตอนนี้ ทำงานยาวๆแต่ก็พักยาวๆเท่ากับเวลาทำงาน
เลยเกิดเวลาว่างมากๆ ทำให้นึกถึงการเล่นกีต้าร์อีกครั้ง ฝีมือการเล่นก่อนจะไม่ได้จับมาหลายปี ถ้าเทียบกับราคากีต้าร์ก็คงราคา
แค่หลักร้อยเท่านั้นครับ พูดแล้วก็อายตัวเอง หาญกล้าจะซื้อของราคาสูงทั้งที่ฝีมือยังไม่เอาไหน ณ เวลานี้เป็นไปเพื่อสนองอารมณ์
ตัวเองล้วนๆเลย

ตามที่น้าแนะนำมา จริงๆยังมีกีต้าร์มือสองรุ่นใหญ่ในราคาผมน่าจะพอเอื้อมถึงได้ แต่ด้วยความที่ไม่เชี่ยวชาญในการเลือกซื้อกีต้าร์
ผมเลยมองข้ามไป ที่น้า wat@whiskey แนะนำมาและที่น้า TOM1869 นำรูปมาโชว์ ทำให้กิเลสผมเพิ่มขึ้นมากเลยครับตอนนี้
แต่ด้วยงบประมาณเท่าที่ผมมี ยังสามารถหากีต้าร์รุ่นดังกล่าวได้อยู่ใช่ไหม นอกจากกีต้าร์จากทางฝั่งอเมริกาแล้ว ทางฝั่งเอเชียและยุโรป
เอง ยังมีแบรนด์ไหน รุ่นไหนที่น่าสนใจอีกบ้างครับ แนวเพลงที่ผมเล่นก็ทั่วไปครับ เพลงป๊อบตลาด เผื่อชีวิต ไปจนเพลงสากลรุ่นคุณพ่อ
เลย ส่วนตัวผมมีความรู้สึกว่าเสียงอิ่มและอุ่นจะเข้าทางผมมากกว่าเสียงหวานๆน่ะครับ

ขอบคุณน้า Pipatpui สำหรับข้อมูลของ DYM95 นะครับ ถ้าราคาเป็นไปตามนี้จริงก็อยู่ในงบที่ผมตั้งไว้เลย ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องแบรนด์เท่าไหร่
ครับ เพราะเล่นแต่ในบ้าน อาจจะมีเล่นกับเพื่อนบ้างนิดหน่อยในวงเหล้ายามเย็น ไม่ได้ขึ้นโชว์หรือออกงานอะไร ขอบคุณน้าทุกท่านครับ

TOM1869

• member

ตามที่น้าแนะนำมา จริงๆยังมีกีต้าร์มือสองรุ่นใหญ่ในราคาผมน่าจะพอเอื้อมถึงได้ แต่ด้วยความที่ไม่เชี่ยวชาญในการเลือกซื้อกีต้าร์
ผมเลยมองข้ามไป ที่น้า wat@whiskey แนะนำมาและที่น้า TOM1869 นำรูปมาโชว์ ทำให้กิเลสผมเพิ่มขึ้นมากเลยครับตอนนี้
แต่ด้วยงบประมาณเท่าที่ผมมี ยังสามารถหากีต้าร์รุ่นดังกล่าวได้อยู่ใช่ไหม นอกจากกีต้าร์จากทางฝั่งอเมริกาแล้ว ทางฝั่งเอเชียและยุโรป

มือสองได้ครับ  ราคาลดหลั่นไปตามสภาพกีต้าร์ครับ

guitarhaha

• member
อิ่มอุ่น ไปลอง Martin เลยครับ ไปที่ Guitar Room ครับ กีต้าร์เกรดพรีเมี่ยมเยอะ ลองขอน้องพนักงานมาเทียบกันระหว่าง Martin D28 กับ Taylor 410 ดูก็ได้ ราคามันใกล้ๆ กัน แต่โทนเสียงต่างกันอย่างชัดเจน Gibson ต้องไป Music Concept ครับ K.Yairi ก็ ฮงเซ้ง สาขาใหม่ที่วรจักร

meltdown

• member
อิ่มอุ่น ไปลอง Martin เลยครับ ไปที่ Guitar Room ครับ กีต้าร์เกรดพรีเมี่ยมเยอะ ลองขอน้องพนักงานมาเทียบกันระหว่าง Martin D28 กับ Taylor 410 ดูก็ได้ ราคามันใกล้ๆ กัน แต่โทนเสียงต่างกันอย่างชัดเจน Gibson ต้องไป Music Concept ครับ K.Yairi ก็ ฮงเซ้ง สาขาใหม่ที่วรจักร

ขอบคุณครับ ลองเฉยๆได้ใช่ไหมครับ ได้ถูกใจค่อยมาหามือสองต่อ เพราะงบประมาณจำกัดไว้แค่หกหมื่น  ;D

