Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเล่นโฟล์คตามร้าน ควรใส่สายเบอร์อะไร Veelah V1-gace  (อ่าน 4371 ครั้ง)

leejintae01

• member
คือผมอยากทราบอ่าครับว่าทั่วๆไปเล่นตามร้าน เค้าใส่เบอร์อะไรกัน
กีต้าร์ผมVeelah-V1-Gace ผมเปลี่ยนจาก12มาเป็น11แล้ว ตั้งทัชชิ่งแล้วก็นเล่นง่ายขึ้นเยอะ
แต่พอเล่นทุกวันๆมัน ก็เริ่มล้าขึ้นมา ทำให้รู้ว่าเล่นยากขึ้นอีกแล้ว เราควรเปลี่ยนใส่เบอร์10 หรือทนไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะอยู่ตัวครับ

อีกคำถามนึง คือตัวผมไม่มีความรู้เรื่องการปรับซาวด์กีต้าร์เลย เวลาเล่นกลางคืนต้องอาศัยช่างซาวด์ที่ร้านคอยปรับให้
ผมอยากจะขอคำแนะนำทริปในการปรับ หรือ ค่าพื้นๆสำหรับVeelah V1 -gaceคับว่าควรตั้ง เบส กลางแหลม ขนาดไหน และปุ่ม contour กับ Phase ที่กีต้าร์มันคืออะไรคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยล่ะกันนะครัย

TOM1869

• member
ความสูงสาย 6 ที่ เฟรต 12 เท่าไรครับ
Line id: 081-8718003

PaTT___

• member
ความเห็นส่วนตัว ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป สายเบอร์ standard ที่มาจากโรงงานน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ

แต่ถ้าเล่นวันละหลายรอบ ลองหาที่เล่นสบายที่สุด และได้ sound ที่เรามั่นใจครับ

ส่วนตัว ผมใช้เบอร์12 ยกเว้นตัว yamaha silent ใช่เบอร์11 ครับ

leejintae01

• member
ความสูงสาย 6 ที่ เฟรต 12 เท่าไรครับ
ช่างเซตมาให้ผมก็ไม่แน่ใจอ่าคับ แต่ถ้าเปลี่ยนขนาดสาย ผมก็เอาไปเซตใหม่คับ

TOM1869

• member
เอาไม้ฟุตเหล็กวัดดูครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
คือผมอยากทราบอ่าครับว่าทั่วๆไปเล่นตามร้าน เค้าใส่เบอร์อะไรกัน
กีต้าร์ผมVeelah-V1-Gace ผมเปลี่ยนจาก12มาเป็น11แล้ว ตั้งทัชชิ่งแล้วก็นเล่นง่ายขึ้นเยอะ
แต่พอเล่นทุกวันๆมัน ก็เริ่มล้าขึ้นมา ทำให้รู้ว่าเล่นยากขึ้นอีกแล้ว เราควรเปลี่ยนใส่เบอร์10 หรือทนไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะอยู่ตัวครับ

อีกคำถามนึง คือตัวผมไม่มีความรู้เรื่องการปรับซาวด์กีต้าร์เลย เวลาเล่นกลางคืนต้องอาศัยช่างซาวด์ที่ร้านคอยปรับให้
ผมอยากจะขอคำแนะนำทริปในการปรับ หรือ ค่าพื้นๆสำหรับVeelah V1 -gaceคับว่าควรตั้ง เบส กลางแหลม ขนาดไหน และปุ่ม contour กับ Phase ที่กีต้าร์มันคืออะไรคับ

เรียนน้า leejintae01
ในกรณีเซ็ทไว้ที่สายเบอร์ 11 แล้ว ก็ควรใช้สายเบอร์ 11 ครับ สายที่เหมาะกับ V1-GACE น่าจะเป็น EXP26 ลองดูครับ
หรือถ้าต้องการที่จะใช้สายเบอร์เล็กลงอีกก็ลอง EXP15 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 10 ของ D'ad เช่นกันครับ
ส่วนการปรับที่ปรีก็ตั้งไว้กลางๆ ก่อนครับ แล้วค่อยเพิ่ม-ลด เอาตามต้องการ ต้องลองดูครับเพราะแต่ละที่นั้นระบบเสียงย่อมแตกต่างกันไปครับ

leejintae01

• member

ในกรณีเซ็ทไว้ที่สายเบอร์ 11 แล้ว ก็ควรใช้สายเบอร์ 11 ครับ สายที่เหมาะกับ V1-GACE น่าจะเป็น EXP26 ลองดูครับ
หรือถ้าต้องการที่จะใช้สายเบอร์เล็กลงอีกก็ลอง EXP15 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 10 ของ D'ad เช่นกันครับ
ส่วนการปรับที่ปรีก็ตั้งไว้กลางๆ ก่อนครับ แล้วค่อยเพิ่ม-ลด เอาตามต้องการ ต้องลองดูครับเพราะแต่ละที่นั้นระบบเสียงย่อมแตกต่างกันไปครับ

