Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์ & ร้องเพลง ในร้านอาหาร ต้องทำได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 22803 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
ครั้งแรกของหนุ่มสาว อ่านแล้วนึกถึง อากังฟู เลย

ผมนึกถึง ทีเด็ด

ไปไง... มาไง... มาถึงอากังฟู มาถึงทีเด็ดได้ ครับ... งั้นผมเพิ่ม FHM แก้เซ็งครับ 555  ;D

MUI

• member
ลุยเลยดีกว่าครับ

ผมออดิชั่นมาตั้งแต่อายุ 22

เพิ่งได้เล่นร้านมาไม่เกิน 5 ปีนี่เองครับ (สำหรับอายุผมขอให้แอบถามน้า nhoy ครับ อิอิ)

• member
ลุยเลยดีกว่าครับ

ผมออดิชั่นมาตั้งแต่อายุ 22

เพิ่งได้เล่นร้านมาไม่เกิน 5 ปีนี่เองครับ (สำหรับอายุผมขอให้แอบถามน้า nhoy ครับ อิอิ)

แสดงว่ายากสิครับกว่าจะได้เล่นโชว์... ผมก็มุฝึกอยู่ แค่จับ chord ทาบนึกว่าเป็นแล้ว แค่ Bb กว่าจะได้เอาเหงี่อตกไปหลายวัน บอดอยู่นั่นแหละ 555  8)

AMNAJ2513

• member
สวัสดีครับ อากังฟู

จากประสบการณ์ที่ได้ไปนั่งตามร้านอาหารกับเพื่อนๆ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยประทับใจนักดนตรีเท่าไหร่ เพราะเจอแต่ฝีมือไม่ถึงอ่ะครับ เล่นกีต้าร์ก็เพี้ยน อาศัยเครื่องช่วยเยอะ พอกล้อมแกล้มเอาตัวรอดไปได้  แต่ไปเจอบางร้านก็เด็ดใช้ได้ เล่นกันสองคน นักร้องร้องเพลงเพราะมาก มือกีต้าร์ก็ใช้ได้ถึงจะจำท่อนโซโล่ได้ไม่หมด แต่อาศัยแม่นคีย์ แม่นจังหวะไหลไปได้เรื่อยๆ ขอเพลงอะไรก็เล่นได้หมด ดูแล้วรู้เลยว่าเก๋าประสบการณ์ ความคิดเห็นผม ผมว่านักดนตรีที่อยากเล่นตามร้านอาหารน่าจะมีพื้นฐาน และประสบการณ์ทางด้านดนตรีซักหน่อยก็ดีนะครับ และที่สำคัญต้องมีความขยันในการฝึกซ้อมด้วย  อันนี้ไม่รวมถึงการเอนเตอร์เทรนนะครับ เพราะวงที่เล่นดีผมก็ไม่ค่อยเห็นเขาเล่นกะลูกค้าซักเท่าไหร่ แต่กับวงที่เล่นไม่ดีการเอนเตอร์เทรนลูกค้าจะเยอะมาก

ป.ล. เป็นประสบการณ์และความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ห้ามคิดมาก แหะๆแหะๆ

MUI

• member
ที่ผมแนะให้ลุยก็เพราะจะได้เล่นโชว์ครับ

สะสมประสบการณ์จากการเล่นจริง

ดีกว่าซุ่มซ้อมอยู่่ในห้อง ผมเชื่ออย่างนั้นน่ะครับ อิอิ

• member
ที่ผมแนะให้ลุยก็เพราะจะได้เล่นโชว์ครับ

สะสมประสบการณ์จากการเล่นจริง

ดีกว่าซุ่มซ้อมอยู่่ในห้อง ผมเชื่ออย่างนั้นน่ะครับ อิอิ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ....  8)
อยากจะลุยเหมือนกัน ติดตรงฝีมือนะสิครับ เพราะเวลาซ้อมน้อย ทำงานทั้งวันได้มาจับกีต้าร์ก็ปาไปตอนกลางคืนเลยครับ เอาที่ไหนมาเก่ง 555
แต่ผมก็พยายามซ้อมเรื่อยๆ เวลาน้อยก็ซ้อมตามน้อย บางวันบ้าๆ ก็ซ้อมๆ เลิกเอาเกือบตี 3 ก็มี  :)

