Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 15640 ครั้ง)

boatza555

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:06:07 »
ครับผม
แต่ถ้าเรื่องกีต้าร์นี่ ผมNo comment เลยครับ
เคยใช้อยู่ยี่ห้อเดียว Yamaha
ตอนนี้ใช้ yamaha c-70อยู่ครับ

labella

• member
Re: สำหรับ ผู้ที่รักกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:29:28 »
อ้างถึง
Imai เคยลองมาหลายตัวครับ
รุ่น Student ไม่เท่าไหร่ครับ (แสนกว่าบาท) เสียงแหลม ไม่ค่อยดัง เป็นรุ่นต่ำสุด
แต่รุ่น Top (3แสนกว่าบาท) เสียงดีมาก หนา ใส สไตล์กีตาร์ญี่ปุ่น
Roemmich เสียงดี หวาน ออกแหลมนิด เสียงหนา โดยส่วนตัวชอบครับ (เกือบ2แสน)
Asturias เสียงดัง แต่ไม่กังวาล ไม่ใส เสียง Dark มาก เหมาะกับเพลงเศร้าๆ
Kohno ถ้าเป็นรุ่น Maesto เสียง Projection ดีมาก (3แสนกว่ายาท)
รุ่น Special เสียงหนาๆ อุ่น (2แสนกว่าบาท)
รุ่น Pro-J เสียงใส หวาน แต่ไม่ดัง (แสนต้นๆ)

ส่วนยี่ห้อนอกจากนี้ที่ผมรู้ก็
Alma เสียงดุ แน่น เบสหนักมาก โดยส่วนตัวชอบครับ
Sato เสียงใส หวานมาก แต่ไม่ค่อยดัง ต้องรุ่น top จะดีมาก (3แสนกว่า)
Jim Redgate ดังมาก เสียงชัด โฉ่งฉ่าง แพงมาก
Simon Marty
Otto Vowinkel

เยอะมากครับ มีเป็นร้อยๆ 555+

โห... ละเอียดมากครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 13:07:03 »
รู้สึกว่า พอคุยเรื่องกีต้าร์คลาสสิค  มีขาประจำมาคุยกันแค่ 3 คนเอง ทำไมมันน้อยจัง
น้าชิน  มาอธิบายละเอียดยิบเลยครับ  ผมหมดมุขแล้ว
ผสบการณ์การลองกีต้าร์ สุด ยอดเลยครับ  ตรงเหมือนกับผมที่ได้ลองมาเลย ในบางยี่ห้อ ที่ผมได้ลอง  ผมได้ลองกีต้าร์น้อยกว่าน้า ชินมากเลย 
การเลือกกีต้าร์ หาบรรทัดทัดฐานยาก สำหรับเสียง  เพราะ ความชอบของแต่ล๊ะคนไม่เหมือนกัน  มาตารฐานในแต่ล๊ะคนไม่เท่ากัน แล้วก็ ผสบการณ์ในการเล่นเพลงในแต่ล๊ะคน ต่างกัน
ส่วนเรื่องการวางมือขวานั้น  สำหรับ น้อง boatza555   ก่อนอื่น เช็ค ลองเช็ค การวางมือ ขวา ดูดีๆ น๊ะครับ  ถ้าวางมือทับเส้น  เราจะเล่นเพลงเร็วไม่ได้ครับ
เรื่อง การวางมือตรงกับ มีบิดข้อหน่อยๆ  มันเป็นเรื่องของสรีระร่างกาย  การจะฟันธงว่าแบบไหน ถูกต้องที่สุดนั้น  จะมีคนแย้งตลอด  และ อ้างเหตุผลต่างๆออกมา
อันนี้สำหรับผมคนเดียว
ผมไขปริศนา ของผมคนเดียว จาก อาจารย์ ที่พิการทางสายตาของผม 
ผม มีความคิดว่า คนที่พิการทางสายตา จะเล่นดนตรี ออกมา จากความรู้สึกและประสาทสัมผัสล้วนๆ  ที่เขารู้สึก ที่ไม่ขัดกับธรรมชาติของร่างกาย
ผมว่า คนที่พิการทางสายตามี ยานวิเศษที่เข้ามาชดเชยคือ ประสาทสัมผัส ที่ดีกว่า คนตาดี 
ผมสังเกตุตลอดจากวิดิโอ ในยูทูป ว่า คนสมัยใหม่ กับ คนสมัยก่อน เมื่อ เล่น เพลงเดียวกัน แล้ว  นิ้วใครฟรีกว่ากัน  อันนี้ไม่ได้เกี่ยวกับ ความน่าฟังของคนเล่น
ผม ฟัง จากเสียง ทีเขาเล่นเพลงเร็วๆ  แล้วผมฟัง ในรายละเอียดปลีกย่อยอีกที 
ผมเองมีความรู้สึกว่า การวางมือแบบ  สมัยใหม่  สามารถบังคับให้นิ้ว ฟรีได้ดีกว่า การ หัก ข้อมือ แบบสมัยเก่า 
แต่การวางมือแบบนี้  จะหาจุดที่วางมือได้ลงตัวยากมาก  ตัวเรา ต้องปรับ นาน กว่าจะเข้าที่  อาจจะเป็น หลายๆเดือนเลยทีเดียว จนถึง เป็นปี  กว่าจะได้ จุดที่ ฟิกซ์ ตายตัว
ในบทเพลง บางครั้งในบางช่วงของเพลง  ก็ ต้องมีการ บิดข้อ มือ นิดหน่อย หรือ อะไรก็แล้วแต่ 
อาจเป็นเพราะ ผู้เล่นต้องการให้ได้ เสียง ออกมา อีกแบบ หรือ ช่วงที่มันยากๆ เลยต้องมีการ ฝืน ธรรมชาติ แค่ แป๊บเดียว ในช่วงที่สั้นๆ  ของ เพลง ที่บางครั้งต้องการเน้นเสียงให้ดังขึ้นหรือเบาขึ้น หรือ เสียง นุ่มขึ้น
จากนั้น ก็ กลับมาวางมือ แบบปกติใหม่ ผมค้นพบได้จาก อาจารย์  ใหญ่ในยูทูปของผม  ผมดูวิดิโอแต่ ล๊ะอัน เป็น ร้อยๆเที่ยว เพื่อ ศึกษา ในระยะแรกที่ผมฝึก

