Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าครับ ถามความสงสัยเกี่ยวกับเรื่องกีต้าเสียงดังรบกวนบ้านอื่นครับ  (อ่าน 6538 ครั้ง)

weerori

• member
คือว่า เวลาผมเล่นกีต้าร์ในห้องนอน ผมปิดประตูหน้าต่างหมดครับ บ้านผมเป็นเทาว์เฮา ครับ อยากรู้ว่า เสียงที่เล่นกีต้าแบบตีคอร์ด อาจจะดัง บ้านอื่นได้ยินไหมครับ หรือ แบบ ว่าฟังจากนอกห้องได้ยินเสียงดังไหม ผมเกร่งใจบ้านอื่นๆ ครับ แล้วผมชอบเล่น ตอน 1ทุ่ม ถึง 4 ทุ่ม อะครับ

sonic

• member
ตอบยากนะ โดยทั่วไปถ้าประตูค่อนข้างมิดชิด ถ้าเล่นไม่แรงมากๆๆๆจริงๆ มันก็แทบจะไม่ได้ยินนะ
ผมว่า น้าลองเปิดเพลงด้วย CD สิ เร่งเสียงให้ดังประมาณเท่ากับ ที่เราเล่นกีตาร์หรือร้องเพลง 
แล้วเดินออกมาฟัง ดูว่าระยะขนาดไหนที่เสียงจะดังจนกระทั่งที่เรียกว่า รบกวนคนอื่น
ทำแบบนี้แล้ว ผมว่าน้าจะได้คำตอบ ครับ

weerori

• member
ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
สนิทกับเพื่อนบ้านไหมครับ ถ้ายังไม่สนิทกันก็ทำความรู้จักกันไว้บ้างก็ดีนะครับ มีอะไรก็แบ่งปัน ทักทายกัน ว่างๆก็มานั่งเล่นกีต้าร์ตอนเย็นๆ ให้ข้างบ้านได้ฟังบ้าง บางทีเค้าอาจชอบก็ได้นะครับ ส่วนเรื่องเล่นกีต้าร์ตีคอร์ดกลัวเสียงดังมาก ผมใช้เนื่อที่นิ้วโป้งครับเสียงเบาลงไปเยอะ ก็พอเล่นได้อยู่ ช่วงหนึ่งทุ่มถึงสามทุ่มข้างบ้านอาจดูทีวีอยู่ก็ได้นะครับ เสียงอาจไม่รบกวนกันมาก บางทีเมื่อสนิทกับข้างบ้านแล้ว ก็ถามกันตรงๆคำตอบจากข้างบ้านก็อาจทำให้เราปรับลดความดังของการเล่นกีต้าร์หรือเล่นได้ตามปรกติ ลองดูครับขอให้โชคดีครับ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

weerori

• member
น้า TOM1869 ผมเล่นโปร่งครับ ดังเพราะ โปร่งนี่แหละครับ

MUI

• member
บ้านผมทาวน์เฮ้าส์เหมือนกันครับ

ซ้อมวงทุกวันเสาร์ (กลองไฟฟ้า เบส 150 วัตต์ กีต้าร์ไฟฟ้า 100 วัตต์ แอมป์ร้อง 150 วัตต์)----

เร่งเสียงประมาณเปิดเพลงทั่วไป เปิดแอร์ ปิดประตูทุกบาน .... เดินออกมาฟังหน้าบ้านแทบไม่ได้ยินครับ

กีต้าร์โปร่ง ผมจะดีดผ่านแอมป์อคูสติคทุกครั้ง ถ้าเล่นคนเดียว

อ้อ....บางวัน ข้างบ้านก็มาแจมครับ อิอิ

Mr.Hotfret

• member
ปิดประตูหน้าต่างหมดครับ ไมน่ามีปัญหาครับ ยิ่งถ้าไม่ได้ต่อแอมป์ด้วยก็ไม่เป็นไร อาจมีเสียงเล็ดลอด แต่ไม่ถึงขั้นน่ารำคาญครับ
พวกเปิดเพลงจากคอมพ์แต่ไม่ยอมปิดหน้าต่างรำคาญกว่าเยอะ

nui bangbo

• member
บ้านผมทาวน์เฮ้าส์เหมือนกันครับ

ซ้อมวงทุกวันเสาร์ (กลองไฟฟ้า เบส 150 วัตต์ กีต้าร์ไฟฟ้า 100 วัตต์ แอมป์ร้อง 150 วัตต์)----

