Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องน้ำยาเช็ดกีต้าร์หน่อยครับ  (อ่าน 3366 ครั้ง)

อุดรภูมิ

• member
ส่วนต่างๆของตัวกีต้าร์ ต้องใช้นำยาเฉพาะเจาะจงไหม
1.น้ำยาเช็ดตัวกีต้าร์ martin ที่มีขาย เข้าใจว่าใช้เช็ดลำตัวกีต้าร์ แต่ ทุกส่วนเลยหรือเปล่า ลูกบิดและพวกโลหะบนกีต้าร์ด้วยไหม
2.เลมอนออยล์คือน้ำยาอะไร เห็นเขาว่าใช้เช็ดฟิงเกอร์บอร์ดและบริดจ์ 2น้ำยานี้ ดูจะคล้ายๆกันหรืออย่างไร
3.น้ำยาเช็ดสายล่ะมันยังไง คิดว่าแค่ไอ2ขวดบนก็น่าจะพอ แต่ดันมีตัวนี้ขึ้นมาอีก
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

gttle

• member
Re: ปรึกษาเรื่องน้ำยาเช็ดกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:03:07 »
1.martin ผมใช้เช็ดเฉพาะตัวกีตาร์ครับพวกโลหะไม่ได้ใช้ขวดเดียวใช้จนลืมของ martin ที่ผมใช้มันจะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันๆลื่นๆเวลาเช็ดเสร็จผมชอบครับบางยี่ห้อมันเหมือนมีอะไรมันๆเคลือบกีตาร์ตอนนี้ไม่รู้เปลี่ยนสูตรรึยังเพราะผมซื้อไอ้ขวดนี้ใช้มานานมากก่อน lemon oil ข้างล่างนั่นอีก 555

2.lemon oil ใช้เช็ด finger board กับ bridge มีขายในห้างผมซื้อจาก tops ใช้มาจะ 10 ปีแล้วลดเกินคอขวดมานิดเดียว 555 เป็นน้ำมันสีเหลืองๆครับใช้รักษาเนื้อไม้เฟอร์นิเจอร์...ก่อนใช้ขัดๆขี้มือที่ finger board ออกแล้วเช็ดน้ำมันทิ้งไว้(ใช้นิดเดียว)ซักพักเอาผ้าธรรมดาเช็ดออกห้ามใช้เช็ดส่วนที่เคลือบแล็คเกอร์ของผม 2-3 เดือนเช็ดที

3.น้ำยาเช็ดสาย...ไม่จำเป็นครับผมไม่ชอบมันติดมือสายก็ไม่ด้เก่าช้าลงซักเท่าไหร่สมัยนี้ำมีสายเคลือบแล้วด้วยนี่ใช้ elixer ขนาดผมเหงื่อกัดสายโคตรๆสายธรรมดาเล่นชัวโมงเดียวก็เริ่มดำแล้วแต่ตัวนี้ใช้มาจะ 3 เดือนละยังขาวอยู่เลย

อุดรภูมิ

• member
Re: ปรึกษาเรื่องน้ำยาเช็ดกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 14:54:07 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ งั้นผมต้องมี 2น้ำ นี้ใช่ป่ะครับ อิอิ มาร์ตินกับเลมอนออยล์ เรื่องสายพอดีตอนนี้ผมติ่งไลฟ์สแพนอยู่มันไม่เยอะและเลือกใช้ง่าย อิลิเซอร์มันมีเยอะไปผมยังไม่ว่างศึกษาข้อมูลสายแต่ละแบบ รึผมงั่งไปเอง ขอบคุณอีกครั้งครับ  ....เอ่ออ เกือบลืม แล้วพวกโลหะล่ะครับ ลูกบิดน่ะครับ ใช้น้ำยาตัวไหนครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 23:04:19 »
1 น้ำยาเช็ดกีตาร์ผมใช้ของ น้า ake ครับ
2 lemon oil ผมใช้ตอนเปลี่ยนสายกีตาร์ครับ เช็ดฟิงเกอร์บอร์ดครับ เช็ดแล้วสีมันดำเข้มขึ้นมาทันทีเลยครับ
   แต่มันจะดำสวยอยู่แค่แป๊ปเดียวเองครับ ไม่เกินวัน สอง วันครับ ส่วนถ้ามีสายกีตาร์อยู่ไม่ได้ใช้ครับมันเช็ดยากครับ
   กลัวมันโดนสายกีตาร์ครับ
3 น้ำยาเช็ดสายกีตาร์ผมใช้ของ kyser ซื้อที่ music collection มันก็เป็นน้ำมันนี่แหละครับเวลาเช็ดแล้วมันมาเคลือบสายไว้
   ไม่ให้เป็นสนิมอันนี้ผมใช้เกือบทุกครั้งที่เล่นเสร็จครับ ผมใช้สายเคลือบ exp อยู่แล้ว ผมรู้สึกว่าใช้แล้วมันอายุทนดีครับ
   บางตัวผมเปลี่ยนสายมา เกือบปีแล้วครับ สียังโอเคอยู่เลยครับ แต่อาจจะมีหลายตัวเลยไม่ค่อยได้เล่นด้วนนะครับ แต่ผมว่า
   ยังไงก็น่าจะทำให้อายุงานนานกว่าไม่ใช้นะครับ อันนี้ความรุู้สึกส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ผิดถูกประการใดรบกวนน้าๆ ท่านอื่น
   ช่วยชี้แนะด้วยครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 15:32:43 »
กำลังจะเดินทางไปเวิ้งหาซื้อน้ำยาเช็ดสายพอดีเลย ;)
โชคดีที่มีสติ