TOM1869

• member
มาลองที่บ้านผมก็ได้ครับ ไม่ต้องซื้อครับ

meltdown

• member
มาลองที่บ้านผมก็ได้ครับ ไม่ต้องซื้อครับ

ขอบคุณมากครับน้า  :)

nhoy

• member
ยินดีต้อนรับนะครับ
ในงบดังกล่าว ในกรณีที่เป็นของใหม่เลย
และถ้าไม่เจาะจงว่าจะต้องเป็น Martin, Taylor, Gibson หรือต้องเป็น Dreadnought แล้ว Takamine TF77 ก็เป็นตัวหนึ่งที่น่าเล่นครับ
เสียงดีทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ น้า meltdown ลองหาโอกาสไปสัมผัสดูสิครับว่าชอบไหม

meltdown

• member
ในงบดังกล่าว ในกรณีที่เป็นของใหม่เลย
และถ้าไม่เจาะจงว่าจะต้องเป็น Martin, Taylor, Gibson หรือต้องเป็น Dreadnought แล้ว Takamine TF77 ก็เป็นตัวหนึ่งที่น่าเล่นครับ
เสียงดีทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ น้า meltdown ลองหาโอกาสไปสัมผัสดูสิครับว่าชอบไหม

ขอบคุณมากครับน้า nhoy สำหรับตัวเลือก ไม่ทราบว่าสเป็กของ TF77 ตัวนี้จะเหมาะกับสไตล์การเล่นของผมหรือเปล่า
ต้องหาโอกาสไปลองครับ เห็นจากในเวปของนครหลวง แจ้งว่า top เป็น solid cedar  :)

nhoy

• member
เรียนน้า meltdown
ถ้ามีโอกาส ก็น่าไปลองดูก่อนครับ ผมเองได้สัมผัสแล้วยังชอบเลยครับ ลองดูครับ
แม้สเปคไม้จะเป็นส่วนหนึ่งของลักษณะเสียง แต่ก็มีปัยจัยอื่นๆ ประกอบด้วย ดังนั้นการลองดูด้วยตัวเอง น่าจะทำให้ได้คำตอบที่ดีที่สุดครับน้า meltdown

meltdown

• member
ขอบคุณมากครับน้า nhoy  :)

J.taka

• member

ขอบคุณมากครับน้า nhoy สำหรับตัวเลือก ไม่ทราบว่าสเป็กของ TF77 ตัวนี้จะเหมาะกับสไตล์การเล่นของผมหรือเปล่า
ต้องหาโอกาสไปลองครับ เห็นจากในเวปของนครหลวง แจ้งว่า top เป็น solid cedar  :)
เห็นด้วยกะน้าnhoyครับตัวนี้เสียงดีครับ  เเต่ถ้าชอบเเนวสตรัม  ต้องไปลองดูดีๆครับว่าถูกใจมั้ยกะทรง om ครับ  สำหรับผมนั้นชอบเล่นสตรัมซะส่วนใหญ่ เล่นมาหลายทรงคงต้องยกให้ ทรงเดทนอทครับเเม้จะเป็นทาคามิเนะก็ยังให้ความรู้สึกว่ากระหึ่มสะใจครับ

meltdown

• member
ขอบคุณน้าๆครับ ตอนนี้เห็นที่ห้องมือสองมีปล่อย Gibson L4-A น่าจะเป็นทรงจัมโบ้
ไม่ทราบว่าเสียงของตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

nhoy

• member
Gibson นั้นแบรนด์ดี และเป็นที่นิยมครับ แต่ก็ต้องเป็นคนที่ชอบลักษณะเสียงที่ออกดิบๆ สักหน่อย และต้องลองเป็นตัวๆ ไป
ถ้าชอบก็น่าเล่น-น่าสะสมครับ
น้า Meltdown หาโอกาสไปลองเล่นดูก่อนซิครับ ดูซิว่าจะชอบไหม 

meltdown

• member
Gibson นั้นแบรนด์ดี และเป็นที่นิยมครับ แต่ก็ต้องเป็นคนที่ชอบลักษณะเสียงที่ออกดิบๆ สักหน่อย และต้องลองเป็นตัวๆ ไป
ถ้าชอบก็น่าเล่น-น่าสะสมครับ
น้า Meltdown หาโอกาสไปลองเล่นดูก่อนซิครับ ดูซิว่าจะชอบไหม

ขอบคุณมากครับน้า nhoy

TOM1869

• member
ขอบคุณน้าๆครับ ตอนนี้เห็นที่ห้องมือสองมีปล่อย Gibson L4-A น่าจะเป็นทรงจัมโบ้
ไม่ทราบว่าเสียงของตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

เสียงแบบนี้ครับ

<a href="http://youtu.be/LEUBEuZ8AaA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/LEUBEuZ8AaA</a>

nhoy

• member
^^
สวัสดีครับน้าทอม :) สบายดีนะครับ
นานๆ เห็นน้าทอม ร้องเพลงสักที เพราะมากครับ ระลึกถึงนะครับ