• member
สวัสดีครับน้าๆ .... ตอนนี้เล่นไปเล่นมารู้สึกเมื่อยนิ้วมือซ้ายมากๆ น้าๆ เป็นกันบ้างไหมครับ ... นิ้วมือขวาเห็นแค่ตีคอร์ด ผมก็รู้สึกเมื่อยล้าครับ ... ความรู้สึกเหมือนอยากจะให้มันลั่น ป้อก แป้ก พอทำก็ยิ่งเจ็บใหญ่เลย .... เป็นแบบนี้ น้าๆ พักกันกี่วัน หรือกี่ชั่วโมงครับ ตอนนี้ไม่อยากจับกีต้าร์เลย เพราะจับซ้อมคอร์ดทาบแล้วมันจะบอดเป็นส่วนใหญ่ครับ ...  :'(

MUI

• member
เล่นร้านนอกจากเมื่อยเจ็บแล้ว
ต้องทา กย.15 ด้วยครับ
เล่นเพลงช้า ๆ นี่ มันเกาะทั้งแขนซ้ายแขนขวา บางทีจิ้มกัดตรงนิ้ว
บางทีมาเดี่ยว มาคู่ บางทีมาเป็นฝูงเลยครับ
จุดยากันยุงก็คอแห้งร้องไม่ออกอีก

• member
เล่นร้านนอกจากเมื่อยเจ็บแล้ว
ต้องทา กย.15 ด้วยครับ
เล่นเพลงช้า ๆ นี่ มันเกาะทั้งแขนซ้ายแขนขวา บางทีจิ้มกัดตรงนิ้ว
บางทีมาเดี่ยว มาคู่ บางทีมาเป็นฝูงเลยครับ
จุดยากันยุงก็คอแห้งร้องไม่ออกอีก

ชีวิตนักดนตรีอาชีพมันประสบปัญหามากมาย แม้ไม่เกี่ยวกับฝีมือนะครับ 555

ผมชอบจริงๆ ครับบุคลิคนักกีต้าร์ ยิ่งแบบพเนจร ถือ Hard Case ใส่ยีนส์ ใส่เสื้อโค้ท แบบเดินทางไร้จุดหมาย (ขออภัยที่พรรณนาเว่อร์ไปหน่อย) .... แต่แบบรุ่นใหม่ที่เคยเจอก็มีนะครับ ผมเคยเห็นนักกีต้าร์ที่เชียงใหม่ เล่นกีต้าร์ 12 สาย เล่นเพลง Hotel California แบบ SoLo แทบจะเป้ะ แต่แกก็คงเก๋าพอควรครับ เล่นเสร็จ Pack กีต้าร์ โยนไว้หลังรถ แล้วมาดริ้งกับพวกผมต่อ ... ผมอยากจะเท่ห์แบบนั้นบ้างจังครับ โยนกีต้าร์ไว้หลังรถ มาแจมกับคนที่ชื่นชอบในผลงานเรา ... ฝันไปก่อนนะไอ้หนู 555  ;D

redtopup

• member
สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดทุกท่าน

ผมเป็นสมาชิกใหม่มากๆ เพราะพึ่งสมัครสมาชิกวันนี้เอง ผมมีความใฝ่ฝันว่าผมจะเป็นนักกีต้าร์ + ร้องเพลง ให้คนฟังให้ได้ในช่วงชีวิตหนึ่ง แต่ตอนนี้ฝันผมยังไม่เป็นจริง เพราะเล่นกีต้าร์ยังไม่เก่งเลย ร้องเพลงก็ร้องได้แค่สนุกสนาน แต่ก่อนหน้าที่ผมจะเรียนกีต้าร์ ผมก็พยายามฟังเพลง ร้องเพลง รู้จักเพลงให้มากๆ เพราะหวังว่าสักวันถ้าวันหนึ่งผมเล่นกีต้าร์เก่งแล้วผมจะเอามาประกอบกันได้เลย ผมไม่อยากร้องอย่างเดียว ผมอยากนั่งดีดกีต้าร์ไปด้วย มันได้อารมณ์ว่าเพราะทุกอย่างมันอยู่ที่เราสร้างสรรค์เอง

