Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะติด pu ลงในกีตาร์คลาสสิกขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1212 ครั้ง)

thanarak.j

• member

พอดีผมต้องการจะติด pu ลงกีตาร์คลาสสิกน่ะครับ เผื่อไว้ใช้เล่นร้าน
ขอคำแนะนำ ด้วยครับ
-ยี่ห้อ ราคา (ทุกสเป็คเลยครับ)
-กีตาร์ผม เป็น takamine c-128 ครับ
-หรือท่านใดทีวิธีิอื่นที่แนะนำ มั่งครับ
ผมเป็นน้องใหม่ในบอร์ดนี้นะครับ ชื่อ เจ ครับ ฝากเนื้อฝากตัว ฝากหัวด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

thanarak.j

• member
Re: จะติด pu ลงในกีตาร์คลาสสิกขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:10:03 »
ขอรบกวนถามต่อเลย ครับ
-แบบsoundhole กับแบบ undersaddle แบบไหนดีกว่ากันหรือ ให้ความแตกต่างกันอย่างไร ครับ
-กีตาร์คลาสสิกควรใช้แบบไหนครับ
-ทั้ง2แบบ(ในลิ้งที่ให้มามีของFishman series Pro-xxx / AGX-xxx )มี EQ มาให้ด้วยหรือไม่ หรือต้องซื้อแยกครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง pu เลยครับ แถมเป็นสินค้าที่ไม่มีโอกาสได้ลองด้วย จึงถามเยอะหน่อยนะครับ

TOM1869

• member
Re: จะติด pu ลงในกีตาร์คลาสสิกขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:29:41 »
1. PU สำหรับ สายไนล่อน ค่อนข้างพิเศษ แบบ สายแกว่งตัดผ่านขดลวด ให้เกิดเสียงใช้ไม่ได้ครับ เพราะมันเป็นสายไนล่อน   ต้องเลือกแบบ Under saddle กับ แบบ ไมค์จ่อ ครับ

2. แบบไมค์จ่อครับ

3. ไม่มีครับ ซื้อเพิ่มอีก 2400 บาทครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:33:09 »
ลองดูl.r.baggs. Elementสำหรับสายไนล่อนครับ

thanarak.j

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 13:27:11 »
ขอบคุณ น้าทอม กับน้า kero ครับ
*ยังไม่หายข้องใจ แต่ขอเอาข้อมูลที่น้าๆ ให้มาไปศึกษาก่อนเดี๋ยวกลับมาถามใหม่ครับ  ^ ^

xibo

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 13:54:25 »
ผมใช้ yamaha cg131 เอาไปติดเองเป็น Fishman Presys blend ครับ เสียงใช้ได้เลยนะครับ หน้าตาก็ประมาณนี้

http://pic.free.in.th/id/2d89e994d188d65b1146f4351b99c18d

เสียงก็ลองฟังดูในคลิปได้ครับ

I don't want to talk about it

TKCN

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 18:39:33 »
กีตาร์คลาสสิกไม่ติด pu จะดีที่สุดครับ เพราะเสียงจะไม่เป็นธรรมชาติ
แต่ถ้าจำเป็นจริงๆผมแนะนำแบบ Under Saddle เพราะว่าเสียงแต่ละสายจะคงความดังที่ค่อนข้างเท่ากันอยู่ครับ
(โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเสียงกีตาร์คลาสสิกที่ติด pu ครับ)

xibo

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 19:33:49 »
ถ้าทำงานกลางคืนคงจำเป็นต้องติดล่ะครับ เพราะจ่อไมค์เสียงก็จะสู้เครื่องอื่นไม่ได้ คุมยากอีกต่างหาก
ผมทำใจนานมากครับกว่าจะติดเมื่อก่อนซื้อสายเหล็กมาใช้เล่นกลางคืนด้วยซ้ำครับ
แต่ปัญหาหลักของคนเล่นคลาสสิคเลยคือเล็บที่เราตะไบไว้ถ้าเล่นสายเหล็กโดยไม่ใช่ปิ๊กนี่พังเห็นๆครับ
เลยมาติด pu ดีกว่า

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 20:20:50 »
กีตาร์คลาสสิคนั้นถ้าเล่นออกแอมป์ตามร้านก็ต้องติดตั้ง piezo ใต้ saddle ครับ ที่นิยมกันในกลุ่มนักดนตรีที่เล่นเพลงคลาสสิคก็คือ LR Baggs Anthem Nylon Strings หรือ LR Baggs Element Nylon String (LR Baggs Lyric ก็น่าจะใช้ใด้แต่ผมไม่เคยลอง) เสียงออกแอมป์จะใกล้เคียงเสียงเปล่ามากครับแต่ผมว่าแค่ Element ก็ใช้ใด้ดีแล้วไม่จำเป็นต้องเพิ่มเงินไปเล่น Anthem ครับ ที่ผมติดอยู่สามตัวผมให้ร้าน Acoustic Shop สั่งให้ครับ

พวกกีตาร์ hybrid ไม่ว่า่จะเป็น Martin, Breedlove, Jose Ramirez หรือ Taylor Nylon String (รุ่นก่อนปี 2009) นั้นเขาติด Fishman Prefix มาจากโรงงาน ผมเคยเขียนไปถาม Fishman ว่าเขามีการทำ voicing พิเศษสำหรับสายไนล่อนหรือเปล่า เขาก็ตอบไม่ใด้ทำดังนั้นปิ้คอัพ Fishman ทุกรุ่นจึงใช้กับกีตาร์คลาสสิคครับ

ข้อควรระวังคือ saddle ของกีตาร์คลาสสิคไม่มีไม้ปิดด้านข้างดังนั้นถ้าวาง piezo โดยไม่มีการเซาะ routing ก็จะทำให้ saddle ลอยขึ้นมา ช่างส่วนใหญ่น่าจะมี saddle router ครับ (ผมใช้ช่างชาญณรงค์)

thanarak.j

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 14:23:06 »
ขอบคุณทุกคำตอบมากเลยครับ ได้ความรู้ใหม่ๆไว้เป็นแนวทางเยอะเลยครับ อย่างที่น้า xibo ว่าไว้เลยครับ พอเล่นกีตาร์สายเหล็กไม่ใช้ปิ้กนี่กลับบ้านมาน้ำตาจะไหลเลยครับ
 ผมมีกีตาร์อยู่ที่บ้านแค่ตัวเดียวเป็นคลาสสิก แต่เวลาไปเล่นที่ร้านยืมกีตาร์เพื่อนที่เป็นสายเหล็ก แกะเพลงไปจากบ้านดิบดี พอไปจับกีตาร์ที่ร้านเพลงที่แกะๆไว้เล่นไม่ได้เลยท  ความจริงรู้สึกว่ามันเล่นง่ายกว่าเดิม แต่ระยะห่างของสายการวางนิ้ว มันไม่เหมือนเดิม เลยไม่มั่นใจ ทำให้สะดุดบ่อยๆ  สรุปผมยังต้องฝึกอีกเยอะเลยแหละครับ ๕๕๕