Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ Martin & Taylor & Takamine  (อ่าน 6342 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
กีต้าร์ Martin & Taylor & Takamine
« เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 16:00:50 »
ขออนุญาตขอความรู้จากน้าๆ ในบอร์ดหน่อยนะครับ  :D

อ่านมาหลายๆ วัน กิเลสเริ่มขึ้น 55 อยากได้กีต้าร์ยี่ห้อดังๆ บ้าง เลยอยากรู้บุคลิกของกีต้าร์ยี่ห้อใหญ่ๆ อย่าง Martin Taylor หรือ Takamine น่ะครับ ว่าแต่ละ Brand เสียงมันเป็นอย่างไร เอาไว้เล่นสไตล์ไหน เอาแค่สังเขปก็ได้ครับ  8)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: กีต้าร์ Martin & Taylor & Takamine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 16:09:28 »
Sound ของแต่ละยี่ห้อ พอสรุปได้ดังนี้ครับ
Martin : ออกแนวดิบๆ Vintage หน่อย ทั้งจากรูปทรงและเสียงที่ได้
Taylor : เสียงใส กีต้าร์สมัยใหม่ กรุ๊งกริ๊ง เลย
Takamine : ออกแนวย่านกลางมาเต็มเบสไม่หนักมาก ถ้าสนใจเน้นติดภาคไฟฟ้าเลยเพราะเสถียรกว่ายี่ห้ออื่นหลายขุม

ทั้งนี้เสียงของกีต้าร์ขึ้นอยู่กับทรงด้วยนะครับ

• member
Re: กีต้าร์ Martin & Taylor & Takamine
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 16:31:30 »
ขอบคุณมากเลยครับ  :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 19:14:24 »
ผมเข้ามาในบอร์ดนี้พบว่าเรื่องกีต้าร์รายละเอียดเยอะจริงๆ  :'(

ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ ส่วน Body กีต้าร์ที่ว่า All Solid กับ Laminate เสียงก็แตกต่างกันยังไงครับ
ผมยังดูกีต้าร์ผมเองไม่ออกเลยครับเห็นเป็น made in japan แค่นั้นเอง จะเป็น All Solid หรือ Laminate ดูยังไงครับ หน้าตามันเหมือนไม้แท้ๆ เลย พอดีอาจารย์เค้าแนะนำให้น่ะครับ อายุคงหลายอยู่เพราะเก่าเชียว (หย่องก่อนโม.. เป็นแบบตัวหมุนปรับได้ด้วย)  ???

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 20:06:54 »
ผมเข้ามาในบอร์ดนี้พบว่าเรื่องกีต้าร์รายละเอียดเยอะจริงๆ  :'(

ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ ส่วน Body กีต้าร์ที่ว่า All Solid กับ Laminate เสียงก็แตกต่างกันยังไงครับ
ผมยังดูกีต้าร์ผมเองไม่ออกเลยครับเห็นเป็น made in japan แค่นั้นเอง จะเป็น All Solid หรือ Laminate ดูยังไงครับ หน้าตามันเหมือนไม้แท้ๆ เลย พอดีอาจารย์เค้าแนะนำให้น่ะครับ อายุคงหลายอยู่เพราะเก่าเชียว (หย่องก่อนโม.. เป็นแบบตัวหมุนปรับได้ด้วย)  ???
เรียนน้า this_old_guitar
ก่อนอื่นขออนุญาตเรียนว่า ไม้หน้า (Top) ของกีต้าร์จะมีผลต่อเสียงเป็นเปอร์เซ็นต์มากที่สุด รองลงมาก็เป็นไม้หลัง (Back) และไม้ข้าง (Side) นั้นให้ผลน้อยที่สุด
ดังนั้นถ้าเล่นกีต้าร์อะคูสติกแล้ว อย่างน้อยควรเป็น Top Solid ครับ
นั่นไม่ได้หมายความว่า Laminate จะไม่ดีนะครับ เพียงแต่ถ้าเป็นได้ อย่างน้อยๆ ก็ควรเป็น Top Solid ครับ