ตั้งแต่ปี 2547 เป็นต้นมา ตอนนั้นผมอายุ 27 ปี แล้ว ผมผ่านอาจารย์มาแล้ว 5 ท่าน แต่ละท่านก็ล้วนแต่เก่งๆ มีแต่ผมซึ่งไม่เก่ง แถมไม่มีเวลาฝึกซ้อมเพราะงานผมเป็นงานธนาคารเลิกดึกกลับมาบ้านก็ได้ซ้อมนิดหน่อยแต่มันไม่พอครับ กลับไปหาอาจารย์แต่ละสัปดาห์ก็ต่ออะไรให้ไม่ได้ 555 เลยต้องล้มๆ เลิกๆ ไปหลายต่อหลายครั้ง แต่ยังไม่ท้อครับ ตอนนี้ก็ใกล้ 40 ความหวังยังมีอยู่เต็มเปี่ยม เวลาพอมี ความหวังที่จะได้ร้องเพลง ดีดกีต้าร์ในร้านอาหาร หรือออกงานบ้าง ผมต้องทำอะไรบ้าง และคาดว่าจะใช้เวลาแค่ไหนครับ

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ

ลองเปิดหมวกแบบขำๆดูก่อนครับ  ผมว่าแบบนี้เราเพลินกว่าไปเล่นแบบจริงๆจังๆอีกน๊ะ
การไปเล่นต่อหน้าคนมากๆ ทำให้เราสั่นได้เล่นไม่ออกมือไม้เกร๊งไปหมด ถ้ายังไม่เคย จะลืม หมดเลย ซ้อมมาดีเวลาเล่นคนมากๆ มักจะลืม ต้องทำตัวให้สบาย และต้อง ซ้อมหนักๆ ยิ่งถ้าเป็นสไตค์ ฟิงเกอร์รึเพลงคลาสสิคที่ฉายเดี่ยว  ยิ่งต้องซ้อมมากๆ เพราะฉายเดี่ยวคนเดียวมีความประหม่ามากกกว่า เล่นกันหลายๆคนแบบเป็นวง ต้อง ประมาณว่า นึกท่อนไหนได้เล่นท่อนนั้นได้ โดยไม่ต้องเล่นท่อนแรกก่อน

การเป็นนักดนตรีอาชีพ ผมว่า ยากจริงๆครับ อดหลับอดนอน ต้องขยันแกะเพลงใหม่ๆ คนอื่นนอนกลางคืน แต่นักดนตรี นอนกลางวัน ชวิตเปลี่ยน
ผมว่า เล่นเปิดหมวกก่อนเลยครับ ได้เฮ ได้อะไรดีๆกับชวิต
ฝึกกีต้าร์เพื่อความสุขเล็กๆของตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก เมื่อไปถึงจุดนึงแล้ว ก็ต้องแสดงออกและเผื่อแผ่ความสุขเล็กๆของเราให้คนรอบข้าง
 เมื่อเราแสดงออกไปดี มีคนปรบมือ เราจะภูมิใจ และจะขยันซ้อม มากขึ้น ที่สำคัญเลยเราจะมีความสุขมากๆครับ ที่ได้แสดงออกไป 
เปิดหมวกครับ เป็นก้าวแรกเพื่อความสุขเล็กๆของเรา เตรียมเพลงไม่ต้องมากแต่เอาให้คล่องๆ
นักดนตรีอาชีพ ก็เหมือนกับอาชีพอื่นแหละครับ วันล๊ะ 8 ชั่วโมงกับการซ้อมการเล่น แต่ถ้าอยู่ตัวแล้ว ก็กินบุญเก่าได้ ไม่ต้องซ้อมมาก อาศัย ขึ้นบนเวทีเหมือนซ้อมไปในตัว