ขอบคุณครับน้า nhoy คือปกติทั่วตามร้านเค้าใส่เบอร์ 11 รึป่าวครับ
แล้วการที่จะลดไปใส่เบอร์10 มันจะทำให้เสียงแย่ลงมากมั้ยครับ

nhoy

• member
V1-GACE ถ้าสายจากโรงงานเลยจะเป็นเบอร์ 12 ครับ
แต่เห็นน้า leejintae01 บอกไว้ว่า "เปลี่ยนจาก 12 มาเเป็น 11 แล้ว ตั้งทัชชิ่งแล้ว" ถ้าเช่นนั้นก็ควรใช้สายเบอร์ 11 ตามที่ผมได้แนะนำไว้ข้างต้นครับ
แต่หากต้องการสายเล็กลงไปอีก ก็จะเป็นเบอร์ 10 ซึ่งโดยหลักถ้าเน้นกันจริงๆ แล้ว การเปลี่ยนสายไม่ว่าเบอร์ใหญ่ขึ้นหรือเล็กลง ก็ควรต้องเซ็ทใหม่ทั้งสิ้นครับ
ในกรณีลดเบอร์สายลงเป็นเบอร์ 10 ความแน่นของเสียงย่อมดร็อปลงบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ (กีต้าร์บางตัวของผมก็ใช้เบอร์ 10 ครับ)
ผมว่า V1-GACE นี่ สายเบอร์ 11 น่าจะเหมาะนะครับ ถ้าได้รับการเซ็ทอัพที่ดีก็จะเล่นได้สบายครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
11 together krab
Lekjang2513

leejintae01

• member
V1-GACE ถ้าสายจากโรงงานเลยจะเป็นเบอร์ 12 ครับ
แต่เห็นน้า leejintae01 บอกไว้ว่า "เปลี่ยนจาก 12 มาเเป็น 11 แล้ว ตั้งทัชชิ่งแล้ว" ถ้าเช่นนั้นก็ควรใช้สายเบอร์ 11 ตามที่ผมได้แนะนำไว้ข้างต้นครับ
แต่หากต้องการสายเล็กลงไปอีก ก็จะเป็นเบอร์ 10 ซึ่งโดยหลักถ้าเน้นกันจริงๆ แล้ว การเปลี่ยนสายไม่ว่าเบอร์ใหญ่ขึ้นหรือเล็กลง ก็ควรต้องเซ็ทใหม่ทั้งสิ้นครับ
ในกรณีลดเบอร์สายลงเป็นเบอร์ 10 ความแน่นของเสียงย่อมดร็อปลงบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ (กีต้าร์บางตัวของผมก็ใช้เบอร์ 10 ครับ)
ผมว่า V1-GACE นี่ สายเบอร์ 11 น่าจะเหมาะนะครับ ถ้าได้รับการเซ็ทอัพที่ดีก็จะเล่นได้สบายครับ

ขอบคุณครับน้า ผมลองดรอปเป็นEbแล้วสบายขึ้นเยอะเเลย แต่ปัญหาคือผมร้องเพลงไม่ชอบดรอปเสียงT T ร้องง่ายขึ้นแต่ไม่เต็มที่

nhoy

• member

ขอบคุณครับน้า ผมลองดรอปเป็นEbแล้วสบายขึ้นเยอะเเลย แต่ปัญหาคือผมร้องเพลงไม่ชอบดรอปเสียงT T ร้องง่ายขึ้นแต่ไม่เต็มที่
ถ้างั้นก็ใช้ Capo ช่วยซิครับน้า leejintae01

