Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากได้กีตาร์ใหม่สักตัว น้าๆ คำนึงถึงอะไรบ้าง  (อ่าน 2823 ครั้ง)

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
ส่วนตัวผม
          งบ+เสียง+สเป็คไม้+ความสวยงามถูกใจ  และถึงแม้ 3 ประเด็นแรกผ่าน แต่ประเด็นท้ายสุดท้ายความสวยงามไม่ถูกใจผมก็ไม่ซื้อครับ เพราะผมว่าก็ต้าร์มันเป็นมากกว่าเรื่องดนตรี มันงานศิลปะอีกชนิดหนึ่งที่นอกจากเราจะเสพได้ด้วยหู แล้วเรายังเสพได้ด้วยตา ซึ่งถ้าเราได้เสพทั้งสองอย่างในเวลาเดียวกันมันจะไม่รู้จักหน่ายเลย
ประชากรแห่งแสงดาว

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
อืม......

jewaros

• member
1. ความสวยงามครับ
2. ราคาพอไหว
3. เสียง ผมว่า กีตาร์ราคาเกินหลักหมื่นไปแล้วเสียงมันก็โอเคแล้วครับ แต่เสียงกับราคามักไปด้วยกันครับ
4. เล่นถนัด อันนี้อยู่ๆไปก็ปรับตัวเข้าหามันได้เองครับ
สำคัญสุดเหตุผลและข้ออ้างตอนหิ้วเข้าบ้านครับ ถ้ายังไม่ได้ข้อนี้ ข้อ 1 - 4 เป็นโมฆะ หุ หุ  :'( :'( :'(

Finger Walker

• member
เหมือนท่านอื่นๆครับ
1.ถูกใจ
2.ถูกมือ
3.แน่ใจว่าหลังจากซื้อแล้วต้องรู้สึกดี แต่ถ้ารู้สึกไม่โดนจริงๆก็ขายครับไม่ซีเรียส
4.อยู่ในงบ

ปกติจะเป็นแบบนี้ครับ มีบ้างที่ชอบมากๆแต่ไม่ค่อยเข้ามือก็เอามาลูบๆคลำๆครับ มีความสุข >o<"

Paxx

• member
ขอบคุณครับที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
ถามตัวเองก่อนอันดับแรกเลยครับ ชอบไหม ถ้าชอบ ก็ซื้อครับ ไม่ต้องเอาเหตุผลร้อยแปดอะไรมาเป็นตัวตัดสินใจครับ เพราะสุดท้ายถ้าเราเอาปัจจัยอื่นๆ มาช่วยตัดสินใจมากๆ แล้วไม่ได้ได้ในสิ่งที่เราชอบที่สุด สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งไปเอาตัวอื่นอีกอยู่ดีครับ

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
ในฐานะมือใหม่มากๆ ในวงการกีต้าร์ แต่เคยอยู่ในวงการอื่นมาบ้าง ขอออกความเห็นดังนี้ครับ

1. ยี่ห้อ เพราะยี่ห้อดังๆ แพงๆ แล้วมีไว้ครอบครองแล้วไม่ต้องพูดอะไรกันมาก ตอนไม่เบื่อ และยังไม่ลงมือเล่น แค่ก็นั่งชื่นชมยังมีความสุขเลยครับ 
2. รุ่น เพราะรุ่นที่เค้านิยมเล่นกัน ถ้าเบื่อก้อสามารถหมุนเวียนเป็นกีต้าร์ตัวใหม่ง่ายๆ ครับ (ไม่เจ็บตัวเยอะ)
3. ความอมตะ... เพราะยิ่งอยู่เหนือกาลเวลาได้นานเท่าไรยิ่งดี (เข้าใจยาก อธิบายก้อยาก 555  ;D)

ปล. เสียเงินไม่ได้เสียชีวิต อยากได้อะไรซื้อเลยครับ ถ้ามีกำลัง (ขำขำนะครับ ผมก้อไม่ได้รวยเด้อ พูดไปงั้นแหละให้ฮึกเหิม  ;))

Paxx

• member
ในฐานะมือใหม่มากๆ ในวงการกีต้าร์ แต่เคยอยู่ในวงการอื่นมาบ้าง ขอออกความเห็นดังนี้ครับ

1. ยี่ห้อ เพราะยี่ห้อดังๆ แพงๆ แล้วมีไว้ครอบครองแล้วไม่ต้องพูดอะไรกันมาก ตอนไม่เบื่อ และยังไม่ลงมือเล่น แค่ก็นั่งชื่นชมยังมีความสุขเลยครับ 
2. รุ่น เพราะรุ่นที่เค้านิยมเล่นกัน ถ้าเบื่อก้อสามารถหมุนเวียนเป็นกีต้าร์ตัวใหม่ง่ายๆ ครับ (ไม่เจ็บตัวเยอะ)
3. ความอมตะ... เพราะยิ่งอยู่เหนือกาลเวลาได้นานเท่าไรยิ่งดี (เข้าใจยาก อธิบายก้อยาก 555  ;D)

ปล. เสียเงินไม่ได้เสียชีวิต อยากได้อะไรซื้อเลยครับ ถ้ามีกำลัง (ขำขำนะครับ ผมก้อไม่ได้รวยเด้อ พูดไปงั้นแหละให้ฮึกเหิม  ;))

ถามตัวเองก่อนอันดับแรกเลยครับ ชอบไหม ถ้าชอบ ก็ซื้อครับ ไม่ต้องเอาเหตุผลร้อยแปดอะไรมาเป็นตัวตัดสินใจครับ เพราะสุดท้ายถ้าเราเอาปัจจัยอื่นๆ มาช่วยตัดสินใจมากๆ แล้วไม่ได้ได้ในสิ่งที่เราชอบที่สุด สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งไปเอาตัวอื่นอีกอยู่ดีครับ

ชอบ

gttle

• member
ถ้าซื้อมาเล่นจริงๆเล่นเยอะๆหรือเอามาทำงานเป็นผมเลือกตามนี้ครับ

1.งบมีเท่าไหร่-จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูของแพงเกินเอื้อม
2.ความถนัดในการเล่นครับ - รูปทรง ความหนา action เชพคอ เล่นนานๆแล้วเมื่อยไหม feel เล่นแล้วชอบไหม..สำคัญมากนะครับกีตาร์เสียงดีกีตาร์แพงกีตาร์มีชื่อแต่เล่นไม่สนุกเล่นไม่ได้นานเล่นไม่เข้ามือเดี๋ยวก็ตั้งโชว์ครับไม่ก็ขายต่อ
3.เสียง - ถูกใจไหมผมยอมให้เสียงถูกใจน้อยลงแต่เล่นง่ายมากขึ้นได้ครับเสียงเลยสำคัญน้อยกว่าความถนัดแต่ไม่ถึงกับขนาดเล่นเข้ามือเทพแต่เสียงกระป๋องนะครับ 555
4.ความเรียบร้อยในการประกอบ
5. spec - คือถ้า 1-4 มันถูกใจ spec ก็รู้ไว้แค่นั้นครับ
6.ยี่ห้อ....อันนี้ไม่สำคัญเลยสำหรับผมคือถ้า 1-4 (หรือ5) ได้หมดแล้วจะสนยี่ห้อเพื่อ??

...อันนี้ส่วนตัวของผมนะครับคือซื้อมาใช้ซื้อมาเล่นจริงจังเอามาทำงาน.....ส่วนถ้าคนซื้อกีตาร์เพื่อสะสมเพื่อตำนานก็จะเป็นอีกแบบแล้ววัตถุประสงค์หลักของ จขกท. ครับ