Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ ความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 5897 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
แชร์ ความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:00:50 »
 ผม เคยคิดว่า อยากซื้อ อุ๊ค ซักตัวไม่ต้อง แพงมาก ราคาประมาณ 8-9 พัน ก็พอ แต่พอเอาเข้าจริง ก็ ซื้อ ไม่ลง เลยต้องซื้อ กีตาร์ มาแทน.......อิอิ  ผมว่าคนที่ซื้อ อุ๊ค ตัวละ 2-3 หมื่น นี่ ต้องรักจริงๆ เลยนะ  ผมทำใจซื้อ ไม่ได้ซ๊ากที มองยังงัย มันก็แพงแบบ งงๆ  ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ตัวนึง น่าจะทำอุ๊ค ได้ ประมาณ 3 ตัวนะ ผมว่า

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: แชร์ ความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:02:45 »
ผมชอบอันนี้ครับน้าเบียร์
อุคกล่องพรินเตอร์

Building a Cardboard Tenor Ukulele (Including Demo)

อันนี้กล่องรองเท้า
Cardboard Ukulele (shoeboxulele)
:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:05:43 »
เสียงไม่รู้ว่าดีอย่างไรนะครับ แต่ผมว่ามันคงมีความสุขมากถ้าได้นั่งทำเล่นเอง

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:08:39 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้หลายๆอย่าง ยิ่งเล็ก ยิ่งจิ๋ว ยิ่งแพงครับน้าเบียร์ อุ๊คเนี่ยน่าจะเกี่ยวกับกระแสความนิยมมั้งครับ :)
รักเธอ...ประเทศไทย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:31:51 »

นา นา จิต ตัง  ครับ
ดิน ก้อนเล็ก ๆ  เอามากดลงพิมพ์นิยม  พอถอดพิมพ์  รอให้แห้งราคาเป็นแสน  เค้าก็แย่งกันซื้อ กันมาให้เห็นแล้ว
มันขึ้นอยู่ ว่า ซื้อมาทำอะไร ?
ถ้าซื้อเพื่อการสะสม  ประดับบารมี  ถ้าซื้อราคาถูก ๆ  ก็ถือว่า ผิด Concept
ถ้าซื้อมาเพื่อฝึกเล่น  ลองเล่น  สนุกสนาน  ถ้าซื้อราคาแพง  ก็อาจเป็นเพราะ  ถูกคนขาย หลอกเชียร์ ขายให้
ถ้าซื้อมาเล่นเพื่อการใช้งาน หรือเป็นอาชีพ  ก็ควรจะเลือกซื้อของที่มีคุณภาพสูง
และต้องตรง Concept ของ น้า FOTOBEER   ด้วย  กับคำคมที่ให้ไว้  ว่า " คุณภาพกับราคา จะไปด้วยกันเสมอครับ "
Finger Picking Style

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:36:38 »
ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ ตัวนึง น่าจะทำอุ๊ค ได้ ประมาณ 3 ตัวนะ ผมว่า
เห็นด้วยค่ะ ฉะไหนมันเล็ก แถมยังแพงกว่าอีกน่ะ งง

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:37:08 »
เหมือนผมเลยครับว่าจะซื้อหลายที่แล้ว พอเทียบราคากับกีต้าร์แล้วมันแพงเกินไป

ไอที่ยี่ห้อดีก็แพงแถมไม่ค่อยมีของ ไอ้ที่ยี่ห้อถูกก็ห่วยงานหยาบมาก

สุดท้ายผมทนความหยากใด้ไม่ใหว เลยจัดการโมดีฟาย  Guitalele เป็น   uke เทอร์เนอร์ซะเลย

เปลี่ยน นัทกับแซดเด้นเป็นกระดูกบากขยายร่องสายให้ห่าง 9.5 m.m.เปลี่ยนสายเป็น AKIRA

แค่นี้ก็เสร็จพอลองเสียงใช้ใด้เลยครับ เสียงไม่บัสไม่บอด ผมว่ามาดฐาณสูงกว่า uke ที่ราคาประมาณ

นี้เยอะเลยครับ   แถมหัวเป็นสล็อดเฮดด้วยครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

nantfa

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:40:12 »
เป็นผม ผมจะเลือกตามการใช้งานครับ สำหรับคนเล่นเป็นอยู่เเล้วเป็นเครื่องดนตรีประจำตัว
ก็ควรซื้อ

เเต่ถ้าอย่างคนที่เล่นกีต้าร์มากกว่าซื้อมามันก็ไม่คุ้ม เเต่ถ้าซื้อคงเอาเเบบราคาไม่เเพงมาก

ประมาณ พันเเปด ก็น่าสนซื้อมาทดลองความอยาก เผื่อรุ่ง...อิอิ 
เเต่ถ้าต้องจ่าย เเปดพัน ผมคงซื้อกีต้าร์ ดีกว่า ;D

