Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นน้าๆจะเลือกแบรนด์ไหนมาออนสเตดโดยเฉพาะคะ  (อ่าน 3785 ครั้ง)

tacky

• member
Re: เป็นน้าๆจะเลือกแบรนด์ไหนมาออนสเตดโดยเฉพาะคะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:07:48 »
ผมว่าน่าจะขึ้นอยู่กับระบบภาคไฟฟ้าของกีต้าร์รุ่นนั้นๆว่ามันจะเหมาะกับงานที่เราใช้รึเปล่าครับ  จากแต่ละแบรนด์ที่ยกตัวอย่างมาผมเคยเอาไปใช้เล่นสดมาครบทั้ง 4 แบรนด์เลยครับก็พอจะช่วยสรุปคุณสมบัติของภาคไฟฟ้าแบบรวมๆของแต่ละแบรนด์ได้ดังนี้ครับ
     ovation usa, takamine  คุณสมบัติค่อนข้างคล้ายกันให้เสียงที่ใสและละเอียด  เหมาะกับงานเล่นสดแบบอินดอร์ตามผับเงียบๆช่วงหัวค่ำเหมาะกับการเล่นแบบอคูสติกจริงๆครับ
     yamaha , crafter  คุณสมบัติให้เสียงค่อนข้างชัดแรงกว่า(แต่ความละเอียดก็น้อยกว่าครับ)  เหมาะกับงานเล่นสดที่ต้องสู้กับเสียงคน(ที่เมาๆคุยกันดังๆตามผับ)  งานเล่นสดแบบกลางแจ้ง  งานเล่นสดกับวงแบรนด์  งานเล่นสดแบบนอกสถานที่(ไม่รู้ว่าต้องเจอเครื่องเสียงแบบไหน) 
     ปัจจุบันนี้ผมใช้ yamaha , crafter เป็นหลักครับ  ส่วนovation usa, takamine ก็อยู่ในคลังแบบที่น้าCATKAWKONG บอกแหละครับ 55555

free-rider

• member
Re: เป็นน้าๆจะเลือกแบรนด์ไหนมาออนสเตดโดยเฉพาะคะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:18:50 »
ถ้าon stage เน้นภาคไฟฟ้า ผมเชียร์ovationครับ ถ้าเล่นเสียงเปล่าใสดีแต่ไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ :) ;) :D

steinberger

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:37:28 »
โดยความชอบส่วนตัวของผม ชอบ taka ครับ ออกแอมป์หายห่วง

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:17:50 »
ออกแอมป์ผมชอบ Takamine กับ K.Yairi ครับ