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)เล่นร้านผมว่าอย่าต่ำกว่า 11 เลยครับ น้าอาจจะทำงานหนัก เลยเหนื่อย ก็เลยล้า หรือไม่ น้าก็ต้องลองหาสายที่มันนิ่มกว่าที่น้าใช้หน่อยอ่ะครับ  ผมเป็นคนนึง ที่ชอบฟังคนเล่นกีต้าร์บนเวที ที่เสียงออกมาเป็นกีต้าร์จริงๆ แค่เอาไมค์มาจ่อมันก็เพราะ เคยไปเจอบ่อย กีต้าร์ก็ดี เวทีสวย บรรยากาศแจ่ม อาหารอร่อย เสียงกีต้าร์ออกมา มันไม่ออกโปร่ง มันออกไปทางอีเล็คมากกว่า(เขาร้องเพราะ+เล่นเก่งด้วยน่ะครับ...แต่พูดจริงๆ เปิดโอเกะร้องเลยดีกว่า :) :) :)เพื่อชีวิตเนี้ยมันต้อง 12 13 ไปเลยครับน้า.....อิอิอิ

leejintae01

• member

ถ้างั้นก็ใช้ Capo ช่วยซิครับน้า leejintae01

ถ้าใช้คาร์โป เราก็ต้องทรานสโพสคอร์ดใหม่ช่ายมั้ยคับ เพื่อให้เสียงกลับมาเป็นEเหมือนเดิมใช่มั้ยคับ

แล้วถ้ากีต้าร์ที่ราคาๆสูงกว่านี้ มันจะเล่นง่ายกว่า มั้ยครับ น้าnhoy

leejintae01

• member
:) :)เล่นร้านผมว่าอย่าต่ำกว่า 11 เลยครับ น้าอาจจะทำงานหนัก เลยเหนื่อย ก็เลยล้า หรือไม่ น้าก็ต้องลองหาสายที่มันนิ่มกว่าที่น้าใช้หน่อยอ่ะครับ  ผมเป็นคนนึง ที่ชอบฟังคนเล่นกีต้าร์บนเวที ที่เสียงออกมาเป็นกีต้าร์จริงๆ แค่เอาไมค์มาจ่อมันก็เพราะ เคยไปเจอบ่อย กีต้าร์ก็ดี เวทีสวย บรรยากาศแจ่ม อาหารอร่อย เสียงกีต้าร์ออกมา มันไม่ออกโปร่ง มันออกไปทางอีเล็คมากกว่า(เขาร้องเพราะ+เล่นเก่งด้วยน่ะครับ...แต่พูดจริงๆ เปิดโอเกะร้องเลยดีกว่า :) :) :)เพื่อชีวิตเนี้ยมันต้อง 12 13 ไปเลยครับน้า.....อิอิอิ

น้า sukasame@iyoma มีสายอะไรแนะนำผมบางมั้ยคับ ผมใส่D'ad EXP26 เบอร์11อยู่ตอนนี้อ่าครับ

ตอนนี้ดรอปเป็นEb แล้วเล่นง่าย แถมยังพอใจกับโทนเสียงนี้ด้วย แต่ติดคือไม่ชอบที่มันเป็นEbนี่แหละครับ

nhoy

• member

ถ้าใช้คาร์โป เราก็ต้องทรานสโพสคอร์ดใหม่ช่ายมั้ยคับ เพื่อให้เสียงกลับมาเป็นEเหมือนเดิมใช่มั้ยคับ

แล้วถ้ากีต้าร์ที่ราคาๆสูงกว่านี้ มันจะเล่นง่ายกว่า มั้ยครับ น้าnhoy
เราใช้ Capo คาดไว้ที่ช่องเฟรทที่ 1 ก็เท่ากับกีต้าร์เราตั้งเสียงมาตรฐาน E แล้วครับ นอกนั้นก็่เล่นเหมือนเดิมตามปกติครับ

กีต้าร์ราคาสูงถ้าทางโรงงานเซ็ทแอคชั่นมาดีก็เล่นง่ายครับ ซึ่งส่วนใหญ่กีต้าร์พวกนี้จะพิถีพิถันมาเป็นพิเศษจากโรงงาน
แต่ผมว่าจะราคาสูงหรือไม่สูงก็มีโอกาสเล่นไม่สบายทั้งนั้นครับถ้าเซ็ทมาไม่เหมาะมือหรือไม่ถูกใจผู้เล่น
จะเห็นได้ว่ากีต้าร์ราคาแพงก็มักมีผู้นำมาให้ช่างเซ็ทอัพให้อยู่เสมอไงครับน้า leejintae01

J.taka

• member
ถ้าเราลดเสียงลงครึ่งเสียงทุกสาย  เเล้วเอาคาโป้ คาดที่ช่องที่หนึ่งก็จะได้เสียงมาตรฐานเหมือนเดิมครับ น่าจะเป็นเทคนิคอันหนึ่ง โดยเราจะอาจจะทำความเข้าใจใหม่ในส่วนช่องที่สองนั้นก็ให้นับเป็นช่องที่หนึ่งครับเล่นคอร์ดได้ตามปกติครับ เเต่ผมว่าน่าจะเซตเเอคชั่นให้เล่นง่ายน่าจะดีกว่านะครับ

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...

