Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิ้งกีต้าร์ในรถยนต์ เป็นอันตรายต่อกีต้าร์มั๊ยครับ  (อ่าน 3651 ครั้ง)

nhoy

• member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เรื่องก็คือผมต้องออกไปทำงานทั้งวัน ตอนเย็นจึงจะต้องใช้กีต้าร์ จึงจำเป็นต้องเก็บไว้ในรถตลอดวัน แต่ทีจอดรถที่ทำงานเป็นอาคารจอดครับ เลยคิดว่าเจ้ากีต้าร์น่าจะไม่เสียหาย
อธิบายอาคารจอดนิดนึง ว่าเป็นที่ร่ม อากาศถ่ายเทได้ระดับนึง ผมเคยเห็นคนแอบไปงีบในรถตอนกลางวัน เค้าปิดแอร์เปิดกระจก แต่น่าจะแค่ไม่นาน เลยคิดว่ากีต้าร์น่าจะพอทนได้ แต่ก็กังวลว่าถ้าทำบ่อยจะมีผลในระยะยาวครับ
ถ้าเช่นนั้น ไม่น่าจะเป็นอะไรครับน้า amyok

ป.ล. ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมสักนิดนะครับ
ตอนเย็นเวลาที่น้า amyok จะต้องใช้กีต้าร์ (ตามที่น้า amyok ได้บอกไว้) ควรยกออกมาทั้งเคสแล้วอย่าเพ่งเปิดเคสนะครับ ปล่อยไว้ในที่ที่เราจะใช้สักพัก
แล้วจึงค่อยเปิดเคสหยิบกีต้าร์ออกมาเล่นครับน้า amyok

Mr.Gula101

• member
ผมเป็นคนที่พกกีต้าร์ไว้ในรถเป็นประจำครับ(บางครั้งท้ายรถ บางครั้งเบาะหลัง) ยังไม่เคยมีปัญหาครับ ส่วนมากจะทิ้งไว้เป็น2-3เดือน สวมcaseบ้าง gig bagบ้าง แต่ถ้าจอดต้องคำนึงถึงที่ร่มเป็นสำคัญถ้กลางแดดจะวางเบาะหลังหมุนกระจกลง จอดไม่นานเกิน3ชม.

Piyawat.H

• member
เห็นด้วยกับน้ากุลา101
แต่.. คำว่า ทิ้ง.. เอาไว้ที่ไหนก็ไม่เหมาะครับ สู้เก็บ แคร์รี่ หรือรักษากีต้าร์ ดีกว่าครับ
( ของรักของหวง )

Cinderella

• member
เเม้จะจอดรถในร่ม ในหน้าร้อนอุณหภูมิในรถก็สูงนะ ลองจอดไว้ในร่มนานในหน้าร้อนเเล้วเปิดรถเอาไม่ต้องถึงวันก็ได้ครับว่ามันจะร้อนเเค่ไหน

ขออณุญาติตอบน้านิดนึงนะครับ

หากจอดในร่ม ต่อให้หน้าร้อนแค่ไหน ถ้า"ร่ม"จริง คือไม่มีแดดโดนรถเลย
และที่กำบังนั้นมีความหนาและกันความร้อนได้พอสมควร เช่น หลังคาที่กันความร้อนได้ หรือผนัง
รถก็จะไม่ร้อนครับ ยิ่งถ้ามีอากาศถ่ายเทสะดวกยิ่งสบาย
ลองสังเกตุถ้าจอดรถในที่ร่ม เวลาขึ้นรถมันก้ไม่ร้อน บางครั้งผมเย็นๆด้วยซ้ำ

ก็กลับมาสูตรเดิม คนอยู่ได้กีตารืก็อยู่ได้ครับ  แต่ขอบอกเลย คนอยูในรถไม่ได้หรอกครับ "ตาย" ของจริงครับ
ตายจาก HEAT STROKE เหมือนที่เคยมีข่าวแม่ทิ้งลูกไว้ตอนไปซื้อของ กลับมาลูกตายครับ

ฉะนั้นลุกๆกีตาร์ของเรา หากรถไปจอดในที่ๆมิควร ผมคิดว่าก็ตายเช่นกันคับ

amyok

• member
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง ช่วงนี้ผมมีอันต้องพกมันไปไหนมาไหนด้วยบ่อยๆด้วยซิ จะต้องคอยระวังจากความรู้ที่ได้แล้วหล่ะครับ

mai_911

• member
เเม้จะจอดรถในร่ม ในหน้าร้อนอุณหภูมิในรถก็สูงนะ ลองจอดไว้ในร่มนานในหน้าร้อนเเล้วเปิดรถเอาไม่ต้องถึงวันก็ได้ครับว่ามันจะร้อนเเค่ไหน

ขออณุญาติตอบน้านิดนึงนะครับ

หากจอดในร่ม ต่อให้หน้าร้อนแค่ไหน ถ้า"ร่ม"จริง คือไม่มีแดดโดนรถเลย
และที่กำบังนั้นมีความหนาและกันความร้อนได้พอสมควร เช่น หลังคาที่กันความร้อนได้ หรือผนัง
รถก็จะไม่ร้อนครับ ยิ่งถ้ามีอากาศถ่ายเทสะดวกยิ่งสบาย
ลองสังเกตุถ้าจอดรถในที่ร่ม เวลาขึ้นรถมันก้ไม่ร้อน บางครั้งผมเย็นๆด้วยซ้ำ

ก็กลับมาสูตรเดิม คนอยู่ได้กีตารืก็อยู่ได้ครับ  แต่ขอบอกเลย คนอยูในรถไม่ได้หรอกครับ "ตาย" ของจริงครับ
ตายจาก HEAT STROKE เหมือนที่เคยมีข่าวแม่ทิ้งลูกไว้ตอนไปซื้อของ กลับมาลูกตายครับ

ฉะนั้นลุกๆกีตาร์ของเรา หากรถไปจอดในที่ๆมิควร ผมคิดว่าก็ตายเช่นกันคับ

ตามนี้เลยครับ ถ้าร่มจริงๆ แล้วไม่มีรถติดเครื่องอยู่เยอะๆแบบในห้าง หรือมีคอมเพรสเซอร์แอร์เป่าใส่ (2 อย่างนี้ ทำให้รถร้อนแน่ๆ)
เราสามารถ leave guitar in the car ได้เลย (เดี๋ยวจะมีปัญหาอีกว่า ทิ้งไว้ไม่เหมาะ หรือพกไว้ดีกว่า 5555)

แต่ถ้าเทียบกับคน ถ้าจอดไว้ในร่ม แม้จะไม่ร้อน เราอยู่ไม่ได้แต่กีต้าร์อยู่ได้ เพราะว่าคน ผลิตคาร์บอนไดออกไซด์ และความร้อนออกมาครับ อยู่ไปซักพักมันก็ทนไม่ไหวอยู่ดี
แต่กีต้าร์ไม่ต้องหายใจ และไม่ผลิตความร้อนครับ จึงอยู่ได้