ถ้าเล่นแต่ตีคอรท์  แนะนำเข้าเวป ต่างประเทศครับ ตีตามแพท์เทิรน์ ต่างๆ  และเพลงตีคอรท์ ควรหาเพลงที่ เน้นการตีคอรท์ที่กีต้าร์เด่นๆ ด้วย

ดนตรีเปิดหมวกครับ เป็น ก้าวแรกที่เราจะมีความสุขกับมันจริงๆครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ redtopup สำหรับแนวทางที่ให้ไว้.... ผมจะพยายามซ้อมให้คล่องๆ แล้ว ออกไปโชว์เปิดหมวกให้ได้ครับ  8)

nui bangbo

• member
ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ redtopup สำหรับแนวทางที่ให้ไว้.... ผมจะพยายามซ้อมให้คล่องๆ แล้ว ออกไปโชว์เปิดหมวกให้ได้ครับ  8)
ลุยเลย เป็นกำลังใจให้ครับ
089-8166630

redtopup

• member
ลองดูหนังเพลินๆ ก่อนครับ ว่า ชวิตกับดนตรีมันสนุกแค่ไหน และรันทดแค่ไหน

http://tee-pak.net/movies/?p=6774

ผมนิสัยเหมือน ในหนังเรื่องนี้จริงๆรักสัตย์เลี้ยง แต่ไม่ได้เร่ร่อน แบบในหนังที่หาที่กลับบ้านหลงทางพักใหญ่ๆ 
ว่างๆ เดี่ยวผมชวนไปเปิดหมวกกัน เอามั้ยครับ บริจาคเพื่อสุนัขจรจัด เอามันส? เข้าว่า ได้บุญด้วย
ไปเปิดหมวกไม่ต้องไปสนใจใคร เล่นตามใจฉัน ฟังได้ก็ฟัง อยากทำบุญก็ทำ ไม่ต้องไปสนใครทั้งสิ้น ความสุขเล็กๆครับ  รึไปเที่ยวต่างจังหวัดหน้าเทศกาล ปลอมตัวเป็น คนท้องถิ่นเลยครับ หาเสื้อหาหมวกมาใส่ เปิดหมวกโลด อัดวิดิโอ กลับมาดู เป็น คอลเล็คชั่นส่วนตัว เอาไว้ให้ลูกหลานดู ไม่ต้องไปสนใจใคร  ชวิตจะมีไฟในการทำงานมากขึ้นครับ
ก้าวแรก ไม่ต้องคิดเรื่อง อาชีพครับ ลองเล่นหนุ๊กๆไปก่อน 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ชวิตนั้นเร่ร่อน แบบแมว ชวิตพระเอกคงเหมือนแมวหลงทาง ที่หาทางใช้ชวิตให้กลับมาใหม่ คงยากหนังข้างบนสร้างจากชวิตจริง ของ เดฟ แวน รองซ์ 

ถ้าตั้งใจดูฉากจบ กับ ฉากเริ่มต้นดีๆ จะรู้ครับ แม้เหตุการณ์จะเหมือนกันมาก ซึ่งบอกใบ้ว่า ไอ้นี่มันใช้ชีวิตอย่างนี้แหล่ะ ไปๆมาๆ อยู่แค่นี้แหล่ะ แสดงโชว์เดิมๆ เมา ปากเสียด่าชาวบ้าน แต่ตอนจบ คำพูดมันกลับกับตอนแรก  ประมาณว่า "ไม่เอาก็ได้ แสดงตามผับแบบนี้ ยกให้ไปเลย" ซึ่งตอนแรก คนที่มาอัดพระเอกพูด  แต่ตอนจบพระเอกพูดเอง พร้อมทั้งประโยคสุดท้ายที่ว่า "ลาก่อน ลาขาด"  คือเค้าจะไม่ใช้ชีวิตแบบนี้อีกแล้ว ไม่เจอเรื่องแบบนี้อีกแล้ว ทำให้คนดูพอจะคิดได้ว่า ด้วยพรสวรรค์ของมัน ถ้าทำตัวดีๆแบบชาวบ้านเค้า สุดท้ายคงจะไปรุ่งแน่นอน