บางทีก็ต้องเลือกเท งบประมาณต่างกันระหว่างของหลัก มากกว่าของรอง

เหมือนงบสร้างเเละบำรุงถนน   ถนนหลวงใช้เป็นเส้นทางหลักก็ควรใช้ งบซ่อมเเซมบำรุงรักษา มากกว่าเพราะคนใช้เยอะกว่า

เเต่ถนนในซอย ใช้งบเท่ากันก็ใช่ที เพราะคนใช้น้อยกว่า  

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 15:46:09 »
เหมือนกันเลยครับน้าเบียร์ ราคา 8000-9000 ผมไปซื้อกีตาร์ดีกว่าครับ
ผมกะจะซื้อตัวละ 1500 มาเล่นขำๆพอครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 16:20:17 »
อย่างน้ากวางว่าล่ะครับ นานาจิตจัง.......

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 17:21:48 »
เทคโนโลยี่ก้าวหน้า  อะไรยิ่งเล็ก ยิ่งน้อย ใช้วัตถุดินน้อยกว่า แพงกว่า(เหมือนโดนหลอกเลย)  :P
เช่น รถ 4 ประตู ราคาปกติ พอรูปร่างเหมือนกันยี่ห้อเดียวกันเครื่องขนาดเดียวกัน  ลดเหลือ 2 ประตู ราคาแพงกว่า งงเหมือนกัน
facebook.com/byrt21

fingerstyles

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 17:51:26 »
คิดจะซื้อทีไรพอไปจับลองเล่นทำใจไม่ได้สักทีเสียงมัน ป๋องๆแป๊งๆ  พอลองดีดหางเสียงมันห้วนๆ สั้นๆ แห้งๆ เพราะกล่องเสียงมันกะจิดเดียว เพราะเราเล่นกีตาร์อยู่เสียงมันจะอิ่มๆกังวาลยาวๆ ดีดแล้วได้น้ำได้เนื้อ (เราคงเล่นไม่เป็นด้วย) 

เหมือนกันเลยครับน้าเบียร์ ราคา 8000-9000 ผมไปซื้อกีตาร์ดีกว่าครับ
ผมกะจะซื้อตัวละ 1500 มาเล่นขำๆพอครับ

เห็นด้วยครับ
อยากให้ทุกคนเล่นกีต้าร์ อย่างสร้างสรรค์ และมีความสุข

pong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 17:55:26 »
ผมไม่ชอบเสียงของอุ๊อะคับ ชอบเสียงของกีต้าร์มากกว่าครับน้า

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 21:25:57 »
ถ้าซื้อก็คงจะราคา ไม่เกิน สองพันห้า ครับ ถ้าแพงมากกว่า คงซื้อกีต้าร์มาเก็บดีกว่าครับ  ความเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 21:56:19 »
ผมได้ลอง ของ อ"Anat ครับ แพงแต่เสียงดีจริงๆ ครับ
แต่ผมได้ เอามาเล่นแบบสำเนียงพิณ อีสาน ซะเสียของเลย
รักเธอนะ....กีต้าร์

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:29:40 »
แก...น้าหำ..
เล่นอูกูของเราซะเสียของหมดเลย
ของชั้นน่ะ..หอบหิ้วมาจากฮาวาย
แกทำซะเป็นพิณ  เสียงอีสานเชียว
ดั้งหักหมด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:37:47 »
งวดหน้า น้าหำ บรรเลง  " ลายนกไซบินข้ามทุ่ง "  โลด จ้า
Line id: 081-8718003

dho

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 23:14:48 »
น้องอุ๊คถึงจะแพงเสียงก็เพราะดีนะ..ทำให้เราเข้าใจกีตาร์ในเฟรตลึกเสียงสูงไม่ซ้ำlineกัน..สร้างมิติดีนะ..ถ้าอุ๊คนั้นแพงเสียงนั้นก็ต้องมีบาล้านต้องดีจริง..ไม่งั้นก็ไม่ต้องซื้ออุ๊ค..เก็บตังค์ไว้ไม่เน่าด้วย.

xibo

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 00:03:53 »
ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าใช้วัสดุน้อยกว่าจะต้องถูกกว่าเสมอไป ของเล็กๆมันก็ต้องใช้ฝีมือทำมากกว่าของใหญ่ๆนะจริงมั้ย?
อย่าเอาอุคกับกีตาร์มาเทียบกันสิครับ มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย คิดในอีกแง่เสื้อยืดตราห่านคู่ใช้ผ้าเยอะกว่าเสื้อสายเดี่ยว แต่สายเดี่ยวยังแพงกว่าเลยครับ :D

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 00:04:43 »
จะว่าไป กีตาร์แพงๆ กับกีตาร์ถูกๆ มันก็ใช้ไม้เท่าๆกันเหมือนกันนะ
บางทีไม้เกรดเดียวกันด้วยซ้ำครับ