Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หากีต้าร์โปร่งธรรมดาสักตัวมาฝึกเล่นค่ะ ^^ งบ 2000 บาทค่ะ  (อ่าน 2866 ครั้ง)

Mymint^^

• member
ยังไม่เคยเล่นกีต้าร์ค่ะ แต่อยากได้มาลองฝึกเล่นเองค่ะ งบ 2000 บาท ถ้าน้าๆท่านไหนต่องการปล่อยก็ลงรูปกับราคาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

TOM1869

• member
เพิ่มงบอีกหน่อยดีกว่า ครับ งบนี้ จะได้ตัวที่เล่นยาก เจ็บนิ้ว สุดท้ายจะเลิกเล่นกีต้าร์ไปเลยครับ
Line id: 081-8718003

bearnakonthom

• member
  • แหงนหน้าสูง แล้วพุ่งให้ถึง
มันก็ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ งบ2000แนะนำ mantic ครับ ปรับทัชชิ่งให้เรียบร้อย หัดเล่นแรกๆเจ็บนิ้วทั้งนั้นแหละครับถ้าตั้งใจเล่นจริง ๆ พอชินแล้วมันจะหายเจ็บไปเอง ถ้าสนใจผมแนะนำคนขายให้ได้ครับ งบ200พอดี มีกระเป๋าพร้อมครับ แต่น้องเค้าไม่ส่งนะครับ ต้องรับเองที่ ม.มหิดลศาลายา แต่จะให้ส่งก็คุยให้ได้ครับ +200ครับ ถ้าจะเอาทิ้งไลน์ไว้ครับ เด๋วให้น้องเขาแอ๊ดไลน์ไป หรือไม่ก็ก็แอ๊ดไลน์ผม ผมมีรูปให้ดู bearbrabra

CATKAWKONG

• member
เพิ่มงบอีกเถอะคะ เล่นยาวๆไปเลยดีกว่า ไม้แท้จะทำให้ยิ่งชอบยิ่งอยากเล่นคะ

เบื่อหรือจะขยับรุ่นก็ปล่อยง่าย เลือกแบรนตลาดนิดนึง v1d ลองตั้งรับดูสัก3000 คงมีน้าๆมาปล่อยคะ ;D

Mymint^^

• member
เพิ่มงบอีกหน่อยดีกว่า ครับ งบนี้ จะได้ตัวที่เล่นยาก เจ็บนิ้ว สุดท้ายจะเลิกเล่นกีต้าร์ไปเลยครับ

กลัวว่าถ้าซื้อตัวแพงหน่อยแล้วนานๆไปจะไม่ได้เล่นอ่ะค่ะ ใช้เวลานานมั้ยคะกว่าจะพอเล่นเป็นเพลงได้

CATKAWKONG

• member

กลัวว่าถ้าซื้อตัวแพงหน่อยแล้วนานๆไปจะไม่ได้เล่นอ่ะค่ะ ใช้เวลานานมั้ยคะกว่าจะพอเล่นเป็นเพลงได้
1-2เดือนจะเริ่มเปลี่ยนคอร์ดได้คะ เพลงช้าๆหน่อย เริ่มเป๊ะจริงๆสัก1ปี ไม่อยากคะ ลงทุนหน่อย^^

Mymint^^

• member

1-2เดือนจะเริ่มเปลี่ยนคอร์ดได้คะ เพลงช้าๆหน่อย เริ่มเป๊ะจริงๆสัก1ปี ไม่อยากคะ ลงทุนหน่อย^^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คงต้องเพิ่มงบจริงๆซะแล้ว

• member
ไม่นานขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าหมั่นจับหมั่นซ้อม ถ้าขยัน เต็มที่3เดือนก็เล่นเป็นเพลงแล้ว ส่วนจะเพิ่มงบหรือไม่ อยู่ที่ดุลยพินิจครับ

