Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Lakewood คุ้มค่า น่าเล่น สมราคามั้ย ? รบกวนน้าๆทุกๆท่าน เข้ามาพูดคุยกันนะครับ  (อ่าน 4608 ครั้ง)

The nate

• member
สวัสดีครับน้าๆทุกๆท่าน  พอดีผมกำลังสนใจ Lakewood อยู่ครับ ตอนมีข้อสงสัยว่า ตาม Spec และเสียงที่ได้มากับแบรนด์นี้มันคุ้มค่า คุ้มราคาหรือไม่เนื่องจากราคาไม่ได้ถูกเลยสำหรับผมเอง ก็อยากจะได้อะไรที่คุ้มค่า คุ้มราคาที่สุด   น้าๆที่เคยลองหรือมีไว้ในครอบครองรบกวนช่วยให้ข้อมูลและแสดงความคิดเห็นได้เลยนะครับ   

ขอบคุณมากๆครับ ^^

Kai Acoustic™

• member
ไม่เคยลองครับ ก็เลยตอบอะไรตรงนี้ไม่ได้ แต่ถ้าจากที่ฟังคลิป Sungha Jung เล่น ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเสียงมันเท่าไหร่ครับ ผมว่าเสียงมันแก็งๆ ยังไงบอกไม่ถูกโดยเฉพาะเวลา Sungha ใช้มือสตรั้มเป็นหลายเพลงเลยครับ อันนี้ต้องขออภัยแฟนๆ  Lakewood ด้วยนะครับ  แต่ถ้าได้ลองตัวเป็นๆ อาจตอบได้ชัดเจนกว่าครับ

pomguitar

• member
เคยลองครับ แต่ไม่ชอบ เสียงมันบางไป

ในคลิป Sungha Jung  อย่าไปฟังเอาเป็นจริงจัง
เพราะมันเกิดจากการ mix แต่งเสียงเกินจิงไปเยอะเลย color มากๆ

ใครชอบ Martin จะบอกว่า Taylor บางไป เบสหาย
แต่ Taylor เขาเด่นเรื่องย่านเสียงกลางกับสูง
ดังนั้น ถ้าใครรู้สึกแบบนี้ ถ้าได้ลอง Lakewood จะบอกว่า มันบางมาก
เรื่องการจะนำมาเล่นแบบ ตีคอร์ด จบครับ ห่างเสียงไม่ work ต้อง picking ถึงจะ OK
แต่ผมก็ไม่ชอบโทนแบบนี้ ...นา นา จิต ตังค์ เรื่องแบบนี้ รสนิยมครับ

Ods16339

• member
เคยลองรุ่นที่เป็นmahogany ไม้หน้าspruce
เสียงดีใช้ได้เลยครับ  ทรงD  ราคาประมาณห้าหมื่นกว่าๆ

The nate

• member
ไม่เคยลองครับ ก็เลยตอบอะไรตรงนี้ไม่ได้ แต่ถ้าจากที่ฟังคลิป Sungha Jung เล่น ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเสียงมันเท่าไหร่ครับ ผมว่าเสียงมันแก็งๆ ยังไงบอกไม่ถูกโดยเฉพาะเวลา Sungha ใช้มือสตรั้มเป็นหลายเพลงเลยครับ อันนี้ต้องขออภัยแฟนๆ  Lakewood ด้วยนะครับ  แต่ถ้าได้ลองตัวเป็นๆ อาจตอบได้ชัดเจนกว่าครับ
   ผมเองตอนแรกก็เฉยๆ ค่อยไปทางไม่ชอบ ไปๆมาๆ ฟัง Youtube บ่อยๆเลยชอบ 555++

เคยลองครับ แต่ไม่ชอบ เสียงมันบางไป

ในคลิป Sungha Jung  อย่าไปฟังเอาเป็นจริงจัง
เพราะมันเกิดจากการ mix แต่งเสียงเกินจิงไปเยอะเลย color มากๆ

ใครชอบ Martin จะบอกว่า Taylor บางไป เบสหาย
แต่ Taylor เขาเด่นเรื่องย่านเสียงกลางกับสูง
ดังนั้น ถ้าใครรู้สึกแบบนี้ ถ้าได้ลอง Lakewood จะบอกว่า มันบางมาก
เรื่องการจะนำมาเล่นแบบ ตีคอร์ด จบครับ ห่างเสียงไม่ work ต้อง picking ถึงจะ OK
แต่ผมก็ไม่ชอบโทนแบบนี้ ...นา นา จิต ตังค์ เรื่องแบบนี้ รสนิยมครับ
  เห็นด้วยครับที่ว่ามันบางไป เสียงย่านเบสไม่อิ่มและแน่นเท่าที่ควร อย่างว่าครับผมว่ามันเกิดมาเพื่อ Finger Style 555+++

