Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนเท่กว่ากันครับ Finger Style VS เล่น+ร้องตาม เน้นโชวสาว  (อ่าน 2593 ครั้ง)

nongneoguitara

• member
แบบไหนเท่กว่ากันครับ
Finger Style VS เล่น+ร้องตาม
แบบว่าแบบไหนใช้เวลา + ฝืกฝนนานกว่ากันด้วยนะครับ

มะเอก

• member
ถ้าร้องเพลงไม่เก่ง แบบหลังเหนื่อยกว่าครับ  :'(  ร้องตลก สาวจะฮาอีก

samaklen

• member
ร้องน่าจะเป็นทางลัดกว่าครับ ดูจะดำน้ำง่ายกว่า
ไม่เก่งก็หัดไปเรื่อย ๆ   
แต่ถ้า...หล่อ+มีตัง ไม่ต้องหัดมากก็ได้ครับ.

1900

• member
เน้นโชวสาว ชัดเจน อิอิ ;D

ร้อง+เล่นแน่นอนที่สุด อย่าลืมสบตาด้วยนะครับ ;D

Finger Style ผู้ฟังต้องมีประสบการณ์หน่อยอีกอย่างคนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยนิยมฟังเพลงบรรเลง

toeyman

• member
แนวทางชัดเจนมากครับ like
แบบผสมเลยครับ Finger Style ช่วง intro จากนั้นก็เล่น+ร้อง

springwaltz

• member
  • Vet Med
ผมว่าผสมนะครับมีโซโล่ ฟิงเกอร์ ร้อง ผสมๆกันเท่นะสำหรับผม ฝากไว้นิดนึงนะครับเมื่อก่อนตอนเรียน
ทั้งม.ต้น ม.ปลาย ผมก็สอนเพื่อนผมมาหลายคนนะ หลายคนก็อดทนเอาจนได้แต่เพื่อนที่อดทนน้อยที่สุดคือ
เพื่อนที่เล่นกะเอาหล่อโชว์สาวนี่แหละครับ ส่วนใหญ่จะเลิกเล่นเลิกฝึก เลิกอดทนก่อนที่จะเล่นเป็นและต่อยอด
ด้วยตัวเองได้อาจจะมาจากสาเหตุคือ ตัวเองไม่ได้ตั้งใจจริง หรือแค่ต้องการเล่นโชว์โดยที่ไม่ได้มีใจรักมันจริงๆ
หรือความอดทนที่เพียงพอทำให้ส่วนใหญ่เลือกที่จะพอและหยุดในที่สุดครับ สิ่งสำคัญในแนวทางการเล่น
จะฟิงเกอร์ได้น้าก็ต้องมีเบสิคก่อนครับและผมว่าเลือกในสิ่งที่ใจมันเรียกร้องดีกว่านะครับ ลึกๆแล้วมันใฝ่หาสิ่งไหน
มันชอบฟิงเกอร์หรือชอบร้องหรืออะไร พอเล่นได้ดีเดี๋ยวก็ได้โชว์สาวเองครับอันนี้เป็นกำไรจากความรักที่เรามีต่อเสียง
ดนตรีนะครับ ค่อยๆฝึกไปก่อนแบบไหนเท่ผมว่าคงต้องผสมกัน ส่วนน้าชอบแบบไหนมากกว่าก็ค่อยๆฝึกไปครับ
เจตนาผมก็แค่อยากจะบอกเล่าสิ่งที่เคยได้เจอมาไม่ได้มีเจตนาใดแอบแฝง ผิดพลาดประการใดขอประธานโทษด้วยครับ

nongneoguitara

• member
ขอขอบพระคุณทุกคำชี้แนะนะครับทุกคำ

gttle

• member
ตอนวัยรุ่นส่วนมากก็เล่นเพราะอยากเท่ห์โชว์สาวกันเป็นส่วนมากผมก็ด้วย 555 เล่น + ร้อง ดีกว่าครับถ้าเพื่อการนี้...ตอนผมจะหัดเล่นให้เพื่อนสอนเพื่อนไม่ยอมเจ็บใจมาก..ตอนนี้เพื่อนเลิกเล่นแล้วส่วนผมเล่นอาชีพมา 10 ปีแล้ว 555 พอเล่นได้ดีแล้วไม่ต้องแอคเท่ห์มันก็ดูเท่ห์เอง

TOM1869

• member
สมัยเรียน หัดเล่นกีต้าร์ครั้งแรก เพราะเห็นเพื่อนมันเล่นกีต้าร์ เป็น แล้วมีสาวๆ มานั่ง รุมล้อมวง ร้องเพลงนี่แหละ   พอเล่นเป็น ได้แล้ว เล่นทีไร  สาวมีแต่บ่นหนวกหูทุกที
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
ถ้าตามจุดประสงค์ของท่านเจ้าของกระทู้แล้ว น่าจะเป็น เล่น+ร้อง ครับ
เพราะฟิงเกอร์สไตล์นั้น ผู้ฟังจะต้องเป็นผู้ที่ชื่นชอบและสนใจจริงๆ มากกว่าครับ

guitarhaha

• member
ลองดูงานประกวดใน TV บ้านเราก็ได้ครับว่าสาวๆ โหวตให้กับรายการแบบไหน ส่วนรายการประกวดกีต้าร์อย่าง Overdrive แฟนผมยังไม่ค่อยจะรู้จักเลย
คุณแจ็ค ธรรมรัตน์ ที่ได้ที่ 1 จากการประกวดกีต้าร์ ที่ต่างประเทศก็ยังไม่ค่อยมีคนรู้จักเลย ซึ่งถ้าเป็นต่างประเทศนี่โดนบูชาขึ้นหิ้งไปแล้วหละครับ

