Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ซื้อมาได้ไม่ถึงเดือน สายหย่อนตลอด  (อ่าน 4956 ครั้ง)

คนภูเขา

• member

สวัสดีน้าๆ ทุกคนครับ ผมเพ่งซื้อ Epiphone รุ่นเริ่มต้น 3,500 บาท  ตั้งสายด้วยเครื่องตั้งสาย  เล่นวันนึง  แขวนสองวัน

มาเล่นอีกทีรู้สึกสายหย่อน   สังเกตอยู่หลายวัน  กีตาร์เดิมๆ เลยครับ  ทีแรกคิดว่าเครื่องวตั้งสายเสียไปซื้อแบบดีๆมาอีกตัว

ก็เช็คว่าสายหย่อนครับ  หย่อนเกือบทุกสาย   ใครเป็นแบบผมบ้าง  และถ้าลูกบิดชำรุดเคลมร้านค้าได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ

mai_911

• member
หย่อนมากแค่ไหนครับ เพี้ยนถึงครึ่งเสียงหรือเปล่า

ปกติสายกีตาร์มันเพี้ยนได้ตาม อุณหภูมิเป็นปกติ

แต่เป็นไปได้ว่าลูกบิดอาจมีปัญหา

เรื่องเคลมได้หรือไม่ได้ ในนี้อาจไม่มีใครตอบได้ ควรสอบถามจากร้านที่ซื้อมาจะดีกว่าครับ ตรงจุดตรงประเด็น

J.taka

• member
อาจจะเป็นไปได้ว่าลูกบิดลื่นครับ ลองหมุนลูกบิดดูว่าลื่นไม๊ครับ

คนภูเขา

• member

หย่อนพอสมควรเลยครับ  เล่นวันศุกร์  เสาร์อาทิตย์  ไม่ได้เล่น  วันจันทร์ต้องตั้งใหม่ครับ  เป็นแบบนี้ตลอด

ถ้าเป็นเรื่องของอุณหภูมิมันจะหย่อนเร็วขนาดนี้ไหมครับ

nantawoot

• member
ของผมก๋เป็นครับ เแ็นกะลูกบิดไม่ดีครับ มันลื่นอย่างที่น้าข้างบนบอกครับ เเต่ก็ไม่มากไม่มายพอเล่นได้ครับ

AMNAJ2513

• member
ถ้าอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ เช่นวันนี้ฝนตก พรุ่งนี้แดดออก เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ต้องตั้งสายใหม่ก่อนเล่นทุกครั้งครับ
ถ้าหน้าร้อนแบบคงที่ หรือหน้าหนาวแบบคงที่ ตั้งสายครั้งเดียวเล่นได้หลายวันครับกว่าจะเพี้ยน หรือเพี้ยนเฉพาะแค่บางสาย
บางครั้งการใส่สายกีต้าร์ไม่ถูกวิธีก็ทำให้สายเพี้ยนง่าย
การตั้งสายกีต้าร์ที่ถูกต้องคือ ตั้งสายเสร็จแล้วให้ดึงสายหรือดันสายทุกครั้งเพื่อให้สายอยู่ตัว ทำ2-3ครั้ง แล้วตั้งใหม่จนกว่าเสียงจะคงที่  ถ้าตั้งสายเสร็จแล้วเล่นเลยไม่ได้ทำวิธีที่กล่าวมา รับรองเล่นได้แป๊ปเดียวก็เพี้ยนแล้ว

J.taka

• member

หย่อนพอสมควรเลยครับ  เล่นวันศุกร์  เสาร์อาทิตย์  ไม่ได้เล่น  วันจันทร์ต้องตั้งใหม่ครับ  เป็นแบบนี้ตลอด

ถ้าเป็นเรื่องของอุณหภูมิมันจะหย่อนเร็วขนาดนี้ไหมครับ
เเล้วลองดูลูกบิดหรือยังครับ เวลาหมุนตั้งสายมันลื่นๆไม๊คือหมุนง่ายผิดปกติครับ ของผมมีบางตัวจะลื่นหน่อย ต้องตั้งสายบ่อยเเต่ก็ไม่ถี่ขนาดนี้ครับ

SMIL3xD

• member
ถือเป็นเรื่องธรรมดาๆคับน้า ไม่ต้องกังวลใจคับ
เว้นเสียแต่ว่าจะหย่อนน่าเกลียด ดีดแล้วดัง ดุ๊งๆ

เช็คด้วยว่าสายเก่าหรือยัง สายขึ้นสนิมไหม ลูกบิดลื่นอย่างที่น้าๆกล่าวไหม

สายกีต้าร์เก่าก็ทำให้จูนยาก หย่อนง่าย เสียงฟังไม่ได้ศัพท์
และทำลายก้านเฟรทด้วยนะคับ

ลองไล่เช็คดูคับ  :)

giggscii

• member
เวลาใส่สายแล้วพันที่หัวลูกบิดไว้หลายๆรอบ ก็ทำให้สายเพี้ยนบ่อยได้เหมือนกัน เพราะกว่าแรงตึงสายที่พันไว้หลายรอบจะเข้าที่

nhoy

• member

สวัสดีน้าๆ ทุกคนครับ ผมเพ่งซื้อ Epiphone รุ่นเริ่มต้น 3,500 บาท  ตั้งสายด้วยเครื่องตั้งสาย  เล่นวันนึง  แขวนสองวัน