ต้นฉบับ ของ เดฟ แวน รองซ์ 

https://www.youtube.com/watch?v=ksLh9uYgZdc&list=PLgBxyg_52vX3u9JCdgpOCbIAV-sFkDNrg

https://www.youtube.com/watch?v=ZKsu8WF1TxQ

redtopup

• member
รวบรวมให้ใหม่จาก ซาวน์แทร๊ค เพลงเพราะครับ ฟังสบายๆ

https://www.youtube.com/watch?v=0XlRokV6M3w

redtopup

• member
พวก Bob Dylan ก็มาคล้ายๆกัน
พูดถึง เพลงในยุค 60-70 นั้น ทำไมศิลปินถึงได้ก้องโลก จริงๆแล้วเรื่องความเหมาะสมของสถานะการณ์บ้านเมืองนั้น มีส่วนช่วยสนับสนุนเป็นอย่างมาก ด้วย หลังจากสงคราวโลกจบลงไปไม่กี่ ทศวรรต และระบบสเตอริโอ เพิ่งจะออกตลาด เศรษกิจฟื้นตัว
ผู้คน หวาดระเเวงเรียกร้องเสรีภาพ ใช้อาวุธ คือดนตรี  เพื่อ ต่อสู้ เรียกร้อง ต่างๆ นักร้องมีอุดมการณ์  ยุคนี้ ฝรั่งต่างๆ บางทีก็ก๊อปปี้กันเอง เพราะค่ายแผ่นเสียง ต่างแก่งแย่งกัน
โอสภเสพติดกำลังแพร่หลาย ดังนั้นเพลงยุคนี้ จึงมีพลังและมีสีสรรค์มากๆ ด้วยเพราะ ศิลปินส่วนมาก เสพโอสภเสพติดกันทั้งนั้น ยุคนี้ ใช้เป็นต้นแบบได้เลย ของเหล่าศิลปินน้อยใหญ่ ในยุคปัจจุบัณ
นอกเรื่องหน่อยนึง  เพลงยุคนี้ เหมาะแก่การ ฝึกมากๆครับ สีสรรมากมาย มีทุกรส ตั้งแต่ป๊อบ ยัน ร๊อค  และเป็นเพลงมาตราฐานที่ใช้ในการฝึกได้เกือบทั้งนั้น
ขอปิดท้ายด้วยเพลง Streets of London เป็นเพลงโฟลค์ที่ผมชอบมากๆ
https://www.youtube.com/watch?v=DiWomXklfv8

ฝากอีกเพลงให้น้าครับ ชื่อเหมือนกันเลย

https://www.youtube.com/watch?v=mtgf5J1Q4Yw

Mr.Gula101

• member
ดูหน้าตาแต่ละคนครับ วัยกำลังดื่ม กำลังกิน กำลังงอมทั้งนั้น แต่เล่นกีต้าร์ด้วยใจรัก และรักที่จะเล่น ความสุขอยู่ที่เราและกีต้าร์ครับเล่นได้แค่ไหนไม่สำคัญ แต่ความสุขมันอยู่ที่เรา...

