Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์มีรอยบุบ  (อ่าน 7304 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: กีต้าร์มีรอยบุบ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:16:59 »
ผมว่าไม่ต้องทำอะไรครับ ดูแลรักษาให้ดีเป็นปกติต่อไปครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:17:26 »
รอยคล้ายกับ 814 ผมเลยแต่เป็นด้านหลัง ซื้อมาเดือนแรกฝาปิด hard case หลุดมือกระแทกไม้หลังแต่เป็นแค่ชั้นเคลือบแรกๆนี่เซ็งมากแต่พักหลังนี่ลืมรอยนั้นไปเลยกลับไปดูอีกทีเหมือนรอยมันเล็กลงกว่าเดิมด้วยซ้ำ คิดซะว่าเราซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาเก็บครับ ^^

นั้สิครับน้า แต่พอเหลือบไปเห็นที่ไรช้ำใจทุกที

jewaros

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 22:29:44 »
แรก ก็งี้แหละ ครับเป็นใครของใหม่ ๆ ก็รู้สึกทุกคนแหละครับ ไว้เล่นๆ ไปก็จะเลิกสนใจมันไปเองครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 00:39:37 »
น้ากานต์น่าจะเย็นลงแล้วนะครับ ช่างมันเถอะครับนิดหน่อยอย่างน้าๆหลายท่านว่าไว้ ปล่อยไว้งั้นแหละนิดเดียวเอง  ;D

Finger Walker

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 02:42:32 »
เห็นด้วยกับน้าๆท่านอื่นครับ ไม่ต้องทำอะไร รอยที่กีต้าร์ไม่ใหญ่ แต่รอยที่ใจเรามันใหญ่หลวงนัก 55+
ฝากไว้นิดนึงนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านที่ค้นหาข้อมูล หากวิธีนี้มีผลเสียอย่างไรน้าๆท่านอื่นเตือนได้เลยนะครับ

เคยเห็นใน Youtube ทำในส่วนที่ไม่ได้เคลือบขนาดนี้นะครับ แบบของน้าไม่แนะนำนะครับ
ถ้าในส่วนของ fingerboard หรือ คอ พอไหว
ไม้เป็นรอยบุ๋มๆ เอาน้ำมาแตะๆให้เปียกๆบริเวณรอยครับ
ให้บริเวณนั้นชื้นๆ แล้วเอาผ้ามารอง เอาเตารีดค่อยๆรีด รอยยุบค่อยๆหายครับ
ประมาณนี้ครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 11:28:03 »
เห็นด้วยกับน้าๆท่านอื่นครับ ไม่ต้องทำอะไร รอยที่กีต้าร์ไม่ใหญ่ แต่รอยที่ใจเรามันใหญ่หลวงนัก 55+
ฝากไว้นิดนึงนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านที่ค้นหาข้อมูล หากวิธีนี้มีผลเสียอย่างไรน้าๆท่านอื่นเตือนได้เลยนะครับ

เคยเห็นใน Youtube ทำในส่วนที่ไม่ได้เคลือบขนาดนี้นะครับ แบบของน้าไม่แนะนำนะครับ
ถ้าในส่วนของ fingerboard หรือ คอ พอไหว
ไม้เป็นรอยบุ๋มๆ เอาน้ำมาแตะๆให้เปียกๆบริเวณรอยครับ
ให้บริเวณนั้นชื้นๆ แล้วเอาผ้ามารอง เอาเตารีดค่อยๆรีด รอยยุบค่อยๆหายครับ
ประมาณนี้ครับ

ว้าว อยากได้บ้าง5555 แต่ของผมเป็นเคลือบglossน้ะรับ จะทำได้เหรอ?

gttle

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 11:54:17 »
ไม่ต้องทำอะไรครับถ้าใช้งานเล่นจริงๆต่อให้ระวังขนาดไหนมันต้องมีโดนจนได้ล่ะเอามาเล่นให้มันเป็นรอยไปเลยดีกว่า

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 12:41:31 »
ไม่ต้องทำอะไรครับถ้าใช้งานเล่นจริงๆต่อให้ระวังขนาดไหนมันต้องมีโดนจนได้ล่ะเอามาเล่นให้มันเป็นรอยไปเลยดีกว่า