เคยลองรุ่นที่เป็นmahogany ไม้หน้าspruce
เสียงดีใช้ได้เลยครับ  ทรงD  ราคาประมาณห้าหมื่นกว่าๆ
  ผมว่าเสียงย่านแหลมเสียงใช้ได้ ชัดเจนดี แต่หากมันได้ย่านเบสที่เวลาเล่นทำให้เสียงอิ่มกว่านี้ และมีมิติกว่านี้น่าจะดูดีขึ้นมาก ^^

ขอบคุณน้าๆ ทั้งสามท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ ^^

em4ik

• member
เคยได้ลอง ตัว Brain May Prototype ครับ  ตัวเล็กเสียงดัง ฟิงเกอร์โน้ทชัด เบสก็พออุ่นๆ แต่ผมว่ามันออกไปทางแหลมแบบกลางน้อยไปหน่อย   และตีคอร์ดไม่ไหวเลย
และก็แพงมากครับ 
สเปคตัวนั้นประมาณนี้ครับ
Builder: Martin Seeliger, Lakewood Guitars
Model: 1-of-a-kind; prototype #1 of the Brian May acoustic guitar
Year: 2005
Top: Solid cedar
Back/Sides: Solid padouk
Body Bindings: Pear wood
Back Strip: Pear wood
Neck: Mahogany, 1-piece
Fingerboard: Ebony
Number of Frets: 21
Frets to body: 14
Heelcap: Ebony
Headstock veneer: Ebony with Brian May signature inlay
Tuners: Schaller chrome tuners with ebony buttons
Bridge: Ebony
Bridge pins: Ebony with pearl dot
Strap buttons: Ebony
Pickguard: Ebony with 'Lakewood' inlay
Cutaway: Sharp, unique design
Rosette: Zodiac inlays and abalone. Unique soundhole shape
Body Length: 19 1/2 in
Upper Bout: 10 1/2 in (if symmetrical / no cutaway)
Lower Bout: 15 in
Body Depth @Neck Heel: 3 1/4 in
Body Depth @Tail Block: 4 1/16 in
Scale Length: 610mm (as per 'Red Special')
Nut Width: 44mm
Case: Lakewood gigbag
Pickup/Preamp: B-Band A6

กฤษณ

• member
เคยมีอยู่สองตัวครับแต่ซื้อมามือสองในราคาไม่แพงก็เลยตอบไม่ใด้ว่าสมราคาไหม

2000 Lakewood New Century Ltd

J.taka

• member
ผมดูน้ากฤษณเล่น เล่นตัวไหนก็เพราะทุกตัวครับ ตัวนี้ผมคิดว่าเบสมันไม่ค่อยออกนะคงจะเป็นอย่างที่น้าๆได้ให้ความเห็นไว้จริงๆครับ

Cinderella

• member
เคยมีอยู่สองตัวครับแต่ซื้อมามือสองในราคาไม่แพงก็เลยตอบไม่ใด้ว่าสมราคาไหม

ไอหยา ฟังแล้วน้ำตาไหล T___T

Cinderella

• member
ผมดูน้ากฤษณเล่น เล่นตัวไหนก็เพราะทุกตัวครับ ตัวนี้ผมคิดว่าเบสมันไม่ค่อยออกนะคงจะเป็นอย่างที่น้าๆได้ให้ความเห็นไว้จริงๆครับ

เห็นด้วยครับ ผมว่าแต่ละยี่ห้อมันก็มี คาแรกเตอร์ของมันไปนะครับ ต้องไม่ยิดติดกับยี่ห้อ ยึดติดกับเสียงที่ชอบดีกว่ามั้ง