• member
เย็นนี้จะดูนะครับน้า redtopup ขอบคุณสำหรับสาระมากมายครับ  :)

ว่าแต่เพลง This Old Guitar นี่ความหมายมันง่ายๆ แต่ซึ้งจริงๆ ครับผมชอบมากๆ เลย  ;)
ประมาณว่า กีต้าร์ตัวเก่าทำให้ฉันรู้จักร้องเพลงรัก ทำให้ฉันผ่านค่ำคืนอันเปล่าเปลี่ยว และเหน็บหนาว ทำให้ฉันเจอคนรัก ฯลฯ
กีต้าร์ตัวเก่าของฉันให้ฉันได้ขนาดนี้เลยเหรอ .... ซึ้ง...  8)

• member
ลองดูหนังเพลินๆ ก่อนครับ ว่า ชวิตกับดนตรีมันสนุกแค่ไหน และรันทดแค่ไหน

http://tee-pak.net/movies/?p=6774

ผมนิสัยเหมือน ในหนังเรื่องนี้จริงๆรักสัตย์เลี้ยง แต่ไม่ได้เร่ร่อน แบบในหนังที่หาที่กลับบ้านหลงทางพักใหญ่ๆ 
ว่างๆ เดี่ยวผมชวนไปเปิดหมวกกัน เอามั้ยครับ บริจาคเพื่อสุนัขจรจัด เอามันส? เข้าว่า ได้บุญด้วย
ไปเปิดหมวกไม่ต้องไปสนใจใคร เล่นตามใจฉัน ฟังได้ก็ฟัง อยากทำบุญก็ทำ ไม่ต้องไปสนใครทั้งสิ้น ความสุขเล็กๆครับ  รึไปเที่ยวต่างจังหวัดหน้าเทศกาล ปลอมตัวเป็น คนท้องถิ่นเลยครับ หาเสื้อหาหมวกมาใส่ เปิดหมวกโลด อัดวิดิโอ กลับมาดู เป็น คอลเล็คชั่นส่วนตัว เอาไว้ให้ลูกหลานดู ไม่ต้องไปสนใจใคร  ชวิตจะมีไฟในการทำงานมากขึ้นครับ
ก้าวแรก ไม่ต้องคิดเรื่อง อาชีพครับ ลองเล่นหนุ๊กๆไปก่อน

น้า redtopup ครับ.... ขอรับคำเชิญของน้าเรื่องการไปเปิดหมวกนะครับ อย่างไรก็สู้อยู่แล้วครับ แต่ต้องการคำแนะนำอย่างมากเลยครับ รบกวนสั่งสอนด้วยนะครับ   :)

แต่ผมดูหนังแล้วนะครับ... เห็นชีวิตความเป็นอยู่ของนักกีต้าร์พเนจร ถือ Hard Case ที่ผมชื่นชอบแล้ว รู้สึกว่าชีวิตนักดนตรีทำไมออกจะรันทดจังครับ ถ้าผมดั้นด้นเป็นนักดนตรีตั้งแต่ตอนนั้นตอนนี้อาจได้เป็นเช่นพระเอกเป็นแน่แท้ แต่ผมคงยิ่งกว่าเพราะฝีมือจะพาไปสู่ที่ชอบที่ชอบ 555 แต่ผมก็ยังชอบอยู่ดีมีโอกาสต้องขอลิ้มลอง ขอเป็นงานการกุศลดีกว่า อย่าถึงกับหาเลี้ยงชีพเลยครับ เดี๋ยวพาลจะไม่สนุกเอา  8)

elinoy

• member
จำได้ครับตอนหัดเล่นขึ้นเวทีครั้งแรกๆ หน้ามืดเลย กลัวไปหมด กลัวผิด กลัวล่ม แต่ผมหาวิธีแก้มาใช้ได้ผลจริงๆ นั่นคือการเปิดหมวก อารมณ์คล้ายๆๆขึ้นเวทีครั้งแรกเลยครับเพียงแต่ว่า เล่นไปเหอะผิดช่างมัน คนสนใจฟังจริงๆมีน้อย เลยได้ข้อคิดมาว่า เล่นยังไงก็ได้ให้เราสนุก ผิดช่างมันไหลเอา แล้วกลับไปฝึกมาเยอะๆ ลองดูครับ เผื่อจะเจออะไรดีๆ
อมยิ้ม