• member
ผมเองก็หัดมากจากตัวละ1200 ยี่ห้อโหลๆบ้านๆ แต่ฟังไม่รุ้หรอกว่าเสียงดีหรือป่าว คิดแค่ว่าต้องเล่นให้เป็นให้ได้ ผมจับซ้อมทุกครั้งที่ว่างแม้เพียง10นาทีผมก็ซ้อม เดือนแรกผมก็เล่นเป็นเพลง เดือนถัดมาหัดคอร์ดทาบพร้อมกับหัดเกา เดือนถัดมาหัดจังหวะการตีคอร์ดหลายๆแบบ ผ่านไป4เดือนผมก็อัพกีต้าตัวใหม่แล้วก็มาอ่านแทบกีต้าเล่นเอา ถึงตอนนี้ก็เล่นกีต้ามาได้ร่วม9เดือน ตอนนี้หัดพาวเวอร์คอร์ด เหลือแค่หางบไปกีต้าไฟฟ้า ส่วนตัวผม คิดว่าถ้าตั้งใจจะเล่นจริงๆ ไม่ว่าราคามากหรือน้อย ก็ไม่มีค่าเท่ากับการซ้อม

g_imp

• member
  • ~~~
ขออนุญาตฝากไว้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=33733.0

Mymint^^

• member
ผมเองก็หัดมากจากตัวละ1200 ยี่ห้อโหลๆบ้านๆ แต่ฟังไม่รุ้หรอกว่าเสียงดีหรือป่าว คิดแค่ว่าต้องเล่นให้เป็นให้ได้ ผมจับซ้อมทุกครั้งที่ว่างแม้เพียง10นาทีผมก็ซ้อม เดือนแรกผมก็เล่นเป็นเพลง เดือนถัดมาหัดคอร์ดทาบพร้อมกับหัดเกา เดือนถัดมาหัดจังหวะการตีคอร์ดหลายๆแบบ ผ่านไป4เดือนผมก็อัพกีต้าตัวใหม่แล้วก็มาอ่านแทบกีต้าเล่นเอา ถึงตอนนี้ก็เล่นกีต้ามาได้ร่วม9เดือน ตอนนี้หัดพาวเวอร์คอร์ด เหลือแค่หางบไปกีต้าไฟฟ้า ส่วนตัวผม คิดว่าถ้าตั้งใจจะเล่นจริงๆ ไม่ว่าราคามากหรือน้อย ก็ไม่มีค่าเท่ากับการซ้อม

ิขอบคุณมากๆนะคะ ตอนนี้ก็ลังเลอยู่ค่ะ อยากได้ซักตัวมาฝึกเล่นก่อน แล้วถ้าชอบจริงๆค่อยหาตัวที่เสียงดีๆหน่อย

joeykid

• member
  • joe neck solid
น้า มายมิ้น ลองถามหา yamaha f-310 มือสองดูนะครับ เหมาะสำหรับหัดใหม่ๆ ตั้งแอคชั่นดีๆ ใส่สายเบอร์ 10-11 แจ่มเลย

เทส Yamaha F310 อีกแล้ว

ขอให้หาเจอตัวที่ถูกจัยเร็วๆนะครับ  ดนตรีเปนสิ่งที่วิเศษเสมอ ;D ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

• member
ไม่ทราบว่าเป็นคนแถวไหนหรอครับ

1900

• member
ฝึกจริงๆวันละชม. ไม่เกิน7 วันเป็นครับ อย่างน้อย 4-5 คอร์ดง่ายๆ+การดีดแบบง่ายๆ+เพลงง่ายๆ[/size][/u] แต่ต้องมีพื้นฐานร้องเพลงเป็นอยู่บ้างจะง่ายขึ้นนะครับ

วันแรก เตรียมกีต้าให้พร้อมฝึกท่านั่ง การจับคอร์ดวางนิ้ว ฝึกเลย 5 คอร์ด G Em C Am D ดีดลงธรรมดา + เคาะเท้า 4 ห้อง ฟังเสียงคอร์ด หาจุดผิดพลาด/เสียงบอด/แรงกด

.........2 ทบทวน ฟังเสียงคอร์ด หาจุดผิดพลาด/เสียงบอด/แรงกด  ดีดลงธรรมดา เคาะเท้า 4 ห้อง เปลี่ยนคอร์ดแบบ 4 ห้องนับจังหวะเท่าๆกัน

...........3 ทบทวน ฟังเสียงคอร์ด หาจุดผิดพลาด /เสียงบอด/แรงกด ดีดลงธรรมดา เคาะเท้า 4 ห้อง เปลี่ยนคอร์ดแบบ 4 ห้องนับจังหวะเท่าๆกัน
 พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

