Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอวิธีแก้เสียงจี่แบบหายขาดมีไหมครับ  (อ่าน 6698 ครั้ง)

thongloy

• member
สวัสดีครับทุกๆท่าน 
ตัวผมเองใช้ Godin Multiac encore nylon ครับ  ประสบปัญหาเสียงจี่มานานนักมากแล้วครับ  แก้โดยใช้วิธีบ้านคือใช้สายไฟพันรอบหัวแจ๊คแล้วเสียบกีต้าร์แล้วนำอีกข้างมาแตะที่ตัวครับ  จึงอยากหาวิธีที่แก้ที่ดีกว่าดีอะครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=42991.0
ผมเคยตั้งกระทู้เก่านี้ไว้แล้วก็ได้ไปลองกับตู้แอมป์อะคูสติกของ AER กับไฟบ้านของผม  ผลออกมาก็จี่เหมือนเดิมครับ
ยังผมก็ขอรบกวนท่านทั้งหลายมารบกวนช่วยชี้แจงให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับผม :D ;D

ballee45

• member
Re: อยากขอวิธีแก้เสียงจี่แบบหายขาดมีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:41:08 »
ผมประจบปัญหาเสียงจี่ มาก กับ กีตาร์ไฟฟ้าของผมครับ  ผมก็ทำสายกราว ต่อกับแอมป์ของผม ก็หายนะครับ 

mai_911

• member
Re: อยากขอวิธีแก้เสียงจี่แบบหายขาดมีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:49:11 »
ถ้าสามารถหาต้นเหตุที่แท้จริงได้ จะแก้ได้หายขาดและตรงจุดครับ

บางทีอาจเป็นที่ระบบ pickup ที่ใดที่หนึ่ง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:54:46 »
1. ต่อสายดินจากแอมป์ลงกราวส์ให้ลึกไว้
2. ใช้แอมป์แบบที่ใส่ถ่าน เช่น Roland ac33
3.  ใช้. wireless. AKG ก็ได้ ห้าพันนิดๆ
4. เปลี่ยน Piezo 
5. ขายทิ้งซื้อตัวใหม่

ลองวิธีที่ 2 และ 3 ดูหรือยังครับ
Line id: 081-8718003

thongloy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:17:54 »
ผมประจบปัญหาเสียงจี่ มาก กับ กีตาร์ไฟฟ้าของผมครับ  ผมก็ทำสายกราว ต่อกับแอมป์ของผม ก็หายนะครับ
ขอทราบวิธีการต่อกราวด์กับแอมป์ด้วยครับ

thongloy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:20:20 »
1. ต่อสายดินจากแอมป์ลงกราวส์ให้ลึกไว้
2. ใช้แอมป์แบบที่ใส่ถ่าน เช่น Roland ac33
3.  ใช้. wireless. AKG ก็ได้ ห้าพันนิดๆ

ลองวิธีที่ 2 และ 3 ดูหรือยังครับ
ยังเลยครับพี่ 1ผมอยากทราบว่าแอมป์ของRolandมันต่างจากแอมป์ของAERไหมครับ
2ใช้wirelessนี่หายชัวไหมครับ  มีร้านให้ลองก่อนซื้อหรือว่าสามารถนำมาคืนภายใน7วัน(ถ้าเกิดไม่ได้ผล)ไหมครับพี่

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:31:53 »

ยังเลยครับพี่ 1ผมอยากทราบว่าแอมป์ของRolandมันต่างจากแอมป์ของAERไหมครับ
2ใช้wirelessนี่หายชัวไหมครับ  มีร้านให้ลองก่อนซื้อหรือว่าสามารถนำมาคืนภายใน7วัน(ถ้าเกิดไม่ได้ผล)ไหมครับพี่

มาช่วยตอบให้ก่อนครับ

1.ต่างครับ
2.ไวเลส จะไม่จี่ เพราะ ground มันไม่ต่อกับระบบไฟ ถ้าจี่จากกีต้าร์ ยังไงก็หายครับ
อยากลอง ก็ลองหายี่ห้อ Takstar มือสองมาลองดูก่อน ประมาณ 1,500 บาท (ของใหม่ประมาณ 2,000 บาท)
ถ้าตอบโจทย์แล้วอย่กหาดีๆมาใช้ ก็ขายต่อไม่เจ็บตัว ซื้อแบบดีๆมาใช้
หรือถ้าพอใจแล้ว จะใช้ต่อก็ได้ (แต่หน้าตามันไม่หล่อแบบ AKG)

แต่ถ้าขี้เกียจพกของเยอะ อารมณ์แบบ สายแจ๊คเส้นเดียวลุยได้เลย ก็ต้องแก้ให้หายครับ

สรุปว่า ถ้าเอาแก้ง่ายๆ ก็ลอง wireless ก่อน ประหยัดสุด ดีกว่าซื้อแอมป์ครับ

ballee45

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 14:45:13 »
วิธีที่ผมใช้ ใช้ กราวแท่ง ยาว 120 cm ครับตอกไปในดิน ให้มิด แล้วก็ ต่อสายจากแท่งกราว   มาติดไว้ที่ตัวแอมป์  หาส่วนที่เป็นส่วนโลหะครับ  แล้วก็ต่อสายไว้  เท่านี้เองครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 15:20:29 »