AMNAJ2513

• member
ตามกฏแรงโน้มถ่วงของโลกแล้ว คุณผู้หญิงเขาฟังดนตรีไม่ค่อยเป็นหรอกครับ เขาจะฟังเสียงร้องและเนื้อหาของเพลงซะมากกว่าว่าโดนหรือปล่าว ยิ่งถ้าคนร้องหล่อแต่เสียงไม่ดีก็กลายเป็นคนเสียงดีไปในทันที  กีต้าร์เล่นผิดเขาฟังไม่ออกครับ ถ้ามัวแต่ไปฟิงเกอร์รับรองไม่ได้ซั่มแน่

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
ตามกฏแรงโน้มถ่วงของโลกแล้ว คุณผู้หญิงเขาฟังดนตรีไม่ค่อยเป็นหรอกครับ เขาจะฟังเสียงร้องและเนื้อหาของเพลงซะมากกว่าว่าโดนหรือปล่าว ยิ่งถ้าคนร้องหล่อแต่เสียงไม่ดีก็กลายเป็นคนเสียงดีไปในทันที  กีต้าร์เล่นผิดเขาฟังไม่ออกครับ ถ้ามัวแต่ไปฟิงเกอร์รับรองไม่ได้ซั่มแน่

พี่เหน่งพูดได้โดนใจ...ไม่ต้องมโน 555
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

howard

• member
เล่นกีตาร์และร้องเพลงไปด้วยสิครับมันเหมือนว่าได้ปลดปล่อยมาได้เต็มที่ ถ้าไม่เชื่อลองทำดูครับรับรองหญิงเข้ามารายล้อมแน่ครับ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวในรั้วมหาลัยครับ ส่วน Fingerstyle ผมไว้ใช้เล่นอารมณ์แบบผ่อนคลายคนเดียวอยู่แบบเหงาๆเงียบๆผมว่าเหมาะครับ

jewaros

• member
555 เห็นด้วยอย่างแรงครับ  สาวๆ เค้าไม่ค่อยฟังเสียงกีตาร์เท่าไร หรอกครับเค้าฟังเสียงร้องกับเพลงที่เค้า ร้องตามได้ครับ ตีคอร์ดร้องเพลงที่มันกำลังดัง เป็นที่นิยมให้ได้ทุกเพลงจะเวิรค์กว่านะครับ มัวแต่เล่นฟิงเกอร์ปีนึงหัดได้ไม่กี่เพลงครับ  สาวที่บ้านผมก็ฟังไม่ออกหรอกครับ เล่นผิดหรือเล่นถูก จบเพลงแล้วมีแต่ถามว่าเมื่อไรจะร้องซะทีนึง  :'( :'( :'(

J.taka

• member
ฟิงเกอร์สไตล์กลุ่มคนฟังน้อยกว่าเล่นก็ยากกว่า ต้องอาศัยความจำเยอะครับ เเบบเล่นร้องตามจะว่าง่ายก็ไม่เชิง เพราะโดยมากร้องมันก็ต้องมีการฝึกด้วยครับ

coolclub

• member
เล่นฟิงเกอร์สไตล์ สาว ๆ ถามเมื่อไรจะร้องเพลง
Return To A=432hz

federer

• member
ผู้หญิงเป็นเพศที่ exhibitionism อ่อนๆอยู่แล้ว พวกเธอชอบร้องรำทำเพลง ถูกถ่ายรูป เป็นจุดสนใจ
สังเกตเธอมักเข้าหาคนมีกล้อง เข้ารุมล้อมคนเล่นกีตาร์ จุดหลักคือเธอต้องการจะร้องเพลงสนอง need ของเธอมากกว่า
เธอไม่สนใจหรอกครับ ว่าคุณจะเทพขนาดไหน เล่นได้ clean ขนาดไหน หรือแม้แต่คุณเป็นใคร
ขอให้มีคนตีคอร์ทให้เธอได้ร้องเหอะ
ต่อให้ andy mckee กับ don ross มาเล่นคู่กันให้ฟังต่อหน้า ถ้าเธอไม่ได้ร้อง ไม่นานเธอก็ลุกหนีครับ

pas

• member
ส่วนตัว.... สิ่งที่ทำให้เท่ห์ คือ สิ่งที่เป็นตัวเรา ที่เด่นที่สุด และแตกต่างแบบน่าสนใจ  ร้องประกอบเด่น หากมีความเป็นตัวคุณ แต่หากเลียนแบบหากไม่เด่นกว่าคนต้นฉบับ ก็ไม่เด่นแค่ตัวแทนห่างๆ ฟังแผ่นดีกว่ามั่ง.... ดนตรี หากเล่นดีหาฟังที่อื่นไม่ได้ นี่สิตัวเรา เด่นแน่น  แต่หากเลียนแบบเพลงที่เขาเคยฟังมา เล่นไม่ดีกว่าก็แค่ตัวแทน เล่นแบบแกะเอง ไงก็เท่ห์ เพราะ คุณ คือ หนึ่ง...   สิ่งที่นักดนตรี...เท่ห์ได้เพราะ เขา คือ หนึ่งที่เป็นเขา.. ใช่ เขาที่เลียนแบบใคร

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
ส่วนผมเองเป็ฯคนเสียงไม่ดี เสียงใหญ่ ร้องเสียงสูงไม่เป็น ก็เลยเล่นอย่างเดียว แต่ให้เพื่อนมาร้องแทน กีต้าร์มันก็เล่นไม่เป็นแต่เสือกได้เบอร์หญิงเฉยเลย เพราะมันหล่อกว่าเรา อิๆๆ
สรุป ...จะเล่นกีต้าร์สไตล์ไหนๆ ก็สู้คนร้องหน้าหล่อๆ ไม่ได้ครับ 555  8) 8) 8)