.............4 ทบทวน ฟังเสียงคอร์ด หาจุดผิดพลาด /เสียงบอด/แรงกด ดีดลงธรรมดา เคาะเท้า 4 ห้อง เปลี่ยนคอร์ดแบบ 4 ห้องนับจังหวะเท่าๆกัน
 พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว ดีดลงธรรมดา เปลี่ยนคอร์ด พร้อมหนังสือเพลง+ฟังก่อนเล่น และเล่นพร้อมกับเพลงฝนตกที่หน้าต่างพยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

..............5 ทบทวน ดีดลงธรรมดา เปลี่ยนคอร์ดให้ทัน พร้อมหนังสือเพลง+ฟังก่อนเล่น และเล่นพร้อมกับเพลงฝนตกที่หน้าต่าง
 พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

...........6 ทบทวน ดีดลงธรรมดา หาจุดผิดพลาด /เสียงบอด/แรงกด ดีดลงธรรมดา เคาะเท้า 4 ห้อง เปลี่ยนคอร์ดแบบ 4 ห้องนับจังหวะเท่าๆกัน
 พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว เปลี่ยนคอร์ดให้ทัน พร้อมหนังสือเพลง+ฟังเพลงและข้อผิดพลาดของจังหวะและห้องเพลงก่อนเล่น และเล่นพร้อมกับเพลงฝนตกที่หน้าต่างพยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

............7 ทบทวน หาจุดผิดพลาด /เสียงบอด/แรงกด ดีดลงธรรมดา เคาะเท้า 4 ห้อง เปลี่ยนคอร์ดแบบ 4 ห้องนับจังหวะเท่าๆกัน
 พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว หัดดีดตามจังหวะเพลง เปลี่ยนคอร์ดให้ทัน พร้อมหนังสือเพลง+ฟังเพลงและข้อผิดพลาดของจังหวะและห้องเพลงก่อนเล่น และเล่นพร้อมกับเพลงฝนตกที่หน้าต่าง  พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

ฝึกเองตามที่ผ่านๆมาให้ใกล้เคียงที่สุด อาจจะมีการฝึกแบบดูตามหนังสืออย่างเดียวไม่ต้องฟังเพลงกรณีจับจังหวะได้แล้ว  พยายามจับคอร์ดให้ใช้สัมผัสและการเคลื่อนใหวของนิ้วตามรูปคอร์กไม่ต้องดูที่นิ้ว

เมื่อเริ่มเล่นได้บ้างก็จะมีกําลังใจฝึกต่อไป หลังจากนั้นเรียนรู้คอร์ดอื่นๆต่อไป

เป็นแน่ครับผมฝึกลูกมาแล้ว ไม่ต้องเครียดแค่ตั้งใจมีเมื่อแขน ปวดข้อมือเล็กๆ และเจ็บปลายนิ้วก็ต้องอดทน(สําคัญมากครับ) ;D
...

• member
ถูกต้องเลยครับ พูดซะผมเห็นภาพความหลังเมื่อครั้งนั่งหัดดีดคนเดียว ผมมาตามแนวน้าเลยครับ ทั้งหนังสือทั้งยูทูป สำคัญแค่ใส่ความตั้งใจกับอดทนครับ

TOM1869

• member
ลองอ่าน ลองศึกษาดูก่อนครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0

ยังไงก็ควรซื้อ กีต้าร์ที่ คนส่วนใหญ่ ซื้อกัน อย่าซื้อเพราะมันถูก ไม่ต้องกลัวว่าซื้อตัวที่ราคาสูง แล้วนานไปจะวางทิ้งไว้แล้วเล่นไม่เป็น

กีต้าร์เสียงดีๆ ได้มาตราฐาน จะทำให้มีกำลังใจในการฝึกหัดมากกว่า กีต้าร์ที่ไม่ได้มาตราฐาน ตั้ง แอคชั่น ขันคอไม่ได้ครับ  และจะทำให้เล่นได้เร็วกว่ากีต้าร์ ราคาถูกครับ

แนะนำ ยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน เลือกดูตามงบแล้วกันครับ