All Solid หรือ Laminate นั้นต่างก็เป็นไม้ด้วยกันทั้งคู่ครับ
เพียงแต่โดยปกติแล้ว Solid เป็นไม้แผ่นอันเดียวกันล้วนๆ ไม่ได้ซ้อนทับแต่ประการใด 
ส่วน Laminate นั้นเป็นไม้ที่นำไม้สวยๆ ที่ระบุในสเปคมาเป็นแผ่นบนบางๆ แล้วซ้อนอัดด้วยไม้อื่นๆ หรือไม้ประเภทเดียวกันก็แล้วแต่ แต่ไม่ใช่ลักษณะของไม้อัดแบบเฟอร์นิเจอร์ครับ
สำหรับเสียง All Solid จะมีการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ตามกาลเวลาและการเล่นของเราเอง เสียงของ Solid จะค่อนข้างนุ่มนวลเด่นชัด
แต่ที่สำคัญก็เป็นส่วนในความภูมิใจของคนรักกีต้าร์อะคูสติกที่จะได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ All Solid ครับ

สำหรับการดูไม้หน้า (Top) ที่เป็น Solid ก็่ดูที่ลายไม้ตรงซาวด์โฮล 
ส่วนไม้หลัง/ข้าง (Back & Side) ก็ดูที่ลายด้านนอกและด้านในที่ตรงกัน
ในส่วนของไม้่ข้างนั้นอาจดูจากเสาที่ค้ำยัน หรือบางแบรนด์ก็เป็นแผ่นผ้าเคลือบเสริมในบางส่วน แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ
สำหรับกรณีกีต้าร์เก่าๆ ต้องพิจารณาดูให้ดีด้วยครับ ว่าอยู่ในสภาพเช่นใด ที่สำคัญต้องอยู่ในสภาพที่แข็งแรง ดีๆ และเดิมๆ ครับน้า this_old_guitar

J.taka

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 20:42:38 »
ขออนุญาตเสริมนะครับในการดูลามิเนตที่เเผ่นหน้าให้สังเกตุดูว่าไม้นั้นเป็นชั้นๆหรือปล่าวถ้าเป็นชั้นก็คือลามิเนตครับ ที่ผมเคยเจอลามิเนต2ชั้นก็เจอครับมักนิยมในกีต้าร์ราคาถูกครับในไม้ข้างหรือไม้หลัง ส่วนไม้หน้ามักจะเป็น3ชั้น ตรงกลางเป็นเศษไม้อัดก็มีปิดทับไว้ทั้งสองด้านด้วยไม้เเท้เเต่บางมากครับ ลามิเนตจะให้น้ำหนักเบากว่าไม้จริงครับ ลามิเนตกีต้าร์ก็จะเป็นลักษณะเเบบนี้ครับ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 21:46:53 »
ขอบคุณน้าทั้ง 2 ท่านเลยครับ  :D

ได้ตรวจสอบดูแล้วกีต้าร์ผมเป็น laminate ตรง Sound Hole ก็ชัดเจน ตรงแผ่นหลังลายไม้หน้า หลัง ก็ไม่ตรงกัน แต่ด้านข้างไม่แน่ใจครับ 555  :'(

ไม่ทราบว่าอย่างไหนดีกว่ากันครับกรณี All Solid แต่ไม่ได้เป็นกีต้าร์ Big Name กับ กีต้าร์ Big Name แต่ไม่ได้เป็น All Solid หรือแค่บางส่วนน่ะครับ
....ตอนผมไม่รู้รายละเอียดขนาดนี้ ตอนนั้นเล่น F310 อยู่ เห็นว่าเล่นไม่ดีซักที เลยว่าจะสอยกีต้าร์ตัวใหม่แก้เซ็งเอาแบบติดปรีเรียบร้อยเผื่ออะไรจะดีขึ้น เจอหลานอาจารย์คนก่อนบอก พี่.. ขอยืมกีต้าร์หน่อย ทีนั้นน้องเค้า Solo กระหึ่มเลย เพราะมาก โอ้.. นี่มาจากกีต้าร์เราเหรอเนี่ย 555 ผมเลยพับโครงการซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ไป .... จนมาได้ซื้อกีต้าร์ตัวนี้ เป็นมือ 2 ร้านอาจารย์ ตอนอาจารย์แนะนำแกก็เล่นเพลงให้ฟังก็เพราะมาก จริงๆ ซื้อเพราะเกรงใจแก กลัวแกไม่ปล่อยวิชาให้ 555)  8)