ครับผม

yokybear

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:45:47 »
เข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ ผมมีกีต้าใหม่เอี่ยมกริ้บ รักมากมันสวย เสียงดี เป็น รอยสีถลอกนิดเดียว ที่head stock ผมยังทุกข์ใจมาก  ทุกครั้งที่เล่นหรือมอง ก็ปวดใจ ไม่น่าพลาด แต่ปัญหา มันเกิดขึ้นแล้ว ขึ้นอยู่กับความสุขของเราครับ อาทิตย์ หน้าผมจะเอาไปให้ ช่างอั๋น งามวงศ์วาน แก้ไขให้ ส่งรูปให้ช่างดู ช่างบอกสบายมาก ลองเอาเบอร์ติดต่อดูนะครับ 0804572504

ปล.มีกีต้าแพง สวย เสียงดี มันเหมือนเป็นทุกขลาภ ยังไงไม่รู้ กลัวโน่นกลัวนี่ไปหมด 555

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 17:12:48 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ...แหม่หลายท่านความรู้สึกเดียวกันเลยครับ ของผมเป็นเคลือบซาติน(ด้าน)
1.วันนั้นครึ้มอกครึ้มใจนึกชื่นชมเจ้าสาว หยิบมาลูบๆคลำๆ โป้ะเชะ ไม้หน้ามีรอยบุบ และเป็นรอยจิกๆ ปรี้ดเลยนึกนู่นนี่ไปทั่ว โทษดินฟ้าอากาศเจ็บปวดปานโดนตีแสกหน้า ผมใช้เล็บแงะๆเขี่ยๆดู เขี่ยๆ เขี่ยๆ เอ้ะ!!! ไอห่าเอย เล็บเข้าล็อคพอดีเลยแต่ละแผล ...ไหนได้โทษดินฟ้าอากาศ เป็นเล็บเรานี่เอง เผลอเคาะตอนเล่น
2.ได้ของใหม่มา จับไม่ปล่อยสิครับ หนาวก็เล่นร้อนก็เล่น เล่นไปเพลินๆหลายชั่วโมง โอยพอแล้วล่ะเหนียวเนื้อตัวเหงื่อออกข้อพับหมดแล้วเก็บดีกว่า ช่วงพาเจ้าสาวเข้านอน เห้ยก้นเธอด่าง พระเจ้า เหงื่ออออ โท่...
3.วางกีต้าร์ไว้ ยุงบินมาเกาะ "เห้ยบังอาจเกาะสุดที่รักกู" เพี้ยะเข้าให้ ...ทุกวันนี้ยุงนั้นสิงไปแล้วครับ เป็นรอยดำๆ เช็ดไม่ออก
4.รอยอื่นเริ่มทำใจได้ เช็ดๆคลำๆเจ้าสาว มองดู HPL หลัง พิจารณาความเหมือน นู่นนี่นั่น ลูบๆคลำๆ ส่องสะท้อนแดด เห้ย!!!!!! มีคราบกาวครับท่าน ติดอยู่ขอบๆ ก่อนนั้นเป็นเดือน สองเดือนไม่ยักเห็น พอเห็นเท่านั้นแหละ เห็นเลย :(
5.นั่งซ้อมชิวๆในศาลาเตี้ยๆหน้าบ้าน เหนื่อยแล้วจะเก็บ หมาแสนรักก็แช่น้ำกะละมังฉ่ำใจแล้วเหมือนกัน วิ่งมาหาผม ช่วงหางตา เห้ยไอ....เอ้ยยยยย สะบัดน้ำจ้อย สัญชาตญาณก็ยกเจ้าสาวหนีสิครับ !!!ปั้ก!!! เจ้าสาวหน้าผากถลอกเลย

ทั้งหมดทั้งมวลก่อนนั้นผมเจ็บปวดจริงๆ แต่เมื่อมองในแง่ดีแล้ว ก็ดีเหมือนกันดังคำเขาว่า "นักรบย่อมมีแผลรบ" ดูมันขลังมีเสน่ห์ไปอีกแบบ(คิดเอง) และที่สำคัญมันสร้างประสบการณ์ให้ผมด้วย ของใช้สร้างไว้ใช้งานครับ ย่อมมีสึกหลอห่อเหี่ยวเป็นธรรมดา สึกช้าสึกเร็ว สึกเหมือนกัน :)