แต่ผลสุดท้าย  ผม ได้ ความลงตัว กับ การวางมือ ตรง เพราะ สามารถบังคับ นิ้ว ให้ไวได้ดีกว่า มีหักข้อมากๆ  ซึ่ง อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องที่สุด หรือ ว่า ผิด ที่สุด
ในสรีระของนิ้วของร่างกายแต๋ล๊ะคนไม่เหมือนกัน   
หาก เรา วางมือ แบบไหนก็แล้วแต่  จะมีความรู้สึก ประหลาดหลายอย่างเกิด ขึ้น 
เช่น วางมือ มีบิด ข้อ นิดๆ เสียงจะออกมาชัด เป็นเม็ดๆ  ถ้า วางกีต้าร์ในลักษณะเดียวกับ ข้างต้น แต่ วางมือ ตรง เสียงกลับ ค่อย ไม่มีน้ำหนัก  ต้อง ปรับ มุมนิ้วโป้งใหม่อีก และต้องปรับ แขนตามด้วย  นิดๆ  และต้อง ปรับ องศา ของ คอกีต้าร์ด้วย

จุดที่น่าสังเกตุคือ  แขนที่กด บนสันของกีต้าร์ น้ำหนักในการกด  เราจะล๊อค ยังไงให้กีต้าร์ไม่ลื่น   เหมือนให้ มือ แขนมันแค่ไปวางบนสันเอาไว้เฉยๆ
การจะล๊อค กีต้าร์ได้ ก็ ต้องมีน้ำหนัก แขนกด ลงไปที่กีต้าร์  บวกกับ การวางต่ำแหน่งกีต้าร์  กลไกในการล๊อคกีต้าร์อันนี้ก็สำคัญ  มาก เมื่อ เรา ล๊อคกีต้าร์ได้อยู่แล้ว โดยให้แขนท่อนบนไม่เกร๊ง มันจะทำให้ แขนท่อนล่างเป็น อิศระ ซึ่งทำให้ เส้นไม่ทับ  สามารถบังคับให้นิ้วฟรีได้
น้ำหนักที่กด ควรกด ลงไปตรงๆ อันนี้ ต้องรู้ตัวเองและปรับ เอาเอง ว่า จะลงน้ำหนักยังไงดี 

น้อง boatza555  ต้องปรับการวางมือ หน้า กระจกเงา  เล่นกีต้าร์หน้ากระจก เพื่อ เช็ค มือ ขวา ให้ถูกต้อง
คำตอบนี้ หายากมากครับ  ผมหาอยู่ เป็นปีเลย  กว่าจะได้ มุม ที่เรา ถนัดที่สุด 

เยอะมากเลย เดี่ยวกลับไปดูหน้าที่แล้วก่อน เดี่ยวมาต่ออีก
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 15:14:33 »
วงการกีตาร์คลาสสิคในเมืองไทยผมว่าแคบมากครับ
ึจึงทำให้มีคนมาคุยไม่กี่คน 555+

กีตาร์ส่วนใหญ่ที่ผมลองส่วนใหญ่มาจากคนใน Guitar Festival ทั้งในไทยแล้วต่างประเทศครับ
มีเยอะมาก บางช่างคนทั่วไปแทบไม่รู้จักครับ 555+ เช่นพวก Byers Asherly J.Prize Fisher แต่เสียงต่างกับกีตาร์ญี่ปุ่นมาก
แต่ถ้าในเมืองไทยก็มีแค่ Imai Kohno Roemmich Asturias Alma แค่นี้เองครับ
ซึ่งถือว่าน้อยมาก แล้วก็ขายยากในเมืองไทยครับ เพราะไม่มีความนิยม