Veelah , Walden,  Doice,  Ibanez,  washburn,  Yamaha , Crafter,  Takamine , Epiphone

เบื่อแล้วก็ยังสามารถที่จะขายออกได้ไม่ยากนักครับ

ตัวนี้ 3,960 บาท

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=01378

ตัวนี้ 3,850 บาท

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=00966

ตัวนี้ 3.400 บาท   น่าสนใจครับ **************

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=00073

ควรให้ทางร้าน ตั้งแอคชั่นมาให้เรียบร้อย และให้ซืั้อ  ที่ตั้งสาย ราคา 500 บาท มาด้วยครับ
Line id: 081-8718003

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
ลองอ่าน ลองศึกษาดูก่อนครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0

ยังไงก็ควรซื้อ กีต้าร์ที่ คนส่วนใหญ่ ซื้อกัน อย่าซื้อเพราะมันถูก ไม่ต้องกลัวว่าซื้อตัวที่ราคาสูง แล้วนานไปจะวางทิ้งไว้แล้วเล่นไม่เป็น

กีต้าร์เสียงดีๆ ได้มาตราฐาน จะทำให้มีกำลังใจในการฝึกหัดมากกว่า กีต้าร์ที่ไม่ได้มาตราฐาน ตั้ง แอคชั่น ขันคอไม่ได้ครับ  และจะทำให้เล่นได้เร็วกว่ากีต้าร์ ราคาถูกครับ

แนะนำ ยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน เลือกดูตามงบแล้วกันครับ

Veelah , Walden,  Doice,  Ibanez,  washburn,  Yamaha , Crafter,  Takamine , Epiphone

เบื่อแล้วก็ยังสามารถที่จะขายออกได้ไม่ยากนักครับ

ตัวนี้ 3,960 บาท

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=01378

ตัวนี้ 3,850 บาท

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=00966

ตัวนี้ 3.400 บาท   น่าสนใจครับ **************

http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=00073
ตามน้าๆเขาเชื่อผมเหอะ ผมก็หัดมาตัว 700-800 ฟูจิยาม่า ร้อยทั้งร้อยผู้หญิงเนี้ยเจ็บนิ้วก่อน แล้วก็เลิกเล่น อย่างน้อยๆก็ f210 f310 คอเล็ก สายเบอร์ 10 อีลิเซอร์ แบบเคลือบสองชั้น รุ่นรัยเรียกชื่อไม่ถูก ตั้งเท่าโน๊ตเลย สายนิ่มไม่เจ็บนิ้ว ผมสอนเมีย สอนน้องเล่นอยู่ จับไม่วางเลยครับ!! งบ 2000 ซื้อกีต้าร์ใหม่ NO!! แต่ถ้ามือสอง f310 น่าจะได้น่ะครับใจเย็นๆตามความคิดผมน่ะ กีต้าร์ที่มันดีหน่อย เวลาเล่นมันเพราะกว่าครับ ส่วนตัวผมเดือนเต็มๆหัดตั้งสายอย่างเดียว เพราะกีต้าร์ตัวถูกๆเล่นแป๊ปๆเสียงมันเพี้ยน ต้องมานั่งคอยน้าเขามาตั้งให้ ขอยืมเขาเล่นปีนึง แม่ถึงจะซื้อให้เดินข้ามทุ่งนาเกือบโล ไปขอซื้อเขา นั่งสองแถวเข้าอำเภอไปซื้อสายกีต้าร์ทีรัย แอบมองยามาฮ่าในตู้ที่ร้านทุกที 555+ ปัจจุบัน อายุจะ 40 แล้ว...มีเมีย เมียลูก มีบ้าน มีรถ ผ่อนทั้งน้านนนน ยกเว้นลูกก่ะเมียหาเองทำเอง พึ่งจะมีกีต้าร์ดีๆเล่นก่ะเขาสองสามตัวเอง ขอบคุณครับที่ทนอ่าน อิอิอิ!!
DUST IN THE WIND (YAMAHA FG 730) BY KASAME
เหมือนตัวนี้แหละครับจะขายให้เพื่อนมันบอกแพง พอเล่นให้ดูมาซื้อถึงบ้านแถมเหล้าขวด ฮ่าๆๆ ขำๆน่ะครับ