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 19:44:12 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ...แหม่หลายท่านความรู้สึกเดียวกันเลยครับ ของผมเป็นเคลือบซาติน(ด้าน)
1.วันนั้นครึ้มอกครึ้มใจนึกชื่นชมเจ้าสาว หยิบมาลูบๆคลำๆ โป้ะเชะ ไม้หน้ามีรอยบุบ และเป็นรอยจิกๆ ปรี้ดเลยนึกนู่นนี่ไปทั่ว โทษดินฟ้าอากาศเจ็บปวดปานโดนตีแสกหน้า ผมใช้เล็บแงะๆเขี่ยๆดู เขี่ยๆ เขี่ยๆ เอ้ะ!!! ไอห่าเอย เล็บเข้าล็อคพอดีเลยแต่ละแผล ...ไหนได้โทษดินฟ้าอากาศ เป็นเล็บเรานี่เอง เผลอเคาะตอนเล่น
2.ได้ของใหม่มา จับไม่ปล่อยสิครับ หนาวก็เล่นร้อนก็เล่น เล่นไปเพลินๆหลายชั่วโมง โอยพอแล้วล่ะเหนียวเนื้อตัวเหงื่อออกข้อพับหมดแล้วเก็บดีกว่า ช่วงพาเจ้าสาวเข้านอน เห้ยก้นเธอด่าง พระเจ้า เหงื่ออออ โท่...
3.วางกีต้าร์ไว้ ยุงบินมาเกาะ "เห้ยบังอาจเกาะสุดที่รักกู" เพี้ยะเข้าให้ ...ทุกวันนี้ยุงนั้นสิงไปแล้วครับ เป็นรอยดำๆ เช็ดไม่ออก
4.รอยอื่นเริ่มทำใจได้ เช็ดๆคลำๆเจ้าสาว มองดู HPL หลัง พิจารณาความเหมือน นู่นนี่นั่น ลูบๆคลำๆ ส่องสะท้อนแดด เห้ย!!!!!! มีคราบกาวครับท่าน ติดอยู่ขอบๆ ก่อนนั้นเป็นเดือน สองเดือนไม่ยักเห็น พอเห็นเท่านั้นแหละ เห็นเลย :(
5.นั่งซ้อมชิวๆในศาลาเตี้ยๆหน้าบ้าน เหนื่อยแล้วจะเก็บ หมาแสนรักก็แช่น้ำกะละมังฉ่ำใจแล้วเหมือนกัน วิ่งมาหาผม ช่วงหางตา เห้ยไอ....เอ้ยยยยย สะบัดน้ำจ้อย สัญชาตญาณก็ยกเจ้าสาวหนีสิครับ !!!ปั้ก!!! เจ้าสาวหน้าผากถลอกเลย

ทั้งหมดทั้งมวลก่อนนั้นผมเจ็บปวดจริงๆ แต่เมื่อมองในแง่ดีแล้ว ก็ดีเหมือนกันดังคำเขาว่า "นักรบย่อมมีแผลรบ" ดูมันขลังมีเสน่ห์ไปอีกแบบ(คิดเอง) และที่สำคัญมันสร้างประสบการณ์ให้ผมด้วย ของใช้สร้างไว้ใช้งานครับ ย่อมมีสึกหลอห่อเหี่ยวเป็นธรรมดา สึกช้าสึกเร็ว สึกเหมือนกัน :)

โอ้ว นั้นโชคหรือ อะไรครับนั่น มาเป็นชุดเลย สงสารแทนครับ

ตอนนี้ผมเองก็เริ่มทำใจได้แล้ว5555

pooslash

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 00:37:08 »
ผมได้ทดลองทำแบบที่ใช้ความร้อนกับกีต้าร์ที่เป็นรอย แบบซาติน ปรากฎว่าได้ผลครับแต่ไม่เป็นที่น่าพอใจครับ เพราะน้ำไม่สามารถซึมผ่านเนื้อไม้เข้าไปได้ ลองทำกับแบบเคลือบ ไนโตร ไม่สามารถทำให้คืนรูปได้เลย  มีทางเดียวที่จะสามารถทำได้คือขัดแล็คเกอร์ที่เคลือบออก แล้วใช้ความร้อนทำให้ไม้คืนรูป   แล้วเคลือบใหม่ถึงจะสำเร็จ  ต้องให้ช่างมืออาชีพทำสถานเดียว   
**สรุป**
อย่าไปสนใจเลยครับ  มันก็แค่จุดดำบนผ้าขาว 

Pangkung

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:25:21 »
ความรู้สึกเหมือนตอนผมซื้อรถใหม่ๆเลยครับ มีรอยถลอกนี่เซ็งเป็นอาทิตย์  แต่พอมีรอยเยอะๆ เฉยๆแล้วครับ คงเหมือนกับกีตาร์ตัวนี้ ให้มันมีรอยเยอะๆแล้วจะสบายใจครับ

Pangkung

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:25:51 »
เหมือนน้า ยินยอม บอกเลย ฮา