Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นและข้อมูลของ Taylor 214ce-K deluxe vs Taylor 214ce deluxe  (อ่าน 2150 ครั้ง)

Karn Chong

• member
คือผมจะซื้อเร็วๆนี้แล้วครับรบกวนน้าๆด้วยครับ

nhoy

• member
Re: ขอความเห็นและข้อมูลของ Taylor 214ce-K deluxe vs Taylor 214ce deluxe
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 21:08:50 »
ลักษณะโดยทั่วๆ ไป ก็คล้ายๆ กันครับ เป็น Solid Sitka Spruce Top เหมือนกัน
แต่ Back & Side นั้นต่างกัน ตัว K Deluxe เป็น Laminate ที่ทาง Taylor เรียกว่า Layered Koa
ส่วนตัว Deluxe นั้นเป็น Layered Roodwood ครับ
ในเรื่องเสียงผมว่าก็คล้ายๆ กัน เพียงแต่ตัว K Deluxe จะออกคมใสกว่าสักหน่อย ในขณะที่ตัว Deluxe จะนวลกว่าเล็กน้อย
และอย่างที่ผมเคยเรียนให้ทราบไว้ในกระทู้ครั้งที่แล้ว ถ้าเป็นผมเองและเลือกได้ ผมเลือกตัว K Deluxe ซึ่งผมว่าสวยดีครับ

J.taka

• member
Re: ขอความเห็นและข้อมูลของ Taylor 214ce-K deluxe vs Taylor 214ce deluxe
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 21:14:53 »
Layered  คือไม้จริงบางๆมาซ้อนกันเป็นชั้นหรือปล่าวครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 21:20:29 »
สวัสดีครับน้า Pipatpui
น่าจะเป็นลักษณะที่น้า Pipatpui บอกไว้ครับ
แต่เท่าที่สังเกตุดูอาจไม่ใช่ไม้ประเภทเดียวกัน ลองดูจากไม้หลังด้านนอกและด้านในของ Taylor 214 ก็ได้ครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 21:30:25 »
สวัสดีครับน้า Pipatpui
น่าจะเป็นลักษณะที่น้า Pipatpui บอกไว้ครับ
แต่เท่าที่สังเกตุดูอาจไม่ใช่ไม้ประเภทเดียวกัน ลองดูจากไม้หลังด้านนอกและด้านในของ Taylor 214 ก็ได้ครับ
ผมเคยดูรีวิวเค้าบอกว่า ตัวtaylor 214ce ธรรมดา เลเยอร์ด้านในจะเป็นสเปเล่ ด้านนอกจะเป็นโรสวูดซึ่งโทนเสียงจะต่างกัน แต่ถ้าเป็นtaylor 214ce deluxe เลเยอร์ด้านในและนอกจะเป็นrosewood เหมือนกัน ดังนั้นผมควรจะซื้อ deluxe หรือ koa deluxe ดีละครับ ผมไม่เคยลองเลยและไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ ช่วยเลือกันหน่อยครับน่้าๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 21:36:48 »
อย่างที่ผมเรียนให้ทราบครับ ถ้าเป็นผมเอง เลือกตัว K Deluxe ครับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านนะครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 22:29:34 »
อย่างที่ผมเรียนให้ทราบครับ ถ้าเป็นผมเอง เลือกตัว K Deluxe ครับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านนะครับ
ผมอยากได้ย่านเสียงใสๆ นุ่มๆ เบสพอดีๆ อ้ะครับ และลายสวยๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 23:25:21 »
ผมอยากได้ย่านเสียงใสๆ นุ่มๆ เบสพอดีๆ อ้ะครับ และลายสวยๆ
น้า Karn Chong ทราบถึงบุคลิกเสียงของ Taylor แล้วใช่ไหมครับ
โดยปกติทั่วไปก็จะออกไปทางคมใสกรุ๊งกริ๊ง และเบสจะไม่มากอยู่แล้วเมื่อเทียบกับบุคลิกของมาร์ติน
ในกรณีที่น้า Karn Chong อยากได้ที่ออกนุ่มๆ สักหน่อยก็ควรเลือกตัว Deluxe ซึ่งเป็น Rosewood
ส่วนเรื่องความสวยงามก็สุดแต่มุมมองและความชอบของแต่ละท่านครับ

เสียดายที่น้า Karn Chong ไม่สามารถที่จะมีโอกาสไปลองเล่นดูด้วยตัวเอง เพราะคำแนะนำของผมก็เป็นได้เพียงแค่ไกด์ให้เท่านั้นครับ
ถ้าได้ไปลอง น้า Karn Chong อาจจะตัดสินใจได้ดีกว่านี้ ว่าตัวไหนที่เหมาะกับความต้องการของน้า Karn Chong ที่สุดครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 12:44:30 »
น้า Karn Chong ทราบถึงบุคลิกเสียงของ Taylor แล้วใช่ไหมครับ
โดยปกติทั่วไปก็จะออกไปทางคมใสกรุ๊งกริ๊ง และเบสจะไม่มากอยู่แล้วเมื่อเทียบกับบุคลิกของมาร์ติน
ในกรณีที่น้า Karn Chong อยากได้ที่ออกนุ่มๆ สักหน่อยก็ควรเลือกตัว Deluxe ซึ่งเป็น Rosewood
ส่วนเรื่องความสวยงามก็สุดแต่มุมมองและความชอบของแต่ละท่านครับ

เสียดายที่น้า Karn Chong ไม่สามารถที่จะมีโอกาสไปลองเล่นดูด้วยตัวเอง เพราะคำแนะนำของผมก็เป็นได้เพียงแค่ไกด์ให้เท่านั้นครับ
ถ้าได้ไปลอง น้า Karn Chong อาจจะตัดสินใจได้ดีกว่านี้ ว่าตัวไหนที่เหมาะกับความต้องการของน้า Karn Chong ที่สุดครับ

แล้วตัวkoa มีเอกลักษณ์เสียงทางด้านไหนครับ?

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 18:03:39 »
น้า Karn Chong ลองดูตามที่ผมได้เรียนไว้ข้างต้นนั้นแล้วครับ