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 22:44:19 »
ขออนุญาติเอาคำตอบกับคนที่คลุกคลีกับกีต้าร์ครับเพราะเเกอยู่ร้านขายกีต้าร์ครับ ออลโซลิดต่างจากทอปโซลิด หรือออลลามิเนต ตรงเสียงมันคมกว่าครับ  ส่วนสาเหตุที่รู้สึกว่าออลลามิเนตเพราะนั้นบางทีมันก็อยู่ที่ฝีมือด้วยครับเล่นได้สะอาดชัดน่ะครับ เเต่ถ้าท่านเหล่านั้นไปเล่นพวกตัวออลโซลิดคงจะเพราะกว่านั้นอีกก็เป็นได้ครับ ;D ;D ;D

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:45:25 »
ขออนุญาติเอาคำตอบกับคนที่คลุกคลีกับกีต้าร์ครับเพราะเเกอยู่ร้านขายกีต้าร์ครับ ออลโซลิดต่างจากทอปโซลิด หรือออลลามิเนต ตรงเสียงมันคมกว่าครับ  ส่วนสาเหตุที่รู้สึกว่าออลลามิเนตเพราะนั้นบางทีมันก็อยู่ที่ฝีมือด้วยครับเล่นได้สะอาดชัดน่ะครับ เเต่ถ้าท่านเหล่านั้นไปเล่นพวกตัวออลโซลิดคงจะเพราะกว่านั้นอีกก็เป็นได้ครับ ;D ;D ;D

ขอบคุณมากครับ.. ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ ผมก็มีแนวทางแล้ว.. เราเองก็อยากได้กีต้าร์ใหม่ๆ สวยๆ เห็นแล้วมันสบายตา ภาคภูมิใจ ใหม่เก่ากับมือเราเอง เอาจริงๆ ตอนนี้ผมยังไม่มีกีต้าร์ที่ผมอยากได้เองกับมือเลยครับ F310 อาจารย์คนแรกเป็นคนบอกให้ไปเอารุ่นนี้มาเรียน ... แล้วก็ลากยาวมา จนถึงตัวปัจจุบันที่อาจารย์คนล่าสุดขายให้นี่แหละครับ... มันเป็นมือ 2 ผมรู้สึกคาใจ เหมือนโดนยัดให้ยังไงก็ไม่รู้แม้จะบอกว่าเสียงดีก็เหอะ ... ผมต้องจัดใหม่ให้หายคาใจให้ได้   ;)

free-rider

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:35:05 »
นอกจากBrandของกีต้าร์แล้ว ให้มองถึงรูปทรงด้วยนะครับ เช่นD,Ga,Nex เพราะbodyที่มีทรงต่างกันก็ให้เสียงต่างด้วยครับ :)

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 14:06:53 »
ขอบคุณมากนะครับ.. ค่อยๆ เก็บเกี่ยวข้อมูล หวังว่าคงมีโอกาสคุยกับน้าๆ ในเรื่อง Advance กว่านี้  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 14:16:38 »
ขออนุญาตเสริมนะครับในการดูลามิเนตที่เเผ่นหน้าให้สังเกตุดูว่าไม้นั้นเป็นชั้นๆหรือปล่าวถ้าเป็นชั้นก็คือลามิเนตครับ ที่ผมเคยเจอลามิเนต2ชั้นก็เจอครับมักนิยมในกีต้าร์ราคาถูกครับในไม้ข้างหรือไม้หลัง ส่วนไม้หน้ามักจะเป็น3ชั้น ตรงกลางเป็นเศษไม้อัดก็มีปิดทับไว้ทั้งสองด้านด้วยไม้เเท้เเต่บางมากครับ ลามิเนตจะให้น้ำหนักเบากว่าไม้จริงครับ ลามิเนตกีต้าร์ก็จะเป็นลักษณะเเบบนี้ครับ
^^
สำหรับ All Solid ที่ผมใช้อยู่ น้ำหนักจะค่อนข้างเบาครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 14:30:22 »
1. อ่านมาหลายๆ วัน กิเลสเริ่มขึ้น 55 อยากได้กีต้าร์ยี่ห้อดังๆ บ้าง
- เป็นแบบนี้กันมากครับ เหมือนโรคติดต่อ

2. อยากรู้บุคลิกของกีต้าร์ยี่ห้อใหญ่ๆ อย่าง Martin Taylor หรือ Takamine น่ะครับ ว่าแต่ละ Brand เสียงมันเป็นอย่างไร เอาไว้เล่นสไตล์ไหน