เร่งเสียงประมาณเปิดเพลงทั่วไป เปิดแอร์ ปิดประตูทุกบาน .... เดินออกมาฟังหน้าบ้านแทบไม่ได้ยินครับ

กีต้าร์โปร่ง ผมจะดีดผ่านแอมป์อคูสติคทุกครั้ง ถ้าเล่นคนเดียว

อ้อ....บางวัน ข้างบ้านก็มาแจมครับ อิอิ
ขอไปนั่งฟังด้วยคนดิ
089-8166630

coolclub

• member
เสียงกลางแหลมทั่วไปแค่ปิดประตูปิดหน้าต่าง เสียงแทบไม่ได้ยิน
แต่ถ้าเป็นเสียงเบสซับวูฟเฟอร์ ตึม ๆ ๆ แบบที่ติดรถยนต์ กั้นยังไง ๆ ก็ไม่อยู่
ที่มีเรื่องแจ้งตำรวจมาเตือนก็เพราะเสียงเบสดัง ๆ นี้แหละ
Return To A=432hz

mai_911

• member
กีต้าร์โปร่งมันไม่ขนาดนั้นมั๊งครับ ถ้าไม่ใช่ ตี2 ตี3 คงไม่รบกวนใครหรอกครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ปิดประตูปิดหน้าต่างเล่นที่ชั้นล่างช่วยใด้ครัลเสียงไม่ดังมาก ถ้าชั้นบนนี่บางโครงการเขาทำโล่งถึงกันมีแต่ฝ้ากันใว้เสียงมันผ่านไปใด้บ้างครับ
noomxman

MUI

• member

ขอไปนั่งฟังด้วยคนดิ

* * * * * * *

เรียนเชิญน้าหนุ่ยเลยครับ ทุกวันเสาร์ เที่ยงยันเย็นยันมืดยันดึก ฯ

แต่เสาร์นี้...ไปขายก๋วยเตี๋ยวไก่มะระ ที่ระยองครัช

Atom54

• member
ขายแถวไหนครับ ผมอยู่ระยองจะได้ไปกิน
*ผมว่าได้ยินนะครับ ขนาดข้างบ้านปมเล่นอูคูเลเล่ ผมยังได้ยินเลย ตอนผมเล่นกีตาร์เค้าก็คงได้ยินนะครับ แต่ไม่ดังมากหรอกถ้าไม่ออกแอมป์

weerori

• member
ผมก็คิดข้างบ้านน่าจะได้ยิน อาจจะไม่มากเพราะ ผมเอง ก็ ปิดประตูมิดชิด ดี ครับ ขอบคุณทุกคนนะครับ

J.taka

• member
เล่นไปเถอะครับปิดประตูหน้าต่างช่วยลดเสียงลงได้เยอะครับ  ยกเว้นเสียบเเอมป์ครับ ผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหาไรนะเเต่อย่าดึกมากเกินไปครับ

samaklen

• member
มีผ้าม่าน มีที่นอน ผ้าห่ม หมอนหลายใบ ช่วยซับเสียงไปเยอะครับ

weerori

• member
น้า samaklen จริงหรอครับ ผมมีครบเลยครับ

gahala

• member
อยู่ทาวน์เฮ้าน์เหมือนกันครับ เคยสงสัยเหมือนกันว่าจะทะลุไปข้างบ้านมั่งป่าวชอบเล่นช่วงดึกๆด้วย
แต่คงคิดไม่เป็นไรเพราะข้างบ้านเล่นก็เล่นเหมือนกัน เสียงดังเป็นจังหวะ..ตึก..ตึกๆ..ตึกๆๆๆๆ...ไม่รุ๊เล่นเครื่องดนตรีอะไร... ::)

samaklen

• member
จริงครับ ผ้าเป็นวัสดุซับเสียงได้
หรือถ้ากั้นผนังด้วยยิปซัมบอร์ด ก็ช่วยได้
ถ้าเป็นอคูสติคบอร์ดที่เป็นรูพรุน ยิ่งเงียบครับ