Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆเรื่อง Pickup PREFIX PEMIUM BLEND หน่อยครับ  (อ่าน 656 ครั้ง)

Jazserise

• member
ถามน้าๆเรื่อง Pickup PREFIX PEMIUM BLEND หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 01:17:19 »
พอเปิดตัวPUออกมาเห็นสวิซปรับ MONO/STEREO ขอถามครับ
1.มันต่างกันยังไงอะครับ 2อันนี้ เวลาออกแอมป์ เล่นร้านควรใช้อันไหน
2.ปุ่มวอลลุ่มNOTCH เราควรปรับความถี่ไว้ที่เท่าไหร่ 0-300Hz
รบกวนหน่อยครับ ผมใช้ Martin Dc-16gte

mai_911

• member
Re: ถามน้าๆเรื่อง Pickup PREFIX PEMIUM BLEND หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 01:58:26 »
1. Mono/stereo จะเป็นกรณีทึ่เราต่อ piezo กับไมค์ไว้กับแจ๊คแบบ stereo หรือ TRS (tip-ring-sleeve) โดยปกติจะต่อ piezo ไว้ที่ tip และ ไมค์ไว้ที่ ring
จะได้ใช้ประโยชน์เมื่อเราใข้สายแจ๊คแบบ Y cable แยกสัญญาณออกไป2เส้น ไปปรับแยกต่างหาก
แต่ถ้าเราใช้แจ๊คปกติ หรือ mono หรือ TS (Tip-Sleve) สัญญานทั้ง piezo และ ไมค์ จะออกมารวมกัน แต่เปิดปิดไมค์ได้จาก blend ครับ
สรุป Mono ก็พอครับ ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับไมค์เนี่ย เอาเข้าจริงๆเสียงไมค์มันก็ไม่ดีเท่าไหร่

2.Notch ผมจะปิดตลอดถ้ามันไม่หอน (ทวนเข็มนาฬิกาสุดทาง) ถ้ามันเริ่มหอน ผมจะลองกด Phase ก่อน
ถ้า phase เอาไม่อยู่ ค่อยๆหมุน notch ขึ้นเรื่อยๆครับ จะมีคำแหน่งนึงที่เสียงหอนจะหายไป
มันบอกไม่ได้หรอกครับว่าเปิดเท่าไหร่ แล้วแต่โน๊ตที่มันหอนในร้านนั้นๆวันนั้นๆ บางวันอาจไม่หอน ใข้ฟังเอาครับ แต่ปกติปิดหมดครับ

mai_911

• member
Re: ถามน้าๆเรื่อง Pickup PREFIX PEMIUM BLEND หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:04:01 »
สรุปเจ้าของกระทู้ได้อ่านหรือยังครับ แล้วเอาไปทดลองใช้แล้วได้ผลหรือไม่อย่างไร  555555