Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับคอกีตาร์ครับ ดรอปสายหรือใส่สายเบอร์เล็กนานๆ(เป็นปีๆ)แล้ว  (อ่าน 699 ครั้ง)

Paxx

• member
ขอถามหน่อยนะครับ เกี่ยวกับการรักษาคอกีตาร์ ถ้าเราดรอปสายลงนานๆ หรือ ใส่สายเบอร์เล็กลงหนึ่งเบอร์นานๆ คราวนี้ถ้าจะกลับมาใส่สายเบอร์มาตรฐาน หรือ ตั้งสายมาตรฐานแล้วจะส่งผลอย่างไรบ้างครับ เช่น คอจะเสียมั๊ย เพราะไม่ได้รับแรงเต็มๆมานาน หรือ เสียงเพี้ยนไปรึเปล่า เพราะคอกะตัวไม่ได้รับการสั่นจากสายที่เหมาะสมมานานเกินไป หรือ มันไม่เกิดอะไรเลย
ขอบคุณครับ

SMIL3xD

• member
ไม่น่าจะมีปัญหาละคับถ้าเก็บรักษาในที่มันเหมาะสม
ถ้าเก็บดีก็คิดว่าน่าจะปกติดีคับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
ผมมีกีต้าร์ตัวหนึ่งเป็นลามิเนต สมัยยังเรียนอยู่เล่นเป็นบางครั้ง พอเรียนจบ ก็ทำงาน ไม่ได้เล่นเลยประมาณ 8 ปี ถูกตั้งไว้ในห้องนอน ท่าไหนท่านั้น ฝุ่นจับเต็ม สนิมเขอะ แต่ตอนนั้นใส่สายเบอร์ 10 ตั้งสายมาตราฐาน ปัจจุบันยังใช้เล่นได้ดี คอไม่หัก ไม่โก่ง
เอามาปัดเช็ดถูใหม่ สภาพยังใช้งานได้ครับ ตอนนี้น่าจะมีอายุประมาณ 14 ปี มีรูปให้ดูครับ

8) 8)

Guitarme

• member
กีตาร์ผมอายุ 24 ปีแล้ว ตอนนี้เอาไปปรับจูนหน่อย ก้อยังเล่นได้อยู่เลยคับ คิดว่าไม่น่ามีปัญหานะคับ