น้า sukasame@iyoma มีสายอะไรแนะนำผมบางมั้ยคับ ผมใส่D'ad EXP26 เบอร์11อยู่ตอนนี้อ่าครับ

ตอนนี้ดรอปเป็นEb แล้วเล่นง่าย แถมยังพอใจกับโทนเสียงนี้ด้วย แต่ติดคือไม่ชอบที่มันเป็นEbนี่แหละครับ
ผมออกตัวก่อนเลยน่ะน้า หูผมเนี้ยเก่งกว่าฝีมือเยอะ 555+(ล้อเล่นน่ะคับ)ตามที่น้าๆ-ข้างบนแนะนำเลยครับ หนีบคาโป้ สบายนิ้วมาเยอะ(ถ้าน้าไม่เคยเลย อาจจะมาปวดหัวกับคาโป้อีกทีครับ) เพราะแรงดึงของสายมันจะลดลง+แอ๊คชั่นที่ต่ำแล้วสบายมือ เสียงกีต้าร์ถ้ามันดอร์ปลงมา ผมว่ามันไม่เพราะยังงัยๆไม่รู้(สตั้มน่ะครับ!! แต่ปิ๊กกิ้ง ฟิงเกอร์เนี้ยผมว่าไม่เท่าไหร่) 11 กำลังดีครับน้า ส่วนตัวผมเคยจับใหญ่ๆ มาจับเล็กๆบางทีเกี่ยวเบสไม่เจอครับ ซ่ะงั้น!!

SMIL3xD

• member
ผมอยากรู้ว่าน้าบอกช่างไว้อย่างไรตอนเซทคับ
ได้บอกช่างหรือเปล่าคับ ว่าเล่นลักษนะไหน
เล่นคราวละกี่ชั่วโมง
ช่างจะได้คำนวนแอคชั่นได้อย่างเหมาะสมคับ

สายกีต้าร์ต่อให้ใหญ่แค่ไหนก็ตามหากเซทให้เข้ากับเรา
ก็จะสามารถเล่นได้อย่างง่ายดาย

ปล.ผมเล่นกีต้าร์กลางคืน ใส่สายเบอร์ 13 56
วันละ 3 - 4 ชม.
ไม่มีวี่แววว่าจะเจ็บมือแต่อย่างใดคับ

leejintae01

• member
ผมอยากรู้ว่าน้าบอกช่างไว้อย่างไรตอนเซทคับ
ได้บอกช่างหรือเปล่าคับ ว่าเล่นลักษนะไหน
เล่นคราวละกี่ชั่วโมง
ช่างจะได้คำนวนแอคชั่นได้อย่างเหมาะสมคับ

สายกีต้าร์ต่อให้ใหญ่แค่ไหนก็ตามหากเซทให้เข้ากับเรา
ก็จะสามารถเล่นได้อย่างง่ายดาย

ปล.ผมเล่นกีต้าร์กลางคืน ใส่สายเบอร์ 13 56
วันละ 3 - 4 ชม.
ไม่มีวี่แววว่าจะเจ็บมือแต่อย่างใดคับ

อ๋อครับ ผมเอาไปให้ร้านที่ร้านขายVeelah เซตให้ ดูแล้วไม่น่าจะเป็นช่างกีต้าร์ครับ แค่พอมีความรู้

ผมก็แค่บอกว่าเอามาตั้งแอคชั่นใหม่ครับ แล้วก็เปลี่ยนสายเป็นเบอร์11 เปลี่ยน แซนเดิลใหม่ แค่นี้อ่าครับไม่ได้กำกับอะไรมากอ่า

ผมว่าจะลองเอาไปส่งให้ช่างกีต้าร์จริงๆดูเหมือนกันครับ

ขอบคุณน้า SMIL3xD มากครับ