Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเพลงที่ไม่มีใครรู้จักแล้วจะมาฟังกันมั้ยครับ  (อ่าน 3008 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือช่วงเปิดเทอมๆนี้เค้าจะมีการแสดงดนตรีไรแบบนี้ส่วนมากจะมีแบบวงและแบบเดี่ยว ปีที่แล้วผมอยู่ม.2ยังมีพี่ม.3แสดงอยู่ผมเลยไม่ได้แสดงไรแต่พอผมขึ้นชั้นนี้ดันกลายเป็นคนที่ต้องแสดงบ้างเพราะม.ต้นมีไม่กี่วงเอง(รุ่นพี่พักกันคนล่ะดเวลา) ครูผมจึงอยากให้ผมเล่นแสดงตอนพักกันบ้างผมเล่นฟิงเกอร์ไสตร์กับเล่นเป็นกีตาร์คอร์ดของวงเรื่องวงนี่ผมว่าไม่มีปัญหา แต่ตอนฟิงเกอร์สไตร์นี่ล่ะครับผมมีแต่เพลงเพราะๆเก่าๆแบบMore than wordไรงี้ไม่ก้เพลงยุคก่อนๆส่วนมากจะมีแค่นักเรียนที่ฟังน่ะครับ ผมเลยบกลัวว่าจะไม่มีใครชอบ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ไม่ต้องกลัวครับ เราก็ลองวิเคราะห์กลุ่มเป้าหมาย ว่าคนที่เราจะเล่นให้ฟังเค้าชอบแนวไหน แล้วเราก็เอามาเทียบกับเพลงที่เราชอบ ลองคิดดูหากชอบแบบไหนก็เล่นเดิมๆไป แต่ถ้าอยากเอาใจผู้ฟังก็ลองเอามา cover ในแบบของตัวเองดู  นอกจากจะได้เล่นเพลงที่ตัวเองชอบแล้วยังได้ใจกลุ่มเป้าหมายด้วย ทั้งนั้นทั้งนี้ เล่นให้ดีที่สุดอย่างมีความสุขก็พอครับ แล้วเก็บภาพและเสียงมาฝากก็ดีครับ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

brightt123

• member
แนะนำครับ fate ost full house

i believe ของ my sassy girl

น่าจะโอนะครับ
goo.gl/VS15K

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ถึงคนจะไม่รู้จักเพลงที่เราเล่น แต่ถ้าสืออารมได้ดีเราก้อตรึงคนดูได้ครับ ;D
Norman b18/cedar

winnie

• บุคคลทั่วไป
อย่างที่น้า brightt123 ว่าอ่ะครับ คงดูก่อนว่า คนดูเราเป็นกลุ่มไหน ถ้าวัยรุ่นมากก็คงต้อง cover เพลงวัยรุ่นๆหน่อย หรือไม่ก็หาเพลงเก่าแต่ติดหูก็ดีครับ ถ้ากลัวคนไม่ฟัง

แต่ที่น้า arnone ว่าก็มีส่วนครับ ถ้าสื่ออารมณ์ได้ แต่ก็ต้องดูกลุ่มคนเป็นหลักจริงๆ ไม่งั้นไม่มีคนดู เราจะหมดความมั่นใจหรือเปล่าอันนี้อยู่ที่น้า zabinmaru แล้วครับ

ถ้ามั่นๆ ลุยเลยครับ ถ้าเราเล่นดีเพลงสนุกคนดูก็อินไปด้วย สู้ๆครับ

kaizer123

• member
เดขอบคุณทุกคนมากครับ :D

brightt123

• member
Re: เล่นเพลงที่ไม่มีใครรู้จักแล้วจะมาฟัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 20:07:52 »
ขนาดผมเล่นเพลงพวกแนวนั้น เพื่อนผมมันยังไม่อยากฟังเลยครับ ฮ่าๆ ตีคอร์ดให้มันร้องดีกว่า !

ปล.ทุ้มอยู่ในใจก็เข้าท่านะครับ อิอิ

kaizer123

• member
ขนาดผมเล่นเพลงพวกแนวนั้น เพื่อนผมมันยังไม่อยากฟังเลยครับ ฮ่าๆ ตีคอร์ดให้มันร้องดีกว่า !