ยังเลยครับพี่
1. ผมอยากทราบว่าแอมป์ของ  Roland   มันต่างจากแอมป์ของ  AER ไหมครับ
2. ใช้ wireless นี่หายชัวไหมครับ  มีร้านให้ลองก่อนซื้อหรือว่าสามารถนำมาคืนภายใน7วัน(ถ้าเกิดไม่ได้ผล)ไหมครับพี่

- ตอนซื้อ ก็หิ้วกีต้าร์ตัวที่จี่ไป ลองกับ wireless ด้วย สิครับ หากว่า จี่ก็จะได้ไม่ต้องซื้อ หรือหากใช้แล้วไม่ได้ผลก็เอามาขายเป็นมือ สองในหน้าซื้อขายก็ได้ครับ

- หากคุณเป็นร้านขายอุปกรณ์กีต้าร์ มีคนซื้อ อุปกรณ์ต่อพ่วงไปใช้ก่อน 7 วัน  แล้ว บอกไม่ได้ผล คุณจะรับคืนหรือเปล่า
Line id: 081-8718003

thongloy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 23:50:34 »
วิธีที่ผมใช้ ใช้ กราวแท่ง ยาว 120 cm ครับตอกไปในดิน ให้มิด แล้วก็ ต่อสายจากแท่งกราว   มาติดไว้ที่ตัวแอมป์  หาส่วนที่เป็นส่วนโลหะครับ  แล้วก็ต่อสายไว้  เท่านี้เองครับ
ขอบคุณครับ  แล้วว่าแต่ถ้าต้องออกไปเล่นร้านละครับผมเกรงว่าจะทำไม่ได้เอา  พอดีไอเดียร์ไหมครับต่อยอดไหมครับ

thongloy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 23:51:41 »

ยังเลยครับพี่
1. ผมอยากทราบว่าแอมป์ของ  Roland   มันต่างจากแอมป์ของ  AER ไหมครับ
2. ใช้ wireless นี่หายชัวไหมครับ  มีร้านให้ลองก่อนซื้อหรือว่าสามารถนำมาคืนภายใน7วัน(ถ้าเกิดไม่ได้ผล)ไหมครับพี่

- ตอนซื้อ ก็หิ้วกีต้าร์ตัวที่จี่ไป ลองกับ wireless ด้วย สิครับ หากว่า จี่ก็จะได้ไม่ต้องซื้อ หรือหากใช้แล้วไม่ได้ผลก็เอามาขายเป็นมือ สองในหน้าซื้อขายก็ได้ครับ

- หากคุณเป็นร้านขายอุปกรณ์กีต้าร์ มีคนซื้อ อุปกรณ์ต่อพ่วงไปใช้ก่อน 7 วัน  แล้ว บอกไม่ได้ผล คุณจะรับคืนหรือเปล่า
ขอบคุณมากๆครับพี่  ผมว่านี้เป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วหล่ะครับ

อายุน้อยร้อยคำถาม

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 22:06:36 »
ขอบคุณครับ  แล้วว่าแต่ถ้าต้องออกไปเล่นร้านละครับผมเกรงว่าจะทำไม่ได้เอา  พอดีไอเดียร์ไหมครับต่อยอดไหมครับ
ผมเคยไปอ่านเจออยู่ครับ ง่ายๆก่อนเลยถ้าแจคต่อไม่แน่นลองเช็ค หรือ >>> ทางบ้านไฟฟ้าเค้าใช้วิธีดัก Noise เอาครับ ง่ายๆคือ Noise มันจะไม่เข้าไปหาขดลวด หรือ แม่เหล็กใน PU โดยเอาฟรอยอลูมิเนียมมาโปะๆยัดๆให้พอดีกับร่องก่อนจะใส่ PU ครับ แล้วหาสายต่อออกไปลงกราวนด์ให้ได้
แต่ใจความหลักๆคือต่อเอา Noise ลงกราวนด์แบบที่น้าๆบอกมากันอยู่ดีครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าใช้วิธีนี้กับบ้านไม้เราจะดัก Noise ได้รึเปล่า หรือถ้าดักได้เหมือนกัน แล้วจะทำยังไง ผมให้ไอเดียได้แค่นี้แหละครับ ฮ่าๆ
กรณีที่เล่นร้านนะครับ ถ้าคนอื่นที่เล่นก่อนเราไม่จี่ เราก็ต้องไม่จี่เหมือนกันครับ ถ้ายังเกิดเสียงจี่เป็นที่อะไรซักอย่างของเรา สาย PU Piezo ฯลฯ
^
^
มีอีกอันแบบที่น้า ballee45 บอกมันจี่ที่แอมป์ ทำแบบนั้นเลยครับ กรณีนี้ถ้าจี่ที่แอมป์เล่นร้านสบายใจได้ครับ