- Martin เสียงชัดๆ  ลองไปฟังในเพลง  heart of gold ครับ
- Taylor  นี่ต้อง น้อง Taylor Swift เลยครับ
- Takamine ลองหา DVD ปู พงษ์สิทธ์ กับ น้าเล็ก คาราบาว จะได้สำเนียงชัดๆ ของ Takamine และ Gibson ครับ

3. Body กีต้าร์ All Solid กับ Laminate เสียงก็แตกต่างกันยังไงครับ
- All Solid ดีๆ เวลา strum ไม้หลังที่แนบหน้าอกเรา มันจะสั่นไปด้วย ครับ  แต่พอไปลอง K.yairi All solid กับ solid top ก็แยกออกยากเช่นกันครับ

4. All Solid หรือ Laminate ดูยังไงครับ
- ดูตรง Sound hold ครับ

5. ตรวจสอบดูแล้วกีต้าร์ผมเป็น laminate ตรง Sound Hole ชัดเจน ตรงแผ่นหลังลายไม้หน้า หลัง ก็ไม่ตรงกัน แต่ด้านข้างไม่แน่ใจครับ

- หากด้านหน้าเป็น  laminate ด้านข้าง แน่ใจได้เลยว่า  laminate ครับ  ยังไม่เคยเจอกีต้าร์ที่ ด้านหน้า  laminate แล้วด้านข้างเป็น  Solid เลยครับ

6. อย่างไหนดีกว่ากัน   All Solid แต่ไม่ได้เป็นกีต้าร์ Big Name กับ กีต้าร์ Big Name แต่ไม่ได้เป็น All Solid หรือแค่บางส่วนน่ะครับ

- กีต้าร์ Brand name สิครับ k.yairi solid top กับ no name all solid

7. ได้กีต้าร์ มือ 2 ร้านอาจารย์ ตอนอาจารย์แนะนำแกก็เล่นเพลงให้ฟังก็เพราะมาก

- กีต้าร์ดีๆ เสียงเพราะ เล่นง่าย จะสร้างแรงจูงใจให้เราอยากเล่นมากขึ้น มากกว่า กีต้าร์เสียงไม่ดี เล่นเจ็บนิ้วครับ

8. อยากได้กีต้าร์ใหม่ๆ สวยๆ เห็นแล้วมันสบายตา ภาคภูมิใจ ใหม่เก่ากับมือเราเอง เอาจริงๆ ตอนนี้ผมยังไม่มีกีต้าร์ที่ผมอยากได้เองกับมือเลย

- รีบซื้อ รีบหาครับ  เกิดมาแล้วชาตินึง อย่างน้อยมีกีต้าร์ ดีๆ สุดๆ ไปเลย สักตัว 2 ตัว ก็เป็นกำไรชีวิตแล้วครับ

Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 15:04:40 »
ขอบคุณครับน้า TOM1869 สำหรับทุกคำถามของผมเลย  :)
ได้รับคำตอบที่แน่นๆ เน้นๆ มากๆ เลยครับ ... สุดยอดเลยครับ  8)

Por SC

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 15:56:35 »
8. อยากได้กีต้าร์ใหม่ๆ สวยๆ เห็นแล้วมันสบายตา ภาคภูมิใจ ใหม่เก่ากับมือเราเอง เอาจริงๆ ตอนนี้ผมยังไม่มีกีต้าร์ที่ผมอยากได้เองกับมือเลย

- รีบซื้อ รีบหาครับ  เกิดมาแล้วชาตินึง อย่างน้อยมีกีต้าร์ ดีๆ สุดๆ ไปเลย สักตัว 2 ตัว ก็เป็นกำไรชีวิตแล้วครับ

ชอบประโยคนี้สุดใจเลยครับ :D
: Simple is Best :

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 17:11:32 »
ถ้าจะเจาะลึกลงไปอีกขั้นสำหรับall solid
ช่วงปีที่ผลิตก็มีส่วนสำคัญของเสียงเหมือนกัน อาจจะไม่มากแต่ฟังแล้วต่างแน่นอน
(ขออนุญาตไม่ระบุรุ่นและยี่ห้อ ไม่อยากให้เป็นการชี้นำครับ ลองศึกษาดูเอาเองนะครับ)