มาเล่นอีกทีรู้สึกสายหย่อน   สังเกตอยู่หลายวัน  กีตาร์เดิมๆ เลยครับ  ทีแรกคิดว่าเครื่องวตั้งสายเสียไปซื้อแบบดีๆมาอีกตัว

ก็เช็คว่าสายหย่อนครับ  หย่อนเกือบทุกสาย   ใครเป็นแบบผมบ้าง  และถ้าลูกบิดชำรุดเคลมร้านค้าได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ
เรียนน้า คนภูเขา
เป็นปกติที่เครื่องดนตรีประเภทเครื่องสายอย่างกีต้าร์จะต้องขึ้นสายอยู่เสมอครับ
จะอย่างไรก็ตามลองเช็คดูอีกทีครับ โดยเฉพาะถ้าวันสองวันต้องปรับนี่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องธรรมดามังครับ
ยิ่งเล่นเสร็จแขวนหรือวางไว้โดยไม่เก็บใส่เคสต้องพบกับสภาพอากาศ ความชื้น และอุณหภูมิโดยตรง ย่อมเกิดการเปลี่ยนแปลงได้แน่นอนครับ

Paxx

• member
Re: ช่วยด้วยครับ ซื้อมาได้ไม่ถึงเดือน สายหย่อนตลอด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 16:50:23 »
เวลาใส่สายแล้วพันที่หัวลูกบิดไว้หลายๆรอบ ก็ทำให้สายเพี้ยนบ่อยได้เหมือนกัน เพราะกว่าแรงตึงสายที่พันไว้หลายรอบจะเข้าที่
จริงครับ โดยเฉพาะการพันสายแบบวนซ้ำไปมานี่จะทำให้สายเข้าที่ยากและผ่อนสายก็ไม่ได้เลย จะขาดทันที สังเกตุว่ากีตาร์ทุกตัวที่ออกจากโรงงานมาจะพันสายแค่ 1-2 รอบเท่านั้น ยกเว้นสาย 1-3 จะพันเพิ่มอีกเล็กน้อย แต่ผมเห็นเยอะที่พันมาเต็มก้านจูนเนอร์ ผมยังสงสัยอยู่ว่าพันมาเยอะๆ นี่มันมีข้อดีอะไรหว่า

J.taka

• member
Re: ช่วยด้วยครับ ซื้อมาได้ไม่ถึงเดือน สายหย่อนตลอด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 17:26:15 »
โดยปกติควรวนสามรอบครับ  ถ้าวนน้อยรอบสายมีโอกาสขาดง่ายครับ การวนสายนั้นเป็นการช่วยผ่อนเเรงสาย ผมเองในตอนเเรกสงสัยว่าจะไปวนมากทำไมให้เสียเวลานึกตำหนิเสียอีก เเต่พอวนน้อยสายขาดง่ายก็เลย รู้ เเละทำตามวิธีที่บริษัทผู้ผลิตทำ ปัญหานั้นก็หมดไปครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 19:34:58 »
การตั้งสายกีต้าร์ที่ถูกต้องคือ ตั้งสายเสร็จแล้วให้ดึงสายหรือดันสายทุกครั้งเพื่อให้สายอยู่ตัว ทำ2-3ครั้ง
แล้วตั้งใหม่จนกว่าเสียงจะคงที่  ถ้าตั้งสายเสร็จแล้วเล่นเลยไม่ได้ทำวิธีที่กล่าวมา รับรองเล่นได้แป๊ปเดียวก็เพี้ยนแล้ว
ผมก็ขึ้นสายแบบนี้แหละครับ สำหรับการเปลี่ยนสายใหม่ แต่หลังจากเข้าที่แล้ว บางครั้งก็หยิบมาเล่นเลย
แต่ถ้าต้องการเล่นนานๆ ก็ตั้งเสียงใหม่ และก็พบว่า ... มีเพี้ยน + - เสมอๆ
อาการของน้า จขกท. เป็นเรื่องปกติของกีต้าร์ ไม่ได้อยู่ที่ว่า กีต้าร์ใหม่ หรือเก่า  แต่อาจเข้าใจว่า พอตั้งสายตรงแล้วโน๊ตมันจะคงที่
แต่ถ้าได้ลูกบิดเกรดดีๆ มีอัตราทดสูงๆ เพี้ยน แต่น้อย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 06:48:53 »
สำหรับคนเล่น"ไฟ"อย่างผมจะรู้ดีว่า "Locking Tuner"ช่วยท่านได้ครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:02:47 »
มันเกิดจากอะไรอ่าครับ  :o

คนภูเขา

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 13:49:50 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  น้าๆทุกท่าน  ไม่ได้จับกีตาร์มาเป็น 10 กว่า ปี  ตอนนี้สอนลูกสาว ป.1 เล่นดนตรีอยู่ครับ  ตอนนี้เล่นและให้ลูกสาวช่วยร้องมีความสุขมากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 15:19:58 »
^^
ดีใจด้วยครับที่เสียงดนตรีเป็นส่วนหนึ่งซึ่งนำความสุขมาสู่ครอบครัวของน้า คนภูเขา ครับ :)

MUI

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 17:13:00 »
<a href="http://youtu.be/6dp-64iKdjU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/6dp-64iKdjU</a>