ปล.ทุ้มอยู่ในใจก็เข้าท่านะครับ อิอิ
ผมร้องเพลงไม่เป็นอ่ะครับ 555555

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: เล่นเพลงที่ไม่มีใครรู้จักแล้วจะมาฟัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 20:40:29 »
ผมฟังครับดนตรียุคนั้นอะ ผมว่าฟังสบายกว่ายุคใหม่ ออกสำเนียงภาษาได้ชัดกว่าเพลงรุ่นใหม่เยอะเลยครับ

nhoy

• member
เล่นเพลงที่เราคล่องและถนัดที่สุดครับ และอย่ากังวลจนเกินไป เพราะนี่จะเป็นประสบการณ์ระหว่างตัวเราเองกับผู้ฟังรอบข้างครับ

boatza555

• member
สำหรับผมไม่รู้จักแต่ไพเราะ
ผมก็ฟังครับ

brightt123

• member
สำหรับผมไม่รู้จักแต่ไพเราะ
ผมก็ฟังครับ

ยากที่จะเกิดกับวัยรุ่นครับ

bambamm

• member
เอาตามความรู้สึกผมนะ..เพลงที่ไม่รู้จักแล้วนั่งฟังได้เนี้ย

ต้องมีเมโลดี้เพราะ ๆ เสียงกีตาร์ที่่ดึงดูด...แต่เท่าที่ผ่านมาตอนวัยรุ่น

เพลงอะไรก็ได้ที่เหยียบเอฟเฟ็กดิสเทอชั่น 555+ วันรุ่นจะฟัง :p

อันหลังนี่ขำ ๆนะ ^^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้าไม่มีแรงดึงดูดอื่นๆ ผมว่าไม่ฟังครับ
:)

winnie

• บุคคลทั่วไป
เอาตามความรู้สึกผมนะ..เพลงที่ไม่รู้จักแล้วนั่งฟังได้เนี้ย

ต้องมีเมโลดี้เพราะ ๆ เสียงกีตาร์ที่่ดึงดูด...แต่เท่าที่ผ่านมาตอนวัยรุ่น

เพลงอะไรก็ได้ที่เหยียบเอฟเฟ็กดิสเทอชั่น 555+ วันรุ่นจะฟัง :p

อันหลังนี่ขำ ๆนะ ^^

เห็นด้วยกับน้า bambamm ครับ เพราะผมมาลองฟัง fingerstyle หลายๆเพลง บอกตรงๆว่า ไม่อินครับ แต่ที่ฟังที่ดูจะดูเรื่องเทคนิคการเล่นมากกว่า เพราะงั้นผมว่าเล่นเพลงที่คนทั่วไปพอรู้จักน่าจะดึงดูดได้เยอะครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
สำหรับผม ผมว่าถ้าเพลงไม่รู้จักก็ต้องเพราะจริงๆ หรือมีแรงดึงดูดอะไรบางอย่างนะครับ ถึงจะดึงคนเข้ามาฟังได้ ^^

LAMUR

• member
ความคิดผมนะ ผมคิดว่าถ้าเพลงที่เราไม่รุ้จัก ไม่ค่อยจะมีใครอยากฟังหรอกนะคับ (ขนาดผมเล่น fingerstyle ยังเลือกเล่นแต่เพลงที่ผมเคยฟังเลย) ยิ่งเป็นเพลงแนว fingerstyle ที่ cover เพลงชาวบ้านอยู่ด้วยแล้ว ถ้าใครไม่เคยฟังนี้ คงจะไม่เข้าใจความหมายของเพลงแน่ๆอะคับ(คนฟังคงจะคิดว่า มันเล่นอะไรของมันฟะ) แต่ถ้าเป็น fingerstyle แบบที่เล่นเป็นทำนอง เช่น endless road หรือ minuet อันนี้ผมชอบฟังนะคับ 

และอีกอย่างก็คือ ผมคิดว่าเพลงแนว fingerstyle ต่อให้เทพแค่ไหน ก็ไม่ไพเราะเท่า เพลงที่ตีคอร์ดทำมะดาๆ แต่คนร้องไพเราะ ได้หรอกคับ 
ดังนั้น ถ้าเล่นให้วัยรุ่นฟัง เล่นตีคอร์ดผสมกับเก่าโชวนิดหน่อย แล้วให้เพื่อนๆที่ร้องเพราะๆ ร้อง ก็ใช้ได้แล้วนะคับ

Nightbarons

• member
More than word  เพลงอมตะ วัยรุ่นหรือเด็กๆสมัยนี้อาจจะไม่รู้จักชื่อเพลงหรือศิลปิน แต่ต่องเคยฟังผ่านหูมาแล้วแน่นอน   เหมือนเพลง canon ที่เก่าไม่รู้จะเก่่่ายังไงแล้ว แต่ทำนองขึ้นมาก็ร้องอ๋อกันทุกคน