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:15:26 »
กีต้าร์ตัวใหม่รอบนี้อยากจะขอแจ่มๆ หน่อย... ไม่ว่าจะเป็นตรายี่ห้อ วัสดุในการทำ ขอเวลาหาข้อมูลบ้าง เคยอยู่วงการอื่น บุ่มบ่าม อยากได้โดยไม่หาข้อมูล ไม่ถามใคร พอซื้อมาคนในวงการบอกอย่างนี้เค้าไม่เล่นกัน 555 (เรานึกว่าสุดยอดแล้ว เสียของ เสีย Self เลย)  :'(

แต่เท่าที่มีข้อมูลตอนนี้จะเอาทั้ง Brand ทั้ง คุณภาพ จะเอาว่า Made in ... อะไรแล้ว น่าจะต้องใช้ปัจจัยในการจัดหาพอสมควรเลย   ;D

หากน้าๆ มี กีต้าร์อะไรแนะนำ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ใจจริงอยากได้แบบหล่อ.. จบ.. (ยี่ห้อ รุ่น ที่นิยมกัน) ราคาไม่เกี่ยงครับ  มือ 1 หรือมือ 2 ก็ได้... เผื่อเบื่อจะได้หมุนเวียนเป็นรุ่นอื่นๆ ที่นิยมอื่นๆ บ้าง  8)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 08:07:45 »
กีต้าร์ตัวใหม่รอบนี้อยากจะขอแจ่มๆ หน่อย... ไม่ว่าจะเป็นตรายี่ห้อ วัสดุในการทำ ขอเวลาหาข้อมูลบ้าง เคยอยู่วงการอื่น บุ่มบ่าม อยากได้โดยไม่หาข้อมูล ไม่ถามใคร พอซื้อมาคนในวงการบอกอย่างนี้เค้าไม่เล่นกัน 555 (เรานึกว่าสุดยอดแล้ว เสียของ เสีย Self เลย)  :'(

แต่เท่าที่มีข้อมูลตอนนี้จะเอาทั้ง Brand ทั้ง คุณภาพ จะเอาว่า Made in ... อะไรแล้ว น่าจะต้องใช้ปัจจัยในการจัดหาพอสมควรเลย   ;D

หากน้าๆ มี กีต้าร์อะไรแนะนำ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ใจจริงอยากได้แบบหล่อ.. จบ.. (ยี่ห้อ รุ่น ที่นิยมกัน) ราคาไม่เกี่ยงครับ  มือ 1 หรือมือ 2 ก็ได้... เผื่อเบื่อจะได้หมุนเวียนเป็นรุ่นอื่นๆ ที่นิยมอื่นๆ บ้าง  8)

^^
เรียนน้า this_old_Guitar
ถ้าไม่เกี่ยงในเรื่องของราคา นอกจาก Martin, Taylor, Gibson และอีกหลายๆ แบรนด์แล้ว ลองดูพวก Boutique Guitars เช่น Bourgeois, Huss & Dalton, และ Santa Cruz ด้วยก็ดีนะครับน้า this_old_guitar

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 16:06:26 »
ขอบคุณครับน้า nhoy ...  :)

ก็ว่าลืมยี่ห้ออะไรไป Gibson นี่เอง... 555 ผมพอจะเห็นวงการลางๆ เรื่อง Brand เรื่องวัสดุ เรื่องเสียง ... ตอนไม่รู้ก็ไม่อิน ทีนี้ก็เหลือแต่จัดหากีต้าร์ให้ตรงประเด็นที่เป็นเรา อย่างสไตล์ผมตอนนี้ (เพิ่งมาเป็น) ต้อง Brand มาก่อนครับ ราคาค่อยว่ากัน สมัยก่อนเน้นคุ้มค่า แต่มันไม่สุด 555  8)

พอใจเราอยากได้กีต้าร์ใหม่ กีต้าร์ตัวเก่ามันอ้อนมาซะเฉยๆ พอดีเมื่อวานซื้อหนังสือเพลงเพื่อชีวิตมาเล่น เสียงกีต้าร์ made in japan โนเนมของผมมันเพราะเข้าหูมาซะงั้น จนต้องก้มไปดูมันตัวเดียวกับเมื่อวานเหรอ 55   

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 16:11:57 »
มี Gibson อยู่ตัว กำลังจะปล่อย
Line id: 081-8718003