ส่วนเรื่องการวางมือ ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ผมจะโฟกัสไปที่เรื่องของซาวด์มากกว่า
รวมถึงเรื่องของ colour และ dynamic ครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 15:22:28 »
น้าชินกีต้าร์และน้าท่านอื่นๆครับ พอทราบแหล่งซื้อกีต้าร์คลาสสิคมือ2ไหมครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:07:22 »
กีตาร์คลาสสิคมือ 2 ส่วนใหญ่จะมาจากอาจารย์ครับ
ไม่มีแหล่ง ต้องวัดดวงอย่างเดียวครับ ว่ามันจะมาเมื่อไหร่ 555+

boatza555

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:32:56 »
ครับผม น้า chin-guitar เรียนกีต้าร์คลาสสิคอยู่ที่ไหนครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:52:32 »
ครับผม น้า chin-guitar เรียนกีต้าร์คลาสสิคอยู่ที่ไหนครับ
วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มหาวิทยาลัยมหิดล เอกกีตาร์คลาสสิคครับ
(กำลังศึกษาอยู่ครับ ^^)

boatza555

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 20:37:27 »
วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มหาวิทยาลัยมหิดล เอกกีตาร์คลาสสิคครับ
ครับผม
เรียนเกี่ยวกับกีต้าร์โดยตรงเลยนะครับเนี่ย

TKCN

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 21:30:21 »
ครับผม ^^

boatza555

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:58:29 »
น้าๆครับ กีต้าร์คลาสสิคปกติความสูงของสาย6จากเฟตที่12ประมาณเท่าไรครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:09:26 »
มีน้าท่านใดทราบถึงSpec หรือ เคยลองเล่นกีต้าร์รุ่นนี้บ้างครับ Yamaha NO.25 กับ Yamaha g130ครับ
ทั้ง2รุ่นเป็นท็อปโซลิดจริงไหมแล้วราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:35:55 »

เดี่ยวนี้ อาจารย์  นรินทร์  ยังสอนอยู่รึเปล่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:43:16 »
อาจารย์ "นลิน" ครับ

อาจารย์ผมเอง สอนอยู่ครับ ^^

น้าจี

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 23:07:40 »
น้องชิน คับ ถ้าอยากจะหาพวก guitar trio หรือ guitar quartet ที่มหิดล มีห้องสมุดรึป่าวคับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 11:28:48 »
 รู้จัก อ.  นลิน  ครับ เล่น กีต้าร์ได้เสียงหวานดี 
เคยเจอ ที่ โรงเรียน คีตนันท์   สมัย ที่ ผม เริ่ม  ฟื้น ฟู  ฝีมือใหม่ๆ  เมื่อ 10 ปีที่แล้ว
ตอนนั้น อ.  นลิน  มา  เวิอร์ช๊อพ  ที่ โรงเรียน หลาย อาทิตย์  อยู่ 
สงสัย  ตอนนี้ เห็น หน้ากัน คงจำไม่ได้แล้ว 

TKCN

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:37:44 »
น้องชิน คับ ถ้าอยากจะหาพวก guitar trio หรือ guitar quartet ที่มหิดล มีห้องสมุดรึป่าวคับ
ไม่เคยเจอเลยนะครับ พวกโน้ต Ensemble เคยไปหาแล้วไม่มีเลย
แต่ในห้องสมุดมีโน้ต guitar solo เยอะครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:41:59 »
รู้จัก อ.  นลิน  ครับ เล่น กีต้าร์ได้เสียงหวานดี 
เคยเจอ ที่ โรงเรียน คีตนันท์   สมัย ที่ ผม เริ่ม  ฟื้น ฟู  ฝีมือใหม่ๆ  เมื่อ 10 ปีที่แล้ว
ตอนนั้น อ.  นลิน  มา  เวิอร์ช๊อพ  ที่ โรงเรียน หลาย อาทิตย์  อยู่ 
สงสัย  ตอนนี้ เห็น หน้ากัน คงจำไม่ได้แล้ว 
อ.นลินสไตล์นี้แหละครับ ใสๆ หวานๆ
กีตาร์เค้าก็เสียงหวานครับ Masaru Kohno Pro-J
แล้วก็สอนดีมากครับ ใจดีด้วย ^^
ผมได้เรียนรู้วิธีการสอนจาก อ.นลิน หลายๆอย่างเลยครับ

น้าจี

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 21:17:48 »
ไม่เคยเจอเลยนะครับ พวกโน้ต Ensemble เคยไปหาแล้วไม่มีเลย
แต่ในห้องสมุดมีโน้ต guitar solo เยอะครับ
หรอคับ แล้วจะไปหาได้ที่ไหนหว่า  รึว่าต้องไปขอ อ.นลิน อีก(แล้ว)

น้าจี

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 21:18:58 »
หรอคับ แล้วจะไปหาได้ที่ไหนหว่า  รึว่าต้องไปขอ อ.นลิน อีก(แล้ว)
ป.ล.ลืมมาขอบคุณน้องชิน ที่มาตอบให้ พี่จะได้ไม่ต้องไป