Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอคำแนะนำ]เล่นแล้วปวดหัวไหล่ครับ  (อ่าน 926 ครั้ง)

[Nick]

• member
[ขอคำแนะนำ]เล่นแล้วปวดหัวไหล่ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 22:35:20 »
ตามหัวข้อเลยครับ
ทรง Dreadnought <<เขียนถูกไหม
ไปลองเล่น OM แล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เป็นคนเล่นทรง DN มาตั้งแต่เริ่มหัดใหม่ๆ
ไม่เคยมีอาการเลยครับมาเป็นช่วงหลังๆครับขอคำแนะนำหน่อยครับ
อาการปวดมากถึงมากๆ ถ้าเล่นไปนานๆถ้ามีวิธีแแก้บอกหน่อยครับ
ถ้าไม่มีจริงๆ คงต้องเปลี่ยนละนะ
ปล.ผมชอบตัวนี้มากเลยครับเลยไม่อยากเปลี่ยน WC-090NS Civin

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ ผมไม่เก่งนะ
ไม่ยอมแก่งดเรียกน้า

nhoy

• member
Re: [ขอคำแนะนำ]เล่นแล้วปวดหัวไหล่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 23:35:11 »
อาจจะเป็นเพราะท่าทางที่จับถือกีต้าร์ในการเล่นก็ได้ครับ
ลองปรับท่าทางให้ Relax และเหมาะสมดูครับ

coolclub

• member
Re: [ขอคำแนะนำ]เล่นแล้วปวดหัวไหล่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 00:28:58 »
http://www.acousticguitarforum.com/forums/showthread.php?t=279125&page=2

ดูตัวอย่างภาพ
ภาพบน นั่งเล่นเก้าอี้ต่ำ ไหล่และแขนขวาต้องยกสูงผิดธรรมชาติ ทำให้ปวดไหล่
ภาพล่าง นั่งเก้าอี้สูง ทำให้ตำแหน่งไหล่แขนสบาย ๆ ไม่ฝืน
Return To A=432hz

[Nick]

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:45:47 »
น้า coolclub ช่วยผมได้เยอะเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นวิธีเล่น Flamenco วิธีนั่งอีกด้วย
ตอนแรกก็เล่น OM ดีนึกอะไรไม่รุ้ไปเอา DN มาเลยเฉยเลย - -

ขอบคุณน้า nhoy ด้วยนะครับ

พอดีไปตั้งคำถามในประมูลมาคำตอบช่าง.....
ไม่ยอมแก่งดเรียกน้า