แต่แล้วแต่ล่ะครับ เงินใครเงินมัน 55

The nate

• member
เคยได้ลอง ตัว Brain May Prototype ครับ  ตัวเล็กเสียงดัง ฟิงเกอร์โน้ทชัด เบสก็พออุ่นๆ แต่ผมว่ามันออกไปทางแหลมแบบกลางน้อยไปหน่อย   และตีคอร์ดไม่ไหวเลย
และก็แพงมากครับ 
สเปคตัวนั้นประมาณนี้ครับ
Builder: Martin Seeliger, Lakewood Guitars
Model: 1-of-a-kind; prototype #1 of the Brian May acoustic guitar
Year: 2005
Top: Solid cedar
Back/Sides: Solid padouk
Body Bindings: Pear wood
Back Strip: Pear wood
Neck: Mahogany, 1-piece
Fingerboard: Ebony
Number of Frets: 21
Frets to body: 14
Heelcap: Ebony
Headstock veneer: Ebony with Brian May signature inlay
Tuners: Schaller chrome tuners with ebony buttons
Bridge: Ebony
Bridge pins: Ebony with pearl dot
Strap buttons: Ebony
Pickguard: Ebony with 'Lakewood' inlay
Cutaway: Sharp, unique design
Rosette: Zodiac inlays and abalone. Unique soundhole shape
Body Length: 19 1/2 in
Upper Bout: 10 1/2 in (if symmetrical / no cutaway)
Lower Bout: 15 in
Body Depth @Neck Heel: 3 1/4 in
Body Depth @Tail Block: 4 1/16 in
Scale Length: 610mm (as per 'Red Special')
Nut Width: 44mm
Case: Lakewood gigbag
Pickup/Preamp: B-Band A6
   เท่าที่เคยลองมาตัวนึง ก็เห็นด้วยครับที่เสียงมันออกไปทางแหลม เบสมาน้อย เสียงเบสยังคม  แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นสูงกว่าที่ผมลองจะเวิร์คกว่ามั้ย ^^

น้ากฤษณ เล่นได้เพราะมากๆครับ กลายเป็นว่าผมไม่ได้สนใจเลยว่าเสียงมาจากกีต้าร์อะไร ฟังเพลิน  555++

ไหลด้วยคนครับ 55++

เห็นด้วยครับ ผมว่าแต่ละยี่ห้อมันก็มี คาแรกเตอร์ของมันไปนะครับ ต้องไม่ยิดติดกับยี่ห้อ ยึดติดกับเสียงที่ชอบดีกว่ามั้ง

แต่แล้วแต่ล่ะครับ เงินใครเงินมัน 55
- ผมศึกษาจาก youtube เยอะมากครับกับ lakewood ดูไป ดูมา ผมชอบที่รูปร่างหน้าตามากครับ ก่อนหน้าไม่ชอบเลยทั้งหน้าตา และเสียง ไปๆมาๆ กลืนน้ำลายตัวเองซะงั้น 555++ 

TOM1869

• member
คนเล่น คือ น้า หนึ่ง หัทยา ครับ
Line id: 081-8718003

Kai Acoustic™

• member
คนเล่น คือ น้า หนึ่ง หัทยา ครับ

ใช่ครับ ผมจำได้ว่าเคยเห็นภาพ อ.กฤษณ ในเว็บนี่ล่ะนะครับนานแล้ว  เป็นคนละคนกับน้าคนที่เล่น น้าที่มาเล่นอัดคลิปให้ อ.กฤษณ มีอยู่สองคนครับ เป็นเจ้าประจำ ฝีมือดีมาก เล่นเพลงเนียน และมีสไตล์มาก

mai_911

• member
ผมไม่ชอบหัวมันครับ

The nate

• member
  ขอบคุณมากครับน้าที่เข้ามาช่วยแก้ไข ^^

ใช่ครับ ผมจำได้ว่าเคยเห็นภาพ อ.กฤษณ ในเว็บนี่ล่ะนะครับนานแล้ว  เป็นคนละคนกับน้าคนที่เล่น น้าที่มาเล่นอัดคลิปให้ อ.กฤษณ มีอยู่สองคนครับ เป็นเจ้าประจำ ฝีมือดีมาก เล่นเพลงเนียน และมีสไตล์มาก
  ขอบคุณที่แวะมาช่วยแก้ไขนะครับน้า ^^

ผมไม่ชอบหัวมันครับ
  ตอนแรกผมก็ยอมรับว่าไม่ชอบ แต่ด้วยการดูมากเข้าๆ จนซึมซับ กลายเป็นว่าชอบ 555++

J.taka

• member

โอ้โหนี่ขนาดคนมาเล่นให้น้ากฤษณยังขนาดนี้เเล้วน้ากฤษณ จะขนาดไหนครับ ขอบคุณมากครับน้า

mai_911

• member
ซื้อเลยครับ ถ้าชอบ แล้วได้หยิบเล่นบ่อยๆ คุ้มทั้งนั้นครับ อิอิิ

somsak tumrupa

• member
กีตาร์ดี คนเล่นเก่ง ชอบครับ :)

The nate

• member
ซื้อเลยครับ ถ้าชอบ แล้วได้หยิบเล่นบ่อยๆ คุ้มทั้งนั้นครับ อิอิิ
  555+++ คำนี้ครอบจักรวาลมากครับน้า ^^

กีตาร์ดี คนเล่นเก่ง